-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อ..กับการทำตัวเป็นคนดี  (อ่าน 4368 ครั้ง)

Kanoziso

• บุคคลทั่วไป
เบื่อ..กับการทำตัวเป็นคนดี
« เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 21:02:20 »

"เบื่อ..กับการทำตัวเป็นคนดี"   ก็อย่างที่ว่านั้นแหละครับ การเป็นคนดีไม่ไม่ได้ยากอย่างที่คิดเอาไว้เลย แรกๆก็ถูงบังคับ ต่อๆมามันก็ชินจนเป็นนิสัย

แต่ตอนนี้มันมีจุดเปลี่ยนหลายๆอย่างเข้ามาในชีวิต ทำให้ผมรู้สึกว่าการใช้ชีวิตแบบเดิมๆที่แคยเป็นมามันเริ่มหน้าเบื่อไปหมด ตั่งแต่เช้าจนถึงเย็น

กลางวันจนถึงกลางคืน วันนี้จนถึงพรุ่งนี้ เดือนนี้จนถึงเดือนหน้า อะไรก็ตามที่อยู่รอบๆๆข้างผมที่ยังอยู่คงเดิม สิ่งนั้นเองที่มันทำให้ผมรู้สึงเบื่อไปหมด

เคยคิดอยากจะทำเลวดูบ้าง เตะหมา ด่าผู้หญิง กินเหล้า แต่ก็อย่างว่าแหละมันไม่ใช่แนวของเรา จะเตะมาก็กลัวหมามันกัด จะด่าผู้หญิงก็กลัวเทียงไม่ทัน

ลองกินเหล้า ช้างหมดไป 3 ข้วดแล้วยังพิมพ์ออกมาได้ขนาดนี้..   สงสารตัวเองจังเลยว่ะ   ljhgf

cmuPuza

Re: เบื่อ..กับการทำตัวเป็นคนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 21:06:47 »

การทำเลว หรือเป้นคนเลว ไม่ได้ทำให้ความเบื่อหายไปได้หรอกค่ะ
แถมจะเจออะไรแย่ๆตามมาได้

ลองหาอะไรทำใหม่ๆ ที่ยังทำให้ตัวเองเป้นคนดีนะค่ะ

ยังไงเป้นคนดี สักวันก็จะเจอแต่สิ่งดีๆเองค่ะ

แต่ถ้าเลือกที่จะทำเลวๆเมื่อไร  สิ่งดีๆคุณก็ไม่มีวันเจอหรอก

j007

Re: เบื่อ..กับการทำตัวเป็นคนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 21:16:12 »

อิอิ...น้อง ปูซ่า โพส คห. ได้ดีอ่ะ....

คนดี / คนเลว มันไม่เกี่ยวหรอกครับ ต้องไปดูที่ต้นตอของปัญหาก่อนว่า ทำไมถึงเบื่อ

ทุกคนจะมีช่วงเวลานี้ครับ ผมเอง เบื่อกินเหล้าก็มี เบื่อผู้หญิงก็เคย....
ลองสำรวจดู หยุดสักพัก ไปเที่ยวพักผ่อนสักหน่อย อาจจะทำให้จิตใจดีขึ้น แล้วมีกำลังใจต่อ

.,mn

Makettingmanager

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 16:35:06 »

สุดท้ายแล้วคนดีไม่มีเงินก็สู้คนเลวๆที่มีเงินไม่ได้นี้คือสัจธรรม

dada114477

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 16:39:23 »

ระวังกรรมตามทันนะ  ghfg

Kanoziso

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 17:48:49 »

ผมเองก็หาคำตอบไม่ได้เหมือนกันว่าตัวเองเบื่อะไร แค่มันรู้สึกเบื่อๆ   ouiy ouiy ouiy

cickcura

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 18:49:42 »

สงัยคงเบื่อชีวิตประจำวัน ลองหาอารายใหม่ๆทำดูจิครับ มีเยอะแยะ อิอิ

chocokizz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 19:04:04 »

ทำตัวเป็นคนดีก็เบื่อสิคะ

ถ้าทำตัวปกติก้อไม่เบื่อ

เป็นคนดีไม่ต้องทำตัวเป็นค่ะ เป็นตัวของตัวเองก้อเป็นคนดีได้อยู่แล้ว

pulohid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 21:32:23 »

ปัญหาอยู่ที่ความเบื่อ ถ้าหายเบื่อแล้วทุกอย่างคงดีขึ้น

หาอะไรใหม่ๆให้ชีวิตบ้างก็ดีนะครับ โลกนี้มีอะไรให้ทำเยอะ

marathoner9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 18:55:37 »

