-->

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำเพื่อนๆอ่านหนังสือการ์ตูนกัน  (อ่าน 9141 ครั้ง)

tuwpopo

• บุคคลทั่วไป

ไหนๆก็มีเกมแล้วเอาการ์ตูนในดวงใจแต่ละคนมาแลกเปลี่ยนกันดีกว่า ผมเป็นคนชอบอ่านการ์ตูน เล่นเกม ละก็  ^-^ ^-^ O0 O0 ขาดอย่างใดอย่างหนึ่งนี่คงเดี้ยง

แนวสืบสวน สอบสวน ลึกลับ สยองขวัญ :
คินดะอิจิกับคดีฆาตรกรรมปริศนา, โรงเรียนนักสืบ Q, โคนัน, Eiji, 20 century boys, Monter คนปีศาจ, Pluto

แนวพจญภัย เหนือจินตนาการ อมนุษย์ :
OnePiece, Naruto, Bleach, Hunter X Hunter, Dragonball, หุ่นเชิดสังหาร, จิมมี่หมัดเหล็ก, Berserk, city hunter, Angel Heart (city hunter ภาค2), Black cat, Jojo, Steal run ball (jojoภาค7), Yugi, Inuyasha จิ้งจอกเงิน, หมัดดาวเหนือ, ไยบะ, รันม่า, ล่าอสูรลกาย, yuyu (คนเก่งฟ้าประทาน), เปลวฟ้าผ่าปฐพี, Rave, 3X3 EYE, Reborn, Jesus(albatross), มังกรอหังการหมาป่าคะนองศึก(albatross), Mars(albatross), Red Eyes(ZOIDS)

ดราม่า นักเลง ตีต่อย  :
อีกา, Worst(อีกาภาค2), จอมเก(ย์)บลู , Boys, หนุ่มเฮ้วพันธุ์ระห่ำ, โรงเรียนลูกผู้ชาย, คู่ซ่าฮาคูณ2 (มิตซือฮาชิ อิโต้), GTO, คู่คนลุยเลอะ (GTOภาคต้น), ข้าชื่อโคทาโร่, จิมมี่หมัดเหล็ก, ดร.โนงูจิด้วยใจนักสู้, เทวดาหน้าโหด, มังกรซ่อนลาย(albatross), F.compo(albatross), I's(albatross), บากิ (goftmanu00)<----เรื่องนี้ยืนอ่านที่ร้านก็ได้ไม่ต้องเช่าไม่มีให้อ่านเลย, Vagabone(GOWA), DROP(oTToKunG)   

กีฬา ทำอาหาร และอื่นๆ :

กัปตันซือบาสะ, อิตโต้นักเตะเลือกกังฟู, Harembeat(บาส) ,Slamdunk, eyeshield 21, Whistle ไอ้หนูแข้งทอง, สิงห์นักปั่น, จอมโหดกระทะเหล็ก, โซ้ยแหลก, ชินจัง, เทรุหัตถ์เทวดา, Dear Boys(albatross), Prince of Tennis(albatross) , Mr.fullswing(albatross),Rookie(albatross), Dr.k(albatross), สิงห์ผจญเพลิง(albatross), Initail D(albatross), เทพบุตรหลุดโลก(albatross)

ปล.สีแดงการ์ตูนแนะนำ
ปล2.คิดไม่หมดไว้มาต่อนะครับพรุ่งนี้ไปเรียน
ปล.3 อยากทราบรายละเอียดเรื่องใด (คร่าวๆ) ถามได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2009, 23:26:43 โดย TotalScore »

pagne2204

Re: มาแนะนำเพื่อนๆอ่านหนังสือการ์ตูนกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 02:08:10 »

vผมก็อ่านคล้าย ๆ กัน

แต่ก่อนอ่านเยอะมาก ๆ

หลัง ๆ มา

หายไปเยอะ

เปลี่ยนไปเป็น FHM แทน

ตอนนี้ที่ติดตามอยู่จะเหลือแค่ 3 เรื่อง

โคนัน วันพีช แล้วก็ 20th

ตั้งแต่การ์ตูนขึ้นราคาก็เลยไม่ค่อยได้ซื้อเลย

แต่ก่อนอ่านเยอะพอ ๆ กะ จขกท เลย

ijn ijn ijn

albatross

Re: มาแนะนำเพื่อนๆอ่านหนังสือการ์ตูนกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 02:14:49 »

.........มาแนะนำเพิ่มคับ........Dear Boys (การ์ตูนบาสฯสุดมันส์ ณ ตอนนี้).......Prince of Tennis (การ์ตูนเทนนิสสุดเว่อร์).........Mr.fullswing (การ์ตูนเบสบอลสุดเว่อร์อีกเรื่อง).......

