-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบเพื่อนสนิท...ทำตัวอย่างไรดี  (อ่าน 7707 ครั้ง)

thephantom

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
ชอบเพื่อนสนิท...ทำตัวอย่างไรดี
« เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:05:44 »

อึดอัดมากครับไม่รู้จะทำตัวอย่างไร

ผมดันไปหลงรักเพื่อนสนิทตัวเองได้ยังไงก็ไม่รู้
รู้จักกันมาประมาณ 1 ปีแล้วมั้ง

ผมอยากตัดใจครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี ไม่อยากเสียเพื่อนคนนี้ไป
เราสองคนสนิทกันมาก ไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อย จนผมอาจจะเผลอใจไป
ตอนนี้เจอกันเกือบทุกวัน แกล้งกันตลอด ก็ไปกินข้าวกัน ดูหนังกันประจำ เมื่อเขาอยากจะไปเที่ยวไหนเขาจะชวนผมไปด้วยเป็นคนแรกๆตลอดเลย มีเรื่องอะไรนุกๆก็จะเล่าให้ผมฟังตลอด ไม่รู้ว่าเขาคิดยังไงกับผม  แต่จากที่รู้มาเหมือนเขาจะคุยกับรุ่นพี่อยู่เหมือนกัน เห็นก็คุยกันมานานแล้ว เห็นเขาบอกชอบรุ่นพี่คนนี้ด้วย บางครั้งผมก็เห็นว่ารุ่นพี่ก็เหมือนชอบเธอเหมือนกัน ทั้งบอกคิดถึง ทั้งขอกำลังใจ อะไรประมาณนี้ แต่ก็ไม่เป็นแฟนกันสักทีไม่รู้ว่าเขาคิดยังไงกัน แต่ก็แค่คุยchatผ่านมือถือกันนะ เจอตัวจริงกันก็ไม่มีอะไรเลยปกติมากๆ ทำเหมือนรุ่นพี่ทั่วไป และเหมือนรู้อยู่แล้วด้วยว่าเขาไม่ได้สนใจอะไรผมเท่าไหร่

ผมเองก็เป็นคนใจง่ายด้วย ใกล้ชิดกับเค้ามากๆ ก็ตกหลุมรักเค้า กว่าจะรู้ตัวอีกที กลายเป็นว่า ทุกๆวันในหัวผมจะมีแต่เรื่องเค้า คิดถึงเค้าตลอด และผมก็เจ็บมากครับเวลาที่เห็นเขาคุยไลน์กับรุ่นพี่ หรือไม่ก็ได้ยินเขาบอกชอบคนนู้นคนนี้(ถึงแม้เขาจะพูดเล่นก็ตาม)

ตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรครับ ตัวเพื่อนผมไม่ได้ผิดอะไรเลย เขาก็คงคิดผมแบบเพื่อนสนิทคนหนึ่งละมั่ง แต่ผมมันผิดเองที่คิดเกินเลย

ผมจะทำยังไงดีครับ ตอนแรกคิดจะค่อยๆทำตัวเฉยชา แล้วปลีกตัวออกมาเอง อยู่แบบนี้ต่อไปไม่ไหวจริงๆครับ แม้จะรู้อยู่เต็มอกว่าเขาคงไม่สนใจผม แต่ถ้าได้เจอกันทุกวัน กินข้าวกันตลอดแบบนี้ ผมคงตัดใจไม่ได้แน่ๆ

ผมอยากปลีกตัวออกมา แต่ผมเจ็บนะ เจ็บมากที่ต้องทำแบบนี้ ในใจผมอยากอยู่กับเค้าทุกวัน แต่ถ้าไม่ทำแบบนี้ผมก็ตัดใจไม่ได้ เมื่อผมลองแยกตัวออกมาได้สักพักเขาก็จะแปลกใจและมาถามผมว่าเป็นอะไรไป แล้วจะให้ผมตอบเขาไปว่ายังไงได้ล่ะ ผมก็เงียบสิ แล้วบอกไปว่าไม่เป็นอะไร แล้วสุดท้ายก็ต้องไปสนิทกับเขาเหมือนเดิม ผมรู้สึกเจ็บและอึดอัดมากครับ

เพื่อนผมคนนี้ เขาไม่ได้ผิดอะไรเลย อย่างที่ผมบอกได้ไป เขาน่าจะไม่ได้คิดเกินเลย เขาเปนเพื่อนที่ดีกับผมตลอดมา แล้วอยู่ๆ ผมกลับเฉยชา กลับไม่สนใจ กลับตีตัวออกห่าง แบบนี้ เพื่อมผมเขาจะเสียใจมั้ยครับ เหมือนเค้าให้ผมเต็ม100(ความเป็นเพื่อน) แต่ผมกลับเฉยชากับเขา ผมกลัวเขาเสียใจ เขาไม่ได้ผิดอะไร

