-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าที่ ณ บ้านหลังเก่า  (อ่าน 1079 ครั้ง)

GOWA

• บุคคลทั่วไป
เจ้าที่ ณ บ้านหลังเก่า
« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 11:25:32 »

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่ผมได้เจอกับตัวเอง
โดยกำเนิดแล้วผมเป็นคนกรุงเทพ มีบ้านอยู่ที่กรุงเทพ
แต่เนื่องจากเพื่อเมืองกรุงเลยย้ายบ้านมาอยู่ที่เชียงใหม่
ส่วนบ้านหลังเก่าก็ขายให้คนอื่นเค้า
ผมย้ายมาอยู่เชียงใหม่ประมาณ 2 เดือนก็ได้รับโทรศัพจากคนที่ซื้อบ้านต่อจากผมโทรมาต่อว่าประมาณว่า
"ขายบ้านอะไรให้ผม ทำไมมีผีอยู่ด้วย ตอนแรกคนงานปรับปรุงบ้านไม่กล้าเข้าไปทำงาน
ผมก็นึกว่าเค้าขี้เกี้ยจ ตอนหลังมาเจอกับตัวเอง เห็นผู้หญิงอยู่ในบ้าน
พอจะเค้าไปถามว่าเข้ามาได้ยังไง เธอก็เดินหายเข้าไปในกำแพง"
ขณะที่ผมจะสวนกลับไปว่า "ผีอะไร..ผมอยู่ที่บ้านนั้นมา 20 ปี แถมเป็นคนนอนดึก
ถ้ามีผีจริงทำไมผมไม่เคยเห็น" แต่คำพูดกำลังจะออกจากปาก ความจำหลายอย่างก็ไหลเข้ามาในสมองผมเหมือนน้ำป่า
เป็นความทรงจำที่เกี่ยวกับบ้านหลังนั้นที่ผมไม่เคยใส่ใจกับมัน

เหตุการณ์ที่ 1ตอนผมเด็กๆ พ่อผมป่วยไปห่หมอก็ไม่หาย แม่ผมเลยไปหาคนทรง ตอนแรกก็ไม่เชื่อ
แต่พอเค้านั่งทางในก็ตอบคำถามได้หมดว่าบ้านผมมีลักษณะเป็นยังไง ตอนนี้มีคนอยู่กี่คน
ก็เลยเริ่มเชื่อขึ้นมา เค้าก็บอกว่า บ้านผมมีเจ้าที่งคุ้มครองอยู่ 2 ท่าด้วยกัน คือ ภายนอกบ้าน
มีพระภูมิ ซึ่งเจ้าที่ท่านนี้ตัวใหญ่และดุร้ายมาก ส่วนในบ้านมีนางไม้ติดมากับเฟอร์นินเจอร์ในบ้าน
แต่ไม่ยอมบอกว่าเป็นไม้ชิ้นไหน ให้ดูแล 2 ท่านี้ให้ดีโดยเฉพาะพระภูมิ สามารถเป็นทั้งคุณอนันต์
และโทษมหันต์ ซึ่งที่พ่อผมป่วยก็เกิดขากพระภูมิท่านนี้เพราะพ่อผมเคยไปดูถูกท่านไว้
ผมก็นึกได้มีอยู่วันนึงแม่ผมเอาอาหารมาถวายพระภูมิ พ่อผมก็พูดขึ้นประมาณว่า
"ได้เวลาให้อาหารเจ้าที่แล้วหรอ" แม่ผมกลับบ้านเอาพวงมลัยไปให้พ่อขอขมา ก็หายเป็นปกติในวันต่อมา

เหตุการณ์ที่ 2 มีช่วงนึงพ่อ-แม่ผมไปต่างประเทศ ไม่อยู่บ้านหลายเดือน
มีผมอยู่กับพี่ 2 คน มีวันนึงขณะผมเข้าห้องน้ำตอนดึก ผมกวาดตามองไปยังศาลพระภูมิโดยบังเอิญ
เห็นมีเงาดำใหญ่กลุ่มนึกอยู่บริเวณนั้น ซึ่งปกติตอนกลางคืนมันก็มึดอยู่แล้ว
แต่เงากลุ่มนี้มืดกว่าบรรยากาศรอบข้างมาก แต่ด้วยความง่วงผมจึงกลับไปนอนต่อ
ตอนเข้าจึงมาดูหน้าศาลพระภูมิที่เกิดเงาดำขึ้น ก็ตกใจอย่างแรง เพราะพบกว่า
หน้าศาลพระภูมิปรากฏรอยเท้ารอยใหญ่กระแทกลงไปในพื้นคอนกรีตแตกเป็นเสี่ยงๆ 1 รอย
ผมเลยคิดว่าตั้งแต่พ่อแม่ผมไม่อยู่ ผมไม่เคยถวายอาหารให้เจ้าที่เลย จากนั้นก็เลยไปซื้อของแห้งมาถวาย
แล้วก็จ้างช่างมาโบกปูนใหม่

เหตุการณ์ที่ 3 ตอนนี้ผมเริ่มโตแล้ว กำลังเรียนอยู่ในมหาวิทยาลัย
มีเช้าวันนึงประมาณ 7 โมงเช้า ผมรู้สึกว่าครึ่งหลับครึ่งตื่น ลืมตาขึ้นมาเห็นว่าผมไม่ได้อยู่ในห้องนอนคนเดียว
กลับเพิ่มผู้หญิงอีกคนนึง สวมชุดสีขาวพริ้วคล้ายๆชุดนอนสีขาว ผมหยักศกนิดๆยาวลงมาถึงเอว
ผมเห็นเธอเดินไปรอบๆห้องผม ดูนู่นดูนี่ หยิบนู่นหยิบนี่ บางครั้งก็ได้ยินเสียงหัวเราะเบาๆ
แต่ที่แปลกมากก็คือ ปกติถ้าเจอแบบนี้ผมต้องกลัวแล้วก็วิ่งหนีออกจากห้อง
แต่ทำไมไม่รู้ผมกลับรู้สึกว่าผมรู้จักเธอ แถมยังสนิทกันมากด้วย
ในใจกลับรู้สึอบอุ่นและวางในจนเคลิ้มหลับไปอีกรอบ ตื่นมาอีกทีเห็นเธอก้มหน้า
มองผมที่นอนอยู่บนเตียง แล้วก็ยิ้มมา ผมเห็นหน้าชัดเจนพบว่าเธอสวยมากครับ
สวยแบบธรรมชาติไม่ได้แต่งเติมอะไร แล้วผมก็เคลิ้มหลับไปอีกรอบ ตื่นมาอีกทีก็ไม่เจอเธออีกแล้ว
แล้วก็ไม่เคยเจออีกเลย เมื่อก่อนหลายครับผมรู้สึกว่าประตูห้องนอนผมบางครั้ง
อยู่ๆมันก็เรืองแสงขึ้นมาได้แต่ผมก็ไม่ได้สนใจ เพราะคิดว่าเป็นแสงสะท้อนจากพระจันทร์
ถ้าเธออยู่ที่ประตูนั้นจริง ก็ไม่น่าแปลกที่ผมจะรู้สึกคุ้นเคยกับเธอขนาดนี้
แล้วก็คิดว่าคนที่ซื้อบ้านต่อจากผมคงจะเจอเธอนั้นเอง ถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากจะเจอเธออีกครั้งเหมือนกัน

เหตุการณ์ที่ 4 ผมเป็นคนไม่ชอบพกกุญแจบ้านไปไหนมาไหน ดังนั้นถ้าผมกลับบ้านแล้วไม่มีใครอยู่บ้าน
ผมจะใช้วิธีการปีนเข้าบ้าน และทุกครั้งที่ผมปีนเข้าบ้านก็จะประสบอุบัติเหตุทุกครั้ง
ครั้งที่แรงที่สุดคือขณะที่ผมจะใช้วิชาขุนแผน สเดาะกลอนเข้าบ้าน อยู่ๆ กระจกบานเกร็ด
ก็แตกร่วงลงมาใส่หัวผม ผมจึงรีบเอามือมารับไว้ทำให้เส้นเอ็นมือขาดไป 2 เส้น ต้องไปต่อที่โรงบาล
แม่ผมบอกว่าก่อนปีนเข้ามาต้องขออนุญาตพระภูมิก่อน จากนั้นผมก็ขออนุญาตทุกครั้งก่อนปีนเข้า ก็ไม่เจออะไรอีก
มีอยู่วันหนึ่งผมหลับอยู่แล้วก็ฝันว่ามีขโมยมางัดบ้านผม เข้ามาทางห้องน้ำผมไปเจอเข้ากำลังจะร้องเรียกคน
ปรากฏมีเสือตัวใหญ่ 2 ตัว (ตัวใหญ่ประมาณวัวเลยครับ) กระโดดมาจากข้างหลังผมออกไปรุมกัด รุมตระครุบขโมยไว้
ผมตกใจตื่นผมก็ได้ยินเสียง ตัง!! ที่ห้องน้ำผมจริงๆ เลยหยิบปืนแล้ววิ่งไปดู พบว่ามีขโมยมาขึ้นบ้านผมจริงๆ
แต่พลาดตกลงไปข้างล่างทำให้ขาหัก ผมเลยเรียกตำรวจมาปรากฏว่าเป็นคนงานหลังบ้านผมเห็นผมอยู่คนเดียว
เลยคิดจะเข้ามาขโมยของ แต่อยู่ๆก็ลื่นตกลงไป