Rookie (คนเขียนคนเดียวกะจอมเกบลู แต่มาแนวเบสบอล).......Dr.k (สุดยอดแห่งความเทพ)............Jesus (นักฆ่าที่แมร่งเก่งโคตรๆ)..........สิงห์ผจญเพลิง (คนเขียนคนเดียวกะสิงห์นักปั่น)..........

.........มังกรอหังการหมาป่าคะนองศึก (การ์ตูนสามก๊กสุดมันส์)........Initail D(นักขับรถโคตรเซียน).........Mars (การ์ตูนแนวแฟนตาซีมันส์โคตรๆ)........MX zero (การ์ตูนเวทย์มนต์สุดมันส์)............

เทพบุตรหลุดโลก (ฮีโร่โรคจิตที่เอาชั้นใน ญ มาทำเป็นหน้ากาก).........มังกรซ่อนลาย (เก่าไปมั้ยเนี่ย).........ไยบะ (การ์ตูนสุดคลาสิคอีกเรื่อง)............F.compo (การ์ตูนที่นางเอก ญ หรือ ช ไม่รู้ แต่น่า

รักโคตรๆ).......I's (การ์ตูนที่ทำให้รู้นิสัย ญ เพิ่มอีกเยอะเลย)

golfmanu00

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 08:47:57 »

ชอบ  บากิ  กับ  นารูโตะมากมาย uy65tf

ZOIDS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 09:43:49 »

ผมอ่านหมดครับ

ชอบสุด ก็เป็น Red Eyes ที่อ่านมาจะ 7 ปี พึ่งออกได้ไม่ถึง 15 เล่ม  :-X

GOWA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 10:30:06 »

ผมติดตามแค่ OnePiece, Vagabone อีกเรื่องเป็น ล่าอสุรกาย
แต่เรื่องสุดท้ายนี้มันนึกจะออกก็ออก นึกจะหยุดก็หยุดไปเฉยๆซะงั้นแหละ

oTToKunG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 11:52:05 »

แนวต่อสู้ บู๊ ๆ ที่ออกใหม่ ก้อ DROP คนดิบ คนวาดเดียวกะเรื่องอีกา และ WORST น่ะคับ เรื่องนี้ก้อสนุก คับ  ;kljj

tuwpopo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 23:28:19 »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ยังไงจะอัพเรื่อยๆ บางเรื่องที่ดังอยู่แล้วก็ ดี แต่อยากลองแนะนำพวกการ์ตูน นอกกระแสก็ได้นะครับ จะไปลองอ่านดู

ปล.กำลังคั่วเจ้าของร้านหนังสืออยู่ 5555555 ijuhb ijuhb ijuhb

rookie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2009, 13:44:58 »

Dragonball ที่สุดตลอดกาลครับ  ใครมีการ์ดพลังที่มันแถม ขนมโอเดงย่า เมื่อก่อนอะ เอามาแลกเปลี่ยนได้นะครับ (เก่าโคตรๆๆๆๆ  uhbgv
แล้วก็ Rookie ( คนเขียนคนเดียวกันกับ จอมเกบลู),ฮิคารุ เซียนโกะ ,DEAD NOTE, อิตโต้ นักเตะเลือดกังฟู
ตอนนี้ตาม Vagabond กว่าจะออกมาแต่ละเล่มรอจนเหงือกแห้งจนลืมไปแล้ว ออกมาใหม่ทีต้องไปอ่านเล่มก่อนหน้าอีกรอบ  mnb  แต่ก็คุ้มค่าการรอคอย  ชอบงานของ  "ทาเคฮิโกะ อิโนอุเอะ"  ติดตามตั้งแต่ Slam Dunk   ตอนนี้ก็มี Vagabond กับ REAL ลายเส้นสวย เนื้อหาดี ชอบๆ

