-->

ผู้เขียน หัวข้อ: บริจาคเลือดเพื่อตรวจเอดส์  (อ่าน 1580 ครั้ง)

bbgatoonjj

• X5 Club
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
บริจาคเลือดเพื่อตรวจเอดส์
« เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 11:34:18 »

อยากถามว่าตรวจเอดส์ด้วยการไปบริจาคเลือดแล้วรอลุ้นผลจากกาชาดมันบาปไหมครับ ออกตัวล้อฟรีก่อนนะไม่ใช่ผมคร้าบ ผมบริจาคตลอดทุกๆ3เดือนอยู่แล้วครับ คือที่มันเป็นประเด็นคือผมจะเห็นในแผ่นพับของกาชาดเรื่องข้อดีของการบริจาคเลือด คือการได้ตรวจโรคต่าง ๆ ด้วย
แต่ผมมาสงสัยเพราะมีคนโลกสวยเยอะแยะบอกว่ามันเป็นบาปก็เลยกำลังงงได้ที่ว่าสรุปว่ามันมีโอกาสสร้างบาปด้วยเหรอครับ เพราะเท่าที่ทราบการบริจาคเลือดโดยปกติจะตรวจnatรึปล่าวครับ แล้วต้องมั่นใจก่อนถึงจะเอาเลือดไปใช้ใช่ไหมครับ ...อยากรู้ข้อมูลเอาไปประดับความรู้ครับ ขอบคุณครับ เพราะดูในgoogleล่ะก็มีเหตุผลทั้งสองด้าน

Mdline

• ดีไม่ดีก็แล้วแต่จะมอง
  • V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
Re: บริจาคเลือดเพื่อตรวจเอดส์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2014, 02:51:17 »

ทุกวันนี้เลือดขาดครับ

ต่อให้จุดประสงค์คืออยากจะลุ้นผล HIV ก็ตามเถอะครับ
ก็อยากเชิญชวนให้ไปบริจาคกันเยอะๆ มันช่วยต่อชีวิตคนได้อีกเยอะ

ยังไงก็ตามเลือดที่ได้ไป เค้ามีการสกรีนด้วยแล็ปที่พยายามจะลดโอกาสไม่เจอเชื้อ ให้ได้มากที่สุด
(รู้ใช่มั้ยครับ HIV 3เดือนแรกอาจจะตรวจหาไม่เจอ) ซึ่งปัจจุบันแล็ปกาชาดที่ทุก รพ. ก่อนเอาเลือดไปให้คนไข้
จะผ่านNATครับ ซึ่งจะหาเชื้อเจอได้แต่ช่วงแรกๆ

สมมติว่าคุณเพิ่งมีความเสี่ยง แต่คุณไปบริจาคมา สมมติคุณติดเชื้อมาจริงๆ
โอกาสที่แล็ปจะตรวจเจอว่าคุณมีเชื้อค่อนข้างจะสูงครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่องแบบนี้มันสีเทา ในทางการแพทย์ต้องถกเรื่องจริยธรรมเยอะ
ผมว่าในคนที่ได้รับอุบัติเหตุที่จะตายอยู่เดียวนั้น ถึงได้เลือดคนที่มีHIVมา
แล้วมันต่อชีวิตคนได้ ผมว่าคุ้มนะ