สุดท้ายแล้วคนดีไม่มีเงินก็สู้คนเลวๆที่มีเงินไม่ได้นี้คือสัจธรรม

ถ้ามีแต่คนเลวแล้วมีเงิน สังคมเราจะอยู่อย่างไร

marathoner9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 19:00:29 »

หาสิ่งที่ตนเองสนใจทำสิครับ

ลองเลือกกิจกรรมที่น่าสนใจ แล้วลองไปทำดู ถ้าไม่สนใจ ก้อลองทำกิจกรรมใหม่ๆอื่น เรื่อยๆ
แล้วถ้าคุณค้นเจอ  คุณจะรู้ว่า วันเวลามันช่างผ่านไปเร็วเหลือเกิน  เขิน

darkloard99

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 20:34:49 »

ทำตัวเป็นคนดีก็เบื่อสิคะ

ถ้าทำตัวปกติก้อไม่เบื่อ

เป็นคนดีไม่ต้องทำตัวเป็นค่ะ เป็นตัวของตัวเองก้อเป็นคนดีได้อยู่แล้ว

เห็นด้วยครับ ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ ชั่วดีอยู่ที่ทำตัว

Kanoziso

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 มกราคม 2011, 17:25:25 »

ผมว่าทุกคนก็น่าจะมีช่วงเวลานี้เหมือนๆกันกับผม แต่อยากรู้ว่าเขาผ่านมันมาได้อย่างไร หรือจะต้องรอเวลา...

ss 

paphun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 20:03:54 »

ผมว่าทุกคนก็น่าจะมีช่วงเวลานี้เหมือนๆกันกับผม แต่อยากรู้ว่าเขาผ่านมันมาได้อย่างไร หรือจะต้องรอเวลา...

ss 

เข้าใจค่ะ
ก่อนอื่นคือต้องทำใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น คิดซะว่ามีวันเกิดขึ้น ก็ต้องมีวันหายไป

สอง หาไรที่เป็นประโยชน์ทำดูสิคะ หรือไม่ก็ออกไปเที่ยวกับเพื่อน ดูหนัง
ฟังเพลง หาไรทำเรื่อยย อย่างพานะ หาเพื่อนในเอ็มคุยค่ะ หรือไม่ก็เล่นเฟคบุค
เป็นวันๆ เลี้ยงหมูอยู่นั่นแหละ มีกังวนด้วยนะ ว่าจะมีคนมาขโมยหมู แค่นี้ก็ลืมบางเรื่อง
ไปได้บ้างแล้ว

ไม่ต้องรอเวลาค่ะ อย่าไปคาดหวังอะไรกับอนาคตมาก อยู่เป็นตัวของตัวเองไปวันๆ
ดีแล้วค่ะ อยากทำไรก็ทำ อยากไปไหนกับใครก็ไป

อยู่กับปัจจุบันนะคะ แล้วจะดีขึ้นเอง
 khjhgg khjhgg khjhgg

Yasito

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 16:22:14 »

เข้าใจค่ะที่เบื่อ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเบื่อกะการเป็นคนดี เป็นคนดีแล้วมันน่าเบื่อตรงไหนหรอคะ

ถ้าเบื่อกะสิ่งที่ีทำซ้ำซากจำเจ ลองทำอะไรที่ใหม่ๆดูบ้างนะคะ

อย่างเช่น ออกไป เที่ยวคนเดียว ถ่ายรูป หาไรกินให้มันสุดๆ อยากทำไรก็ทำ อย่าได้แคร์

หาไรตื่นเต้นๆ สนองความต้องการของตัวเองบ้าง

อย่าไปใช้ชีวิตเดิมๆ มากจนเกินไป มันจะเอียนเอานะคะ
 uiuo uiuo

อีกอย่างลองไปหัวเราะน่ากระจกดูสิ อาจจะดีขึ้นเยอะเลย ไม่มีใครว่าบ้าหรอก  ;kljj

a_matthayomchan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 16:41:44 »

เป็นคนดี.............
ดีหม อิอิ(ขออภัยนะครับ ขำขำ)

Yasito

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 16:48:20 »

กามมาก คนข้างบน

สวดๆๆ กามสวดๆๆ  ghjk

lonely boy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 13:26:29 »

ผมว่าเบื่อ ความจําเจ ในการ ใช้ชีวิต ซึ่งผมก็เคย

ไม่จํา เป็น ต้องเตาะ หมา ด่า ผู้หญิง รัยอย่างที่ท่านเจ้าของกะทู้

เพียงเเต่ลอง ทํา สิ่ง ที่เเตกต่าง ออก ไป

อย่างทีพี่พี่หลายหลายท่าน พูด

ยกตัวอย่าง คุณพ่อของผม ใช้ล้าง รถ มันเป็นสิ่งเดิมเดิมของ ผม ผม เบื่อหว่ะ อยากอ๊วก เซง เเต่ผมน้องชาย มาล้าง กลับ เอ้ย สนุกหว่ะ

ถ้าท่านเข้าของกะทู้ เป็นคนเข้าใจรัยง่ายง่าย ลอง หา หนัง สือธรรมะ มาอ่านกะได้ ในโลกนี้ไม่ มีรัย เหนือกว่า ธรรมะ ของพุทรองค์
สิ่งที่ได้จากหนังสือ ธรรมะ คือมุมมองใหม่ใหม่

ไม่อยากสอนครัยคับเพราะตัวเองยัง เอาตัว ไม่รอด เเต่ที่เข้ามาตอบ นี้ เเนวทาง

Kanoziso

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 23:14:05 »

ผมว่าเบื่อ ความจําเจ ในการ ใช้ชีวิต ซึ่งผมก็เคย

ไม่จํา เป็น ต้องเตาะ หมา ด่า ผู้หญิง รัยอย่างที่ท่านเจ้าของกะทู้

เพียงเเต่ลอง ทํา สิ่ง ที่เเตกต่าง ออก ไป

อย่างทีพี่พี่หลายหลายท่าน พูด

ยกตัวอย่าง คุณพ่อของผม ใช้ล้าง รถ มันเป็นสิ่งเดิมเดิมของ ผม ผม เบื่อหว่ะ อยากอ๊วก เซง เเต่ผมน้องชาย มาล้าง กลับ เอ้ย สนุกหว่ะ

ถ้าท่านเข้าของกะทู้ เป็นคนเข้าใจรัยง่ายง่าย ลอง หา หนัง สือธรรมะ มาอ่านกะได้ ในโลกนี้ไม่ มีรัย เหนือกว่า ธรรมะ ของพุทรองค์
สิ่งที่ได้จากหนังสือ ธรรมะ คือมุมมองใหม่ใหม่

ไม่อยากสอนครัยคับเพราะตัวเองยัง เอาตัว ไม่รอด เเต่ที่เข้ามาตอบ นี้ เเนวทาง

ผมกลัวว่าเมื่ออ่านไปแล้วจะต้องออกบวชซ่ะก่อนน่ะซิ  จึงจะบรรลุความทุกข์ของผม อิอิอ   hgjhg

mccm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 23:31:38 »

คนชั่วจะได้ใจถ้าคนดีท้อถอย

Kanoziso

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 23:35:11 »

มันแค่มีความรู้สึก เบื่อ แต่ไม่รู้ว่า เบื่อ อะไรก็มันแค่รู้สึก...   ouiy

num18

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 17:50:22 »

หาเพลงฟังครับเอาหลายๆๆแนว ฟังไปงั้นๆระหว่างนั้นก็ มองพัดลมที่ใบพัดมันเป็นพลสติกที่ไม่หนามากๆ แล้วเอานิ้วไปแย่ดูครับถ้าแหย่ถูกจังหวะ แล้วกดไว้ ใบพัดมันจะหยุดหมุนครับ ถ้าแหย่ผิดจังหวะได้เลือด หรือเลือดไม่ออกนิ้วเขียวนิ้วบวม หรือก็ก็เจ็บแปล๊บๆ แล้วระบมถ้าปิดพัดลดูก็จะรู้ว่าใบพัดมันหัก   ปล.อย่าไปเล่นกับใบพัดเหล็กนะครับ นิ้วจะขาดไม่ได้มาจั่วหัวกระทู้แล้วจะยุ่ง   ลองทำดูแล้วจะรู้ว่ามันโครตตื่นเต้นเลย pongz

chocokizz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 12:13:19 »

พี่หนุ่มแอบจิตอ่ะ ไม่ได้เจอกันนานจิตขึ้นเยอะเลยนะเรา

num18

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 16:47:14 »

พี่หนุ่มแอบจิตอ่ะ ไม่ได้เจอกันนานจิตขึ้นเยอะเลยนะเรา

ghfg อ๊ายไรย่ะ เค้าชอบผู้ชายย่ะ เราเคยเจอกันด้วยเหรอย่ะ  อย่ามา.. (แล้วครายชวนเค้าไปกินเค้กวันวาเลนไทน์ที่ร้านนะ ชวนไปกินข้าวตอนที่พี่นั่งปั่นงานอีก ชิ ลืมซะงั้น) jljhl

avanza

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 12:36:50 »

.,mn ทำดียากกว่าทำชั่ว แสดงผมช้ากว่า แต่เมื่อได้รับผลของกรรมดี จะชื่นใจมากครับ

uouso

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 13:13:34 »

คนดีเป็นไม่ยากแต่ก็ไม่ง่าย  ouiy