ZOIDS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 02:29:19 »

Dragonball ที่สุดตลอดกาลครับ  ใครมีการ์ดพลังที่มันแถม ขนมโอเดงย่า เมื่อก่อนอะ เอามาแลกเปลี่ยนได้นะครับ (เก่าโคตรๆๆๆๆ  uhbgv
แล้วก็ Rookie ( คนเขียนคนเดียวกันกับ จอมเกบลู),ฮิคารุ เซียนโกะ ,DEAD NOTE, อิตโต้ นักเตะเลือดกังฟู
ตอนนี้ตาม Vagabond กว่าจะออกมาแต่ละเล่มรอจนเหงือกแห้งจนลืมไปแล้ว ออกมาใหม่ทีต้องไปอ่านเล่มก่อนหน้าอีกรอบ  mnb  แต่ก็คุ้มค่าการรอคอย  ชอบงานของ  "ทาเคฮิโกะ อิโนอุเอะ"  ติดตามตั้งแต่ Slam Dunk   ตอนนี้ก็มี Vagabond กับ REAL ลายเส้นสวย เนื้อหาดี ชอบๆ

เล่นการ์ด โอเดงย่าเหมือนกันเหรอครับ ขนมอร่อยดี อิอิ

เอาการ์ดมาเล่นเขี่ยไพ่ เขิน

alpine

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 10:41:03 »

เลิกซื้อนานแล้ว อาศัยเช่าเอา   เดี๋ยวนี้อ่านไม่กี่เรื่อง ดูแต่ serie

golfmanu00

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 13:01:42 »

เล่นการ์ด โอเดงย่าเหมือนกันเหรอครับ ขนมอร่อยดี อิอิ

เอาการ์ดมาเล่นเขี่ยไพ่ เขิน

มะก่อนซื้อมาที่ละโหลเอาแต่กาดร์ขนมกินจนจะอ้วกเลยอ่ะคับ uy65tf

pagne2204

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 13:29:41 »

มีเรื่องไหน

อยากอ่านเป็นพิเศษไหมครับ

เดวจะเอามาลงให้

urhys urhys

albatross

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 14:33:21 »

มีเรื่องไหน

urhys urhys

นารูโตะ.........อายชิลด์21..........

konlunglang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 14:47:32 »

อยากอ่านเรื่อง DMC  detroit metal city  ครับ 

ฮากระจาย เหมือนจะมีเป็นหนังด้วยแล้วครับ

ชอบอ่าน ชอบดูหนัง และอยากแนะนำให้เพื่อนๆ คนอื่นอ่านดั้วย รับรองไม่ผิดหวังแน่ๆ ครับ

pagne2204

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 14:57:04 »

มีเรื่องไหน

urhys urhys

นารูโตะ.........อายชิลด์21..........
จัดไป . . . .

zero_1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 16:06:55 »

การ์ตูนในดวงใจคงเป็น dragon ball อ่ะคับ

ส่วนปัจจุบัน ที่ชอบที่สุดคงเป็น GANTZ ภาพสวย การดำเนินเรื่องดี บู๊ มัน ฮา แต่เข้าไทย เล่ม 1 ถึงเล่ม 16 นะครับ ที่เหลือต้องหาอ่านจาก spoiler เอา เพราะโดนแบนไปแล้ว  kjhg 

ที่เหลือก้อคงคล้ายๆกันอ่ะคับ

ZOIDS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 23:51:21 »

Gantz เล่ม 25 ออกแล้วนะคร้าบ  yhb

pat1919

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 21:26:40 »

เรื่อง มังกรซ่อนลายมีไหมครับ ถ้ามีเอามาลงเลย แล้วอีกเรื่องก็ มีปราบปืนโหด ที่ลายเส้นคล้ายๆ กัน
เนื้อเรื่องไม่เท่าไหร่ แต่ นางเอกแต่ละตอนนี่ แหล่มเลย pongz

ฺBomu

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 17:40:13 »

ผมอ่านอยู่3เรื่องเองครับ

1.นินจาคาถานารุโตะ

2.Soul Eater

3.ก้าวแรกสู่สังเวียน

;kljj

etatae333

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 06:39:47 »

