-->

ผู้เขียน หัวข้อ: จะแต่งงานทำไมมันยากจังวะ  (อ่าน 8358 ครั้ง)

gangskt

• บุคคลทั่วไป
จะแต่งงานทำไมมันยากจังวะ
« เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 20:28:57 »

รักเค้าอะนะ  อยากแต่งงานอยู่กับเขา

แต่สินสอด โดยเพาะ ทอง แมร่งโคตรแพงงงง

บาทละ 20000 ละ 

จะเก็บอีกกี่ปีวะ  กลุ้มโว้ย    ouiy

แต่งงานอย่างไงให้ประหยัด  แนะนำหน่อยสิครับ 

sir_ken

Re: จะแต่งงานทำไมมันยากจังวะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 23:43:25 »

แนะนำตุ๊ยท้องลากเข้าห้องหอเลยครับประหยัดดี 5 5 5

chaigat

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 10:49:46 »

รักเขาก้อต้องยอมเสียเงิน หากรักเขาจริงคุณต้องทำได้ เปนกำลังจัยให้ครับ

cmuPuza

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 11:12:32 »

หนีตามกันไปเลย ss

gangskt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 12:42:47 »

รักเขาก้อต้องยอมเสียเงิน หากรักเขาจริงคุณต้องทำได้ เปนกำลังจัยให้ครับ

สู้โว้ย 

nokkapoot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 12:53:46 »

คริคริ แต่งมาสองครั้งไม่เคยเสียค่าสินสอด แถมได้เงินที่ใส่ซองมาเป็นทุนอีก อิอิ

llSilveRll

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 13:23:00 »

สู้ๆครับ

zzsaga

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 14:18:35 »

คริคริ แต่งมาสองครั้งไม่เคยเสียค่าสินสอด แถมได้เงินที่ใส่ซองมาเป็นทุนอีก อิอิ

จ่ายค่าเสียผีเอาละสิ ไม่แนะนำ

สู้ๆ ครับ เพื่อนที่คุณจะได้ อยู่กับเค้า อย่างไม่น้อยหน้าใคร สู้ต่อไป ครับ

party

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 14:42:11 »

แนะนำให้ซื้อเป็นโกลด์ฟิวเจอร์ เพราะจ่ายแค่ 10%
เอ๊ย ไม่ช่ายยยยยย

ช่วงนี้ก็ซื้อเก็บๆไปเถอะครับ  ราคาก็จะประมาณนี้แล้วหละ ค่อยๆทยอยซื้อทีละชิ้น ราคาทองคงไม่ลงไปต่ำกว่า 18500 แน่นอน แถมแนวโน้มจะแพงขึ้นอีกเรื่อยๆ
ไม่งั้นก็หอบเป้นเงินสดไว้ขอสาวแล้วกัน

โชคดีครับ

0859386264

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 15:40:01 »

แนะนำเลยต้องมี

1.เงินทุน
2.อาหาร
3.แขก + สถานที่
4.ค่าสินสอดลองไปเกริ่น ๆ ก่อน

เอารายละเอียดลงมาเดี๋ยวผมจะตอบให้ 

nokkapoot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มกราคม 2011, 16:19:40 »

จ่ายค่าเสียผีเอาละสิ ไม่แนะนำ

สู้ๆ ครับ เพื่อนที่คุณจะได้ อยู่กับเค้า อย่างไม่น้อยหน้าใคร สู้ต่อไป ครับ

หูยยยย ผีก็ไม่เสีย สู่ขอตามปกติคร้าบบบบบ ไม่ได้พาหนี

chaigat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 08:24:35 »

พาหนีก้อเสียศักดิ์ศรีลูกผู้ชายหมดนะ สู้ฟันแล้วทิ้งไม่รับผิดชอบแบบนี้ดีกว่านะกำไรชีวิต

SeVeNti

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 13:04:58 »

เด๋วก็ได้คืน จากซองงานแต่งอ่ะ เง้อ
สมัยนี้ส่วนใหญ่สินสอดเอาแค่พอเป็นพิธี นะครับ
ส่วนใหญ่ แม่-พ่อ เค้าจะคืนให้ไว้ตั่งตัว อิอิ khjhgg

CastlevaniaX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 00:39:10 »

เอาง่ายๆครับ

จัดงานแต่งที่ไหนที่ไม่ใช่โรงแรมเพราะแพงเกิน   

ผมเห็นในเวปที่ฝรั่งชอบจัดกันก็คือสวนครับประหยัดดีไม่กี่หมื่นเอง

ถ้าจะเอาแบบไฮโซราคาถูกที่สิงคำรีสอรต์ เจ้าของเพื่อนผมเองครับ    ราคากันเองครับลองไปถามดูครับ

อยู่แถว ก่อนทางลอดใต้สะพานน้ำปิง ตรงข้ามโลตัสคำเที่ยง  พอขับรถใกล้ถึงทางลอด  ให้เลี้ยวซ้ายแล้วตรงไปเลื่อยๆ

จะอยู๋ซ้ายมือครับ   ตรงข้ามกับเลอร์คริสตัล  ไปถามคุณฝ้ายกับพี่แจ๊คนะครับ 09876

Makettingmanager

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 16:44:37 »

ถ้าคิดว่าคนนี้เอาจริงก็น่าอยู่นะครับ

Yasito

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 21:19:26 »

เอาน่ะ

ถือว่า คุ้มไม่ใช่หรอที่จะอยู่กันไปตลอดชีวิต
 เขิน

j007

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 21:27:27 »

อยากแต่งเหมือนกัน แต่หาเจ้าฉาวยังมะด้ายยยยย..... lkkjjh

Yasito

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 21:32:12 »

พี่เจอย่าหาเลย เจ้าสาว

สงสารผู้หญิงคนนั้นที่จะใช้ชีวิตร่วมกับ พี่เจ  kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg

Keijikung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 21:34:26 »

อย่างแรกคือ ไม่ต้องใช้ทอง เป็นก้อน ใช้นี่  KTB Gold Invest Card

อย่างที่สอง แต่งอย่างไรให้ประหยัด ไม่ยากครับ จัดที่บ้าน ไม่ต้องกลัวเสียหน้า แค่เราจัดงานให้ใหญ่หน่อย ก้อโอแล้วครับ (จากคนไม่เคยแต่งแต่เห็นบ่อย)

j007

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 21:58:02 »

พี่เจอย่าหาเลย เจ้าสาว

สงสารผู้หญิงคนนั้นที่จะใช้ชีวิตร่วมกับ พี่เจ  kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg

สงสาร ทำไม......

พี่แค่ ขี้เหล่นิดหน่อย อ้วนเล็กน้อย เกือบจะรวยหล่ะ ถึงแม้จะเงินเดือนมะเยอะแต่ก็มีงานทำ

เหนไหม ไม่มีอะไรที่แย่เลย ถึงแม้จะมีข้อเสียบ้าง แต่ก็นะ คนย่อมมีข้อดีและข้อเสีย....... เขิน เขิน เขิน

Yasito

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 22:13:00 »

^^^^^^^^^^^^^^^^

^^

นู๋ัรับได้ แต่งงานกะนู๋ มิ อิอิ

j007

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 22:15:56 »

เอาจิ แต่งกะนู๋ มิ .......

แต่ถ้าแต่งกะปลาเน่าหน่ะ มะอาววววว........ kjhg kjhg kjhg

G_unit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 22:18:52 »

กู้เงินแบงค์เรยคับ ได้เงินทันใจชัวว์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 09876

Yasito

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 22:20:11 »

เหอๆๆ

รีบปฎิเสธเลยนะคะคุณพี่เจจืน

ชิชิชิ 

0859386264

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 10:36:49 »

เอาน่ะ

ถือว่า คุ้มไม่ใช่หรอที่จะอยู่กันไปตลอดชีวิต
 เขิน

คุ้มคลั่ง นะก่ะ  ตังค์ก็ถูกยึด ลันล้าก็ไม่ได้  uilo uilo uilo

BgatoonJ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 16:15:28 »

ยากดิ อะไรยากๆๆจะได้รู้สึกว่ามีค่าไม่ทิ้งหรือล้มเลิกง่ายครับ  ก่อนจะทะเลาะกันหลังแต่งงานแล้วก็นึกถึงวันที่เก็บหอมรอมริบนะ

num18

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 17:19:38 »

สู้ๆๆนะครับ คิดจะเก็บเงินให้ได้เยอะๆๆก็ต้องบริหารเวลาดีๆ  แล้วหาแฟนที่รักและเชื่อมั่นอีกทั้งอดทนรอจนถึงวันเก็บเงินค่าสินสอดได้นะครับไม่งั้นเหนื่อยฟรี แบบผม สุดท้ายก็เหลือแต่เงิน ..

เรื่องจริงของผมครับ .

...ครั้งนึงสมัยเมื่อทองบาทละ 12900 ครั้งนั้นผมเริ่มกลับบ้านตอนฟ้าสาง พร้อมถือเงินแบงค์ร้อย แบงห้าร้อย แบงค์ยี่สิบ  นานๆทีก็มีแบงค์พันบ้างแค่บางวัน แต่ทุกๆวันผมจะหยอดให้ได้ หนึ่งร้อยมั่ง สองร้อยมั่งอย่างไม่มีก็แปดสิบบาท เหลือติดกระเป๋าไว้ 40บาทเพื่อไว้กินข้าวในวันถัดไป ทำแบบนี้เพื่อไปขอเจ้าสาวคนหนึ่ง  ไม่นานผมก็มีเงินเก็บประมาณ สองแสน กับแหวนเพชรสองวง ผมไปตัดสินใจซ์อมาจาก ร้านเพชรแห่งหนึ่ง แหวนคู่นี้เป็นของมือสอง มีเจ้าของเดิมมาเทิร์นเพื่อนนำตัวใหม่ไป แล้วผมก็เริ่มทำงาน หนักกว่าเดิมจนเก็บเงินเงินมาห้าแสนตอนที่ทองเกือบสองหมื่นต่อบาท     .....เพื่อขอเจ้าสาวแต่งงานเป็นค่าสินสอดสองแสน ทองสามบาท แหวนเพชรอีกสองวง เงินเหลือเป็นค่าเหล้าค่าดนตรี  แต่งงานบ้านๆ กะไว้เงินน่าจะพอที่เหลือจากที่เก็บและซองที่ได้กะไว้ว่าจะไปหาซ์อที่ปลูกบ้านหลังใหม่ของเราสองคน  แต่ท้ายที่สุดมันก็เป็นแค่เพียงความฝัน  หลายปีที่อยู่ด้วยกันมาตอนเรียนมหาลัย จนผมจบมาทำงาน  ผมไม่รู้เลยตอนที่ผมกลับมายามฟ้าสาง แฟนผมกลับมาจากเที่ยวกลางคืนแล้วนอนก่อนหน้าผมไม่กี่ชั่วโมงก่อนผมเข้าบ้านจนกระทั่งเธอมีแฟนใหม่แล้วทยอยเก็บของออกไปทีละชิ้นสองชิ้น จนเหลือแต่ตู้เสื้อผ้าเปล่าๆ แล้วมาบอกกับผมว่าเลิกกันเถอะ อยู่แบบนี้มีแฟนก็เหมือนไม่มี ...แล้วก็ให้เพื่อนมาช่วยขนตู้เสื้อผ้าออกไปจากบ้านผม....

ทำให้ผมเลยกลายเป็นคนไม่มีแฟน (แบบจริงจัง) ถึงทุกวันนี้   

J.sombunchai

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 12:11:58 »

เรื่องทองถึงราคาแพงเท่าใดนักไม่กลัวครับ
ใช้วิธีผมนะ ไปชื้อทองชุบที่กาดหลวงสิครับ ราคาเส้นละร้อยกว่าบาท ถ้าดีหน่อยก็ 500-1000
จะเอาเป็น 10 เส้นก็ไปเดือดร้อนนะ ไม่ลอกไม่ดำ จำนำไม่ได้ไง
ส่วนเรื่องของสินสอด อันนี้ต้องใช้ความสามารถในการต่อรองนะครับ
(บอกแม่เขาสิครับ เรียกค่าผี,สินสอดแพง ระวังผีจับหัวนะ) 555
ทางที่ประหยัดที่สุด ก็คือการตั้งครรภ์ครับ ไปเคลีอกับตำรวจเลย

Pooh7

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 11:14:41 »

เอาน่ะ

เขิน

คุ้มคลั่ง นะก่ะ  ตังค์ก็ถูกยึด ลันล้าก็ไม่ได้  uilo uilo uilo
เห็นด้วยหนึ่งเสียง เพราะโดน ตังค์ไม่โดนยึด แต่อดลั้นลา

angle

• V.I.P.
  • เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 21:01:53 »

พอแต่งงานไปแล้วก็พริ้วยากแฮะ ghjk

Bear69

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 04:51:01 »

ผมว่าน่าจะลองๆคุยดู
บางที่เค้าอาจเค้าใจว่าท่านไม่มีมาก
เค้าก็อาจให้เอาเงินวาวางเป็นพิธีไม่ให้เสียหน้า แล้วคืนท่าน

Pooh7

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 16:44:31 »

ลองทาบทามกับผู้ใหญ่ดูครับ
ส่วนมาก สินสอดเขาคืนให้
แต่ค่าจัดงานเราโดนเต็มๆ  แต่ไม่แน่ถ้าพ่อแม่เจ้าสาวใจดี
เขาก็ช่วยครับ
 ส่วนซองนั้นได้คืนไม่คุ้มหรอก
ตัวอย่างผม
 จัดงานหมดเกือบๆ ห้าหมื่น
แกะซองได้คืน สามหมื่น
ส่วน ทองสิบบาท กับเงินสิบหมื่น
ได้คืน ทองห้าบาท เงินสิบหมื่น

yimgy

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 11:56:56 »

ค่อยเก็บครับ เดี๋ยวก้อก้อประสบความสำเร็จ

rossojp

• คนรักอิสระ และ สายลม
  • V.I.P.
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 23:15:23 »

หาเงินแต่งไม่ยาก... แต่รำคาญพิธีการ

inoxpa500

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 เมษายน 2011, 11:21:39 »

สู้ๆๆนะครับ คิดจะเก็บเงินให้ได้เยอะๆๆก็ต้องบริหารเวลาดีๆ  แล้วหาแฟนที่รักและเชื่อมั่นอีกทั้งอดทนรอจนถึงวันเก็บเงินค่าสินสอดได้นะครับไม่งั้นเหนื่อยฟรี แบบผม สุดท้ายก็เหลือแต่เงิน ..

...ครั้งนึงสมัยเมื่อทองบาทละ 12900 ครั้งนั้นผมเริ่มกลับบ้านตอนฟ้าสาง พร้อมถือเงินแบงค์ร้อย แบงห้าร้อย แบงค์ยี่สิบ  นานๆทีก็มีแบงค์พันบ้างแค่บางวัน แต่ทุกๆวันผมจะหยอดให้ได้ หนึ่งร้อยมั่ง สองร้อยมั่งอย่างไม่มีก็แปดสิบบาท เหลือติดกระเป๋าไว้ 40บาทเพื่อไว้กินข้าวในวันถัดไป ทำแบบนี้เพื่อไปขอเจ้าสาวคนหนึ่ง  ไม่นานผมก็มีเงินเก็บประมาณ สองแสน กับแหวนเพชรสองวง ผมไปตัดสินใจซ์อมาจาก ร้านเพชรแห่งหนึ่ง แหวนคู่นี้เป็นของมือสอง มีเจ้าของเดิมมาเทิร์นเพื่อนนำตัวใหม่ไป แล้วผมก็เริ่มทำงาน หนักกว่าเดิมจนเก็บเงินเงินมาห้าแสนตอนที่ทองเกือบสองหมื่นต่อบาท     .....เพื่อขอเจ้าสาวแต่งงานเป็นค่าสินสอดสองแสน ทองสามบาท แหวนเพชรอีกสองวง เงินเหลือเป็นค่าเหล้าค่าดนตรี  แต่งงานบ้านๆ กะไว้เงินน่าจะพอที่เหลือจากที่เก็บและซองที่ได้กะไว้ว่าจะไปหาซ์อที่ปลูกบ้านหลังใหม่ของเราสองคน  แต่ท้ายที่สุดมันก็เป็นแค่เพียงความฝัน  หลายปีที่อยู่ด้วยกันมาตอนเรียนมหาลัย จนผมจบมาทำงาน  ผมไม่รู้เลยตอนที่ผมกลับมายามฟ้าสาง แฟนผมกลับมาจากเที่ยวกลางคืนแล้วนอนก่อนหน้าผมไม่กี่ชั่วโมงก่อนผมเข้าบ้านจนกระทั่งเธอมีแฟนใหม่แล้วทยอยเก็บของออกไปทีละชิ้นสองชิ้น จนเหลือแต่ตู้เสื้อผ้าเปล่าๆ แล้วมาบอกกับผมว่าเลิกกันเถอะ อยู่แบบนี้มีแฟนก็เหมือนไม่มี ...แล้วก็ให้เพื่อนมาช่วยขนตู้เสื้อผ้าออกไปจากบ้านผม....

ทำให้ผมเลยกลายเป็นคนไม่มีแฟน (แบบจริงจัง) ถึงทุกวันนี้   

อ่านเเล้วเห็นใจมากครับ เป็นกำลังใจให้เจอคนดีๆนะครับ

gu2010

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 14:22:41 »

งานแต่งงานไม่มีอะไรสำคัญเลย นอกจาก...

การให้คำมั่นสัญญากับผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่าย

และการเลี้ยงเล็กน้อยๆในหมู่ญาติให้เป็นสักขีพยาน

และใบสมรสตามกฎหมาย

darkloard99

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 15:42:55 »

ถ้าอยากแต่งแต่ไม่มีเงินก็ต้องกู้ครับ เอาเงินกู้ไปออกทองมาก่อนเสร็จงานแลวเอาไปคืนเสียค่าดอกนิดหน่อย ค่าสินสอดก็ลองขอยืมมาจากญาติๆ ต่อรองว่าเลิกงานแล้วขอเอาไปคืนญาติ ส่วนค่าจัดงานที่ต้องจ่ายตริงก้เอามาจากเงิกู้ที่เหลือ ลบกะที่จะได้คืนจากซองหล่ะครับเบ้ดเสร็จเข้าเนื้อไม่เกินห้าหมื่นนะผมว่า

sanookman

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 10:18:35 »

คนจริงใจและดี ๆยังมีครับสู้ต่อไป

pongkub

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 13:18:53 »

เปนโสดดีกว่า

DujDao

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 01:51:26 »

ฉุดสิคร้าบ ฉุด kjhg