-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตมันมีค่านะ  (อ่าน 2086 ครั้ง)

Phate

• บุคคลทั่วไป
ชีวิตมันมีค่านะ
« เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 17:37:24 »

คือไม่อยากเขียนอะไรยาว ขอสั้นๆ สื่ออะไรบางอย่างหน่อย

เมื่อวานได้ไปอยู่ในเหตุการณ์ฝรั่งชาวออสซี่นามนาธาน วัย 26 ปี ดิ่งพสุธาจากป้ายโฆษณาด้วยเหตุผลขี้เกียจหายใจ (เกือบโดนรถตรูแนะ จอดไว้ตรงนั้นพอดี เลือกที่โดดเหนือรถช้านทำไม)
ตำรวจเจรจากันอยู่นาน ท้ายสุดก็ไม่เป็นผล.............

ช่วงนั้นข่าวยังไม่ออก ไม่มีข้อมูลอะไรเลย ผมไม่รู้ว่าเค้าเครียดอะไรมากมายถึงต้องตัดใจขนาดนั้น มันจะมีปัญหาอะไรยิ่งใหญ่ถึงกับต้องดับลมหายใจตัวเองบ้าง กว่าเราจะโตมาได้ขนาดนี้ รู้แค่ก่อนโดดเขาตะโกนว่า " I will go to see my family"
อื่ม ก็พอเข้าใจอยู่.... แต่ ครอบครัวของนายที่อยู่โลกโน้น อยากเจอหน้านายเหรอ ครอบครัวเขาต้องอยากให้เขามีชีวิตอยู่เพื่อดิ้นรนสู้ต่อไปแน่ๆ

ถัดเหตุการณ์นั้น ผมก็กลับไปที่ทำงาน เห็นคนงานชาวไทใหญ่ที่ชีวิตรันทดมาก ผมเคยคุยกับบางคนว่า เมียและลูกสาวเขาโดนพม่าจับไปสามสี่ปีแล้ว ไม่ได้ข่าวอีกเลย บางคนครอบครัวโดนพม่าฆ่ายกครัว บางคนเป็นทหารเก่า โดนระเบิดแทบเสียชีวิต แล้วมาฟื้นที่สวนดอก....... นิ้วหายไปทั้งยวง บางคนตาบอด แต่คนเหล่านี้ก็ยังสู้ต่อไป มาทำงานก่อสร้างในไทยเพื่อเลี้ยงชีพที่แทบมองไม่เห็นอนาคตของตัวเอง  เขายังอยู่ได้     ถัดจากนั้น มีพ่อค้าขายของ แขนขาดข้างนึง แต่ก็ยังสู้ชีวิตอยู่....

หรือบางทีคนอยากอยู่กลับตาย คนที่อยู่อย่างเราๆ ทำไมต้องรนหาที่......

ชีวิตมีค่า ไม่ว่าปัญหาอะไรก็ไม่มีค่าพอกับลมหายใจเราหรอก
ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองแล้วที่อยู่ในเหตุการณ์คนดับลมหายใจตัวเอง.............   คนที่แล้วก็เป็นเพื่อนสนิท   พ่อแม่พี่น้องเค้าร้องไห้กันเป็นสายเลือด......  ถ้าเพื่อนผมรู้ว่าครอบครัวเขาจะเสียใจขนาดนี้ เขาอาจจะไม่ทำ!

ไปอยู่ในเหตุการณ์มา เลยสะเทือนใจนิดหน่อย.......

vrc

Re: ชีวิตมันมีค่านะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 21:45:39 »

อืมมม... dsgjsd

Keijikung

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 21:55:44 »

เค้าคงคิดยาว ถ้าคิดสั้น คงไม่โดด ทำไมไม่มีคนตะโกนว่า you 'll never walk alone 

alpha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 22:59:42 »

ดูรูปใน CM108 แล้ว สลดมาก ไม่น่าคิดสั้นเลยยย สงสัยจะบ้า

chichiwaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 01:51:03 »

ผมเป็นคนนึงที่ในชีวิตเคยคิดสั้นและจะลงมือกระทำมาแล้วประมาณ4ครั้ง
แต่ด้วยความป๊อดใจเสาะ เลยไม่กล้าลงมือกระทำการขั้นสุดท้าย ทั้งที่อุปกรณ์หรือสถาณที่พร้อมหมดแล้วทุกครั้ง