ผมเก็บเกือบทุกเรื่องที่ยกมาเลย งั้นขอแอบมาแนะนำด้วยคน เอาเรื่องที่ยังไม่ได้เอ่ยถึง แนวละ1-2เรื่องพร้อมปลากรอบละกัน

Q.E.D.+C.M.B. คนวาดคนเดียวกัน แถมพระเอกของสองเรื่องนี้ยังเป็นลูกพี่ลูกน้องกันอีก
เป็นแนวสืบสวนที่ใช้หลักกาทางคณิต+วิทย์+จิตวิทยา+ฟิสิก มากมาย แต่ไม่ต้องไปใส่ใจ
เพราะหลายคดีจะทำให้เราอึ้งว่ามันคิดได้ไง ใครอยากลองเปลี่ยนแนวพวกโคนัน หรือ คินดะอิจิ
ก็แนะนำเลย อาจไม่สะใจเท่าแต่ให้มุมมองที่แปลกใหม่

Liar Game เกมโกหก ตามชื่อของมันเลย อาจตัวหนังสือเยอะไปหน่อย
แต่เป็นอีกเรื่องที่ใช้จิตวิทยา เชือดเฉือนกันแบบเราคิดไม่ถึง มีซีรี่ย์คนแสดงออกมาแล้ว2ภาค
รอหนังโรงที่เป็นบทสรุปอีก1ตอน

ครอบครัวตัวฮอ(ภาค1)+ต้นตระกูลโอซาว่า(ภาค2) การ์ตูนที่โคตรฮา
ถึงมุข ขี้+อ๊วก จะมากไปหน่อย อาจไม่เหมาะกับผู้ดีทั้งหลาย
แต่สำหรับผมนี่คือการ์ตูนตลกอันดับ1ในยุคนี้จริงๆ
สมัยออกไพเรทก็เก็บครบมารอบ ออกลิขสิทธิ์ก็เอาอีกซักที

ความจริงมีการ์ตูนตลกในตำนานอีกเรื่อง คือ จะเอาอะไรกับผม
แต่หาซื้อไม่ได้แล้ว ร้านเช่าอาจมี ลองไปหาอ่านดู

หมัดสั่งHolyland เล่มอวสาน(เล่ม18) เพิ่งออก เป็นแนวตีกันที่อิงหลักความจริง
กว่าหลายๆเรื่องที่เคยอ่านๆมา ถึงจะไม่ได้แหวกแนวอะไรไปจากเรื่องอื่นๆ
จากเด็กอ่อนแอฝึกตัวเองจนเก่ง แต่รายละเอียดโดยรวมผมว่าเป็นอีกเรื่องที่ควรหามาอ่านกัน

วัยกระเตาะ ตึ่ง ตึง ตึ๊ง การ์ตูนเกี่ยวกับดนตรี ที่สนุกมากๆ อ่านไปลุ้นไปตลอด
นอกจาก วุ่นรักนักดนตรี(โนดาเมะ) ที่ติดลมบนมี มีทั้งอนิเมะ+ซีรี่ย์+หนังโรงไปแล้ว
ก็มีเรื่องนี้แหละที่แนะนำ

ผู้ผนึกมาร+fairy tail เบิ้ลเลยละกันกับแนวแฟนตาซีนี้คนวาดคนละคน
ผู้ผนึกมารแนวปราบปีศาจ แต่อารมณ์จะดาร์กๆ หม่นๆหน่อย
ส่วน Fairy tail ใครชอบเกม R.P.G. ผมว่าต้องชอบแน่ๆ
เป็นอีกเรื่องที่เสนอแนวทางโลกของแฟนตาซี
ได้ค่อนข้างดีมากๆ ดราม่าก็ดี สาวๆก็เด็ด(วาดสวย)

คุนิมิตสึ คนจริงจอมกะล่อน คนวาดเดียวกับ Psychometrer Eiji กับ ลางสังหาร
ซึ่งทุกเรื่องได้ถูกนำไปสร้างเป็นซีรี่ย์แล้วทั้งนั้น
ใครที่อ่านEiji คงพอจำพระเอกคนนี้ได้ เพราะเป็นเพื่อนกับ Eiji
เรื่องนี้เป็นการ์ตูนเกี่ยวกับการเมือง แต่ไม่น่าเบื่อเลย สนุกมากๆ
ปัญหาโกงกินไม่น้อยหน้าบ้านเราเลยทีเดียว(ภูมิใจดีไหมนิ)

ป๋าอัจฉริยะ ยานางิซาว่า +Wonderboy คนวาดคนเดียวกัน(อีกละ)
ป๋าอัจฉริยะ เขียนก่อนอีกเรื่อง ออกแนวครอบครัว ชีวิต ปรัชญา ซึ่งจะเบากว่า
เรื่องWonder boy แต่ Wonnder Boy ก็ไม่ได้หนักอะไร อาจเข้าใจยากกว่านิดหน่อยเป็นบางตอน เท่านั้นเอง
เป็นการ์ตูนเรื่องที่อ่านบางตอนแล้วทำให้น้ำตาไหลได้จริงๆ สำหรับสองเรื่องนี้(ผมจะซึ้งเวอร์ไปไหม)

junji Ito เหลืออีก1ที่อยากแนะนำไว้เลย ไม่ใช่ชื่อเรื่อง แต่ป็นชื่อคนวาดครับ
อย่าสนใจในเรื่องราว เพราะสนุกทุกเรื่อง ใครชอบแนวสยองขวัญต้องไม่พลาด
เจ้าพ่อการ์ตูนสยองขวัญญี่ปุ่นเลยคนนี้ ในไทยมีออกมาหลายสำนักพิมพ์เลย

ไพเรท มี คลังสยองขวัญลงหลุม เป็นตอนสั่นๆ+ซีรี่ย์ต่างๆ
ไม่อยากให้พลาด ผมมี23เล่ม คิดว่าออกมาเท่านี้

สยาม - มิมิ คนเห็นผี(หารูปมะเจอ)

เนชั่น - ก้นหอยมรณะ กับ ปลามรณะ

มีการ์ตูนไทยอีก2เรื่องที่อยากแนะนำ ว่าจะจบแล้วอีกนิดละกัน คือ

executional วาดไม่สวย  ดูไร้สาระ แต่เนื้อเรื่องคนชอบเกมออนไลน์คงชอบ มีอัพเวล อัพของ ตีGM

Orge king เกี่ยวกับเวทย์มนต์ ยักษ์ เรื่องดี วาดสวย แฟนตาซีอิงประวัติศาสตร์นิดๆ

AZURA3232

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 08:56:56 »

กระทู้นี้ ดีจัง  ผมไม่ได้ติดตามอ่านการ์ตูน นานมากแล้ว   ได้มีข้อมูล ไปหามาอ่าน ดีก่า  kjhg

อันนี้ การ์ตูนในดวงใจ ครับ  ไออิกับมาโคโต้  พิมพ์ครั้งแรกปี2521 เป็นการ์ตูนดังที่สุดของ พ.ศ นั้น
เคยเอาไปอ่านที่โรงเรียน  เพื่อนติด กันทั้งชั้น แย่งกัน อ่านจนโดนครูยึด  uilo
ดีว่า หลังๆ มี การพิมพ์ใหม่  เลย ได้ครอบครอง สมใจ อีกหน  kjhg kjhg

j007

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 09:07:19 »

ปี 2521 ผมยังพูดมะล่ายเลย.... ljhgf

ตอนนี้อ่าน ดาบเล่มที่ 13 ครับ
 ;kljj

Phate

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 14:54:28 »

ติดตามแต่ บากิ

แล้วก็

ขายหัวเราะ  มหาสนุก  ไอ้ตัวเล็ก

ฺBomu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 17:49:54 »

ขอบคุณทุกท่านครับไว้จะลองหามาอ่าน  ;kljj

tor_fe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010, 16:28:57 »

เขินเช่ามาอ่านอย่างเดียวเลยตั้งแต่ตอนเรียนปี1แล้ว
ส่วนมากก็คล้ายกับ จขกท ครับ แต่ตอนนี้เหลือแต่โคนันที่ยังอ่านอยู่

Bear69

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 23:50:49 »

ตอนนี้ชอบ basilisk มาก
ถ้าเป็นไปได้แนะนำดู anime