หรือทางที่สอง คือผมสารภาพไปเลยตรงๆ บอกว่า ผมรักเขา แล้วถามว่าเขารักผมมั้ย ถ้าคำตอบคือ "ไม่" (ซึ่งผมมั่นใจว่าเค้าต้องตอบแบบนี้แน่ๆเพราะเขาต้องชอบรุ่นพี่แน่ๆ แต่สงสัยทำไมเขาถึงไม่เป็นแฟนกันสักที) ผมก็จะบอกว่า ผมขอเวลานะ ขอทำใจ ขอเลิกคิดกับเค้าแบบนี้ ผมขอออกมาห่างๆ ไม่เจอกันสักพัก แล้วหลังจากนั้น เรากลับมาเป็นเพื่อนกันเหมือนเดิม

ผมทำแบบวิธีที่สองจะโอเคมั้ยคับ เพราะผมไม่อยากเสียเขาไป เขาเปนเพื่อนที่ดีที่สุดในชีวิตผมแล้ว แต่ถ้าไม่บอกรัก ผมทรมานมากครับบอกตรงๆ ทุกวันนี้ น้ำตาตกในตลอด น้ำตาไม่เคยไหลแต่มันเจ็บและอึดอัดมาก

หรือทางที่สาม คือแอบชอบเขาแบบนี้ต่อไปถึงแม้ตัวเองจะเจ็บและอึดอัดก็ตาม และคอมเป็นเพื่อนที่ดีกับเขาต่อไป คอยทำดีกับเขาต่อไป แม้ไม่รู้ว่าเขาจะหันมามองเราไหม แต่วิธีนี้มันเจ็บเบาๆแต่มันยาวนานยังไงก็ไม่รู้ ซึ่งผมก็เลือกใช้วิธีที่ 3 นี้มาโดยเกือบตลอด บางครั้งก็ลองใช้วิธีที่ 1 ไปบ้างแล้วก็ตามแต่สุดท้ายก็ใช้แบบนี้มาตลอด ซึ่งผมก็ดูแลเธอมาตลอด เมื่อตอนเขาทะเราะกับรุ่นพี่(ไม่เชิงทะเราะหรอกเหมือนแค่งอลกันมากกว่า ที่รุ่นพี่เงียบหายไปไม่คุยกับเธอ) ผมก็คอยปลอบเขา เขามีปัญหาอะไรผมจะคอยช่วยเขา

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรทำอย่างไร

ผมไม่รู้จะหันหน้าไปผึ่งใครแล้วจริงๆ อึดอัดมาก จะตัดสินใจอย่างไรดี ที่จะไม่เสียเพื่อนสนิทที่สุดในชีวิตคนนี้ไป ที่จะไม่ทำให้เขาเสียใจ แต่ผมเสียใจไม่เป็นไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบนะครับ

maverick crow

• V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • Country: 00
Re: ชอบเพื่อนสนิท...ทำตัวอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:43:30 »