วันนี้ผมอยากขอบคุณความใจเสาะของตัวเอง ที่ทำให้ยังมีชีวิตอยู่ และดีใจที่อย่างน้อยถึงชีวิตที่เป็นอยู่ก็ยังไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่ อย่างๆน้อยๆก็ไม่ทำให้คนที่รักเราต้องเสียใจ
ชีวิตยังมีความหวัง อย่ารีบตายเลย เดี๋ยวถึงเวลาเค้าก็มาเอาไปเอง

ขอไว้อาลัยให้หนุ่มออสซี่ท่านนั้นด้วยคนครับ

hovnan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 03:06:46 »

ในชีวิตม่ะเคยเจอเรื่องตื่นเต้นเลยอ่าจืดชืดตลอด zad

xclub

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 06:37:32 »

zad คงเหงามั๊ง..

Phate

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 10:49:13 »

ในชีวิตม่ะเคยเจอเรื่องตื่นเต้นเลยอ่าจืดชืดตลอด zad

ตื่นเต้นครับ ตอนแรกเจ้าหนุ่มนั่น เดินขึ้นตึกที่ผมก่อสร้างอยู่ (ตึกผมเป็นหอพักหรู + โรงแรม) ก็นึกว่าเป็นลูกค้ามาดูห้องตัวอย่าง....  แต่พอดี บันได้ขึ้นชั้นบนอยู่ระหว่างก่อสร้าง เดินขึ้นไม่ได้ ต้องปีนนั่งร้านเอา แกเลยออกจากตึกไป     ถ้าได้ขึ้นตึกผมนะ  ghjk   เจ้าของอาคารซวย ขายไม่ออก T_T"

ผมเป็นคนนึงที่ในชีวิตเคยคิดสั้นและจะลงมือกระทำมาแล้วประมาณ4ครั้ง
แต่ด้วยความป๊อดใจเสาะ เลยไม่กล้าลงมือกระทำการขั้นสุดท้าย ทั้งที่อุปกรณ์หรือสถาณที่พร้อมหมดแล้วทุกครั้ง

วันนี้ผมอยากขอบคุณความใจเสาะของตัวเอง ที่ทำให้ยังมีชีวิตอยู่ และดีใจที่อย่างน้อยถึงชีวิตที่เป็นอยู่ก็ยังไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่ อย่างๆน้อยๆก็ไม่ทำให้คนที่รักเราต้องเสียใจ
ชีวิตยังมีความหวัง อย่ารีบตายเลย เดี๋ยวถึงเวลาเค้าก็มาเอาไปเอง
ถูกต้องครับ  ถ้าเคยคิดจะลองแล้ว แต่ทำไม่สำเร็จ  เราจะมารู้สึกขอบคุณความไม่สำเร็จนั้น
เข้าใจความรู้สึกคนในจังหวะนั้น คือมันคิดอะไรไม่ออกแล้ว ไม่คิดหน้าคิดหลัง ไม่คิดถึงคนอื่นที่รักเรา จมปลักอยู่แต่ความเครียดนั้นอย่างเดียว   แต่ถ้าเรารอดมาได้ เราจะกลับมามองอะไรกว้างเหมือนเดิม  แล้วก็  "ขอบคุณที่ฉันยังมีชีวิต"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2010, 11:01:48 โดย Phate »

MR.GOLF

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 19:38:43 »

ดูรูปใน CM108 แล้ว สลดมาก ไม่น่าคิดสั้นเลยยย สงสัยจะบ้า
เขาไม่ใช่คนบ้าครับ มันเกิดจากความเครียดและปัญหาที่เขาเจอ แต่เพียงว่าเขาคิดวิธีแก้ไขปัญหาแบบผิดครับ dsgjsd

BanBu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 07:53:57 »

อยากตายคิดถึง ซา เข้าไว้ ตายแล้ว ไม่ได้เข้าไปอาบน้ำสบายๆแล้วนะเว้ย  kjhg

Makettingmanager

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 18:19:08 »

ชีวิตไม่สิ้นหวัง dsgjsd