เหตุการณ์ที่ 5 ตอนผมเรียนจบแล้ว ผมออกเที่ยวบ่อยมากเนื่องจากอยู่บ้านคนเดียว
บ่อยครั้งก็พาเพื่อนมานอนข้างที่บ้าน แต่หลังจากนอนไป 1 ครั้งก็ไม่ค่อยมีใครกล้ามานอนครั้งที่ 2 อีกเลย
โดยเฉพาะถ้าเป็นผู้หญิงแล้วผมพามานอนที่ห้องรับรองได้เห็นดีทุกราย
เห็นบอกว่าตอนกลางคืนชอบมีผู้หญิงมาถามว่า "มาทำอะไรที่นี่"
มีเพื่อนคนหนึ่งท้าว่าถ้าแน่จริงให้ออกมาเจอกันหน่อย พอหลับก็ฝันว่าเห็นมีผู้หญิงบอกว่า"ถ้าอยากเห็นก็ตื่นขึ้นมา"
พอตื่นขึ้นมาก็เห็นมีผู้หญิงสวมชุดไทยสีขาวมารำให้ดูที่ปลายเตียง ปลุกผมยังไงก็ไม่ตื่น
ด้วยผมนอนอยู่ห้องนี้มานานผมจึงเป็นเป็นเรื่องไร้สาระ
แม่ผมบอกว่าจะพาใครมานอนที่บ้างต้องขอเจ้าที่ก่อน ผมก็เลยทำไปงั้นๆไม่ได้คิดอะไรมาก
สุดท้ายพอผมย้ายออกจากบ้าน ผมกลับไม่ได้ร่ำลาท่านทั้ง 2 เลย ทั้งไม่ได้บอกว่าจะมีคนอื่นมาอยู่ด้วย
ทำให้คนงานต่อเติมบ้านเจอดีกันแทบทุกคน

เหตุการณ์ต่างๆเหล่านี้เข้ามาในหัวผมไวมาก ผมจึงรับปากกับคนซื้อบ้านว่าจะลงไปหาที่กรุงเทพ
เมื่อผมลงไปถึงพบว่าพระภูมิพวงมาลัยห้อยไว้หลายพวง มีอาหารถวายเยอะมาก
คาดว่าคนงานที่ทำงานได้นำมาถวายให้ ผมจึงเข้าไปร่ำลาเจ้าที่ทั้ง 2 และบอกว่าจะมีครอบครัวอื่นมาอยู่แทน
คืนนั้นผมขอเจ้าของใหม่นอนค้างที่บ้านหลังนั้นคนเดียว เผื่อจะได้เจอตัวเจ้าที่อีกซักครั้งคิดว่าจะชวนมาอยู่เชียงใหม่ด้วยกัน
แต่กลับไม่พบอะไรนับเป็นที่น่าเสียดายมาก ตอนผมอยู่เชียงใหม่หลายคืนผมฝันว่าได้กลับมาบ้านเก่า
รู้สึกถึงบรรยากาศอันคุ้นเคย เมื่อตื่นขึ้นมาก็ใจหายทุกครั้ง นับเป็นความผูกพันธ์ที่แปลกจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2008, 11:45:46 โดย GOWA »

pass07

Re: เจ้าที่ ณ บ้านหลังเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 11:52:13 »

ghjk ghjk ghjk   แต่ละเหตุการณ์ น่าสยอง จริงๆ

Sylar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 14:20:19 »

เป็นเรื่องของความผูกพัน ผมก็เคยเจอตอนไปนอนค้างบ้านเพื่อน แต่ตัวมันเฉยๆ

cmman573

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2008, 14:20:56 »

เอิ๊ก ท่านยังกล้ากลับไปนอนคนเดียวอีกเนอะ  ghjk

notear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 22:32:08 »

อย่าไปท้าทาย กับสิ่งที่มองไม่เห็น ระวังเจอดี kjhg

Lostman133

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2008, 02:46:29 »

อ่านตอนนี้ ตายเลยเรา ยังไม่ได้อาบน้ำเลยเรา