ผมมีเพื่อนสนิท ที่รู้จักกันมา 10 ปี แล้วครับ แรกเริ่มก็จีบกันนี่แหละ แต่ก็ไม่ได้เป้นแฟน สองปีผ่านไป ก็ต่างคนต่างไปมีแฟน เราเงียบหายกันไปประมาณ 2 ปีได้ แต่ก็มีเหตุให้ต้องมาเจอกัน พูดคุยกันอีก มันก็ทำให้เรารู้ว่า เราสองคนเข้าใจกันดี มากกว่าแฟนอีก ทั้งผมทั้งเค้า แต่เพราะแฟนหึงก็เลยต้องแอบคุยกัน กลายเป็นว่า กว่า 5-6 ปีหลังนี้ เราคุยกันบ่อยมาก ปรึกษากันแทบทุกเรื่อง จนสองปีก่อน เพื่อนผมเลิกกับแฟน ผมก็ไปปลอบ มันเมามาก แล้วมันก็พูดขึ้นมาว่า ถ้ามันเป้นแฟนกับผมเสียตั้งแต่ตอนนั้น (สมัยม.ปลาย ปัจจุบันเราทำงานกันแล้ว) ก็คงดี ผมก็สะอึกไปเหมือนกัน แต่ทำไงได้ในเมื่อผมก็มีแฟนแล้วซึ่งเค้าก็ดีมากๆและไม่ได้ทำไรผิด เราก็เลยต้องคบกันแบบเพื่อนต่อไป จนทุกวันนี้มันก็มีแฟนใหม่ไปแล้ว เราก็คุยกันเหมือนเดิม แต่เชื่อเถอะครับว่า สุดท้ายแล้ว บทสรุป ของความสัมพันธ์ที่ค้างคา มันมักจบลงไม่ดีนัก เมื่อไม่นานมานี้ ผมมีปัญหาเรื่อง ญ (พอดีผมก็ไม่ใช่คนดีอะไรอ่ะนะ มี ญ เข้ามาบ้าง) พอปรึกษา มันบอกว่า มันหึง ผมก็งงว่า จะมาหึงอะไร ตอนมันมีปัญหาเรื่อง กิ๊ก ผมก็คอยรับฟัง อยากให้มันรับฟังผมบ้าง กลายเป็นว่า มันโกรธผมซะงั้น ผมก็โกรธที่มันทำท่าทีเหมือนไม่เข้าใจในตัวเราเลย  ต่างคนต่างไม่พอใจกัน สุดท้าย เราก็ไม่ได้คุยกันอีกเลย
ในเคสของคุณผมแนะนำว่า บอกไปเถอะครับ จะได้รู้ไปว่าจะเอายังไงต่อ ยืดเยื้อบางทีก็เสียดายเวลา เสียดายความรู้สึก ถ้าบอกแล้วเค้าชอบ ก็ลองคบกัน ถ้าเค้าไม่ชอบ ก็พยายามตัดใจและคิดกับเค้าให้เหมือนเพื่อนธรรมดาคนหนึ่ง
อะไรที่มันชัดเจน ผมเชื่อว่า ถึงเค้าไม่ชอบคุณ ความสัมพันธ์แบบเพื่อนที่ดีก็จะยังคงอยู่ ถ้าคุณทำให้เค้าเชื่อได้ว่าคุณคิดแค่เพื่อนจริงๆอ่ะนะ

บ่นซะยาว เอาเป็นว่า บอกไปเลยครับ แล้วยังไง ค่อยว่ากันต่อไป โชคดีครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2013, 11:46:21 โดย maverick crow »

Gravityltd

• INTERNATIONAL LOVE
  • V.I.P.
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
Re: ชอบเพื่อนสนิท...ทำตัวอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:52:42 »

เห็นใจครับ และให้กำลังใจครับ แต่เหตุการณ์แบบเพื่อนรักเพื่อนนี้เกิดขึ้นบ่อยมากครับและก็เจ็บกันไปหลายคนรวมทั้งตัวผมด้วย สมัยเรียนผมก็แบบนี้เลยครับเจ็บปวดจนต้องออกไปซิ่งมอไซต์แบบไม่กลัวตายให้สบายใจไปหรือถ้าหากรถล้มก็ให้ตายไปเลยประมาณนั้น นักรบย่อมมีบาดแผล สำหรับทางออกปัญหาของผมตอนนั้นก็คือใช้เวลาทำใจครับ ในเมื่อเข้ามาแบบเพื่อนยังไงก็ต้องเป็นเพื่อนเปลี่ยนแปลงได้ยาก รอเค้ากับรุ่นพี่เค้าเป็นแฟนกันจริงๆเราค่อยถอยห่างออกมาครับ ส่วนอนาคตหลังจากที่เค้าเลิกกับแฟนแล้วเราค่อยพิจารณาว่าจะกลับไปจีบเค้าหรือไม่ (ส่วนตัวผมตอนนั้นผมไม่เอาแล้วครับขอเจ็บครั้งเดียว)
รักเที่ยวกลางคืน ต้องเหี้ยม และ ไร้ใจ

prince

• กรรมการเวป
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 19:00:57 »

หนึ่งประสบการณ์ที่เคยเกิดขึ้นจริง ผมก็เคยแอบชอบเพื่อนสนิทในกลุ่มเดียวกันเหมือนท่านนี่แหละ ก็ลองหยังเชิงดูโดยแอบระบายความในใจให้เพื่อนในกลุ่มของเราฟังเพื่อเป็นการหยั่งเชิงเพราะยังไงเพื่อนในกลุ่มเราก็ไปคุยกะคนที่เราแอบชอบอยู่ แล้วก็สังเกตุดูผลตอบกลับ จากแรกๆที่ไม่เคยบอกใคร เค้าก็จะพูดกะผมเหมือนเพื่อนทั่วๆไป คิงขฮา มึง กู แต่พอเริ่มรู้ว่าเราชอบเธอ เธอก็จะพูดประมาณ เธอ ฉัน นี่ของตัวเอง นี่ของเค้าน่ะ และเพื่อนในกลุ่มก็จะแซวเล่น หน้าแดงมั่ง เขินๆอายๆมั่ง แต่ก็ไม่ได้ไปถึงไหนเลย เพราะเรียนจบ ม.ต้น ก็แยกย้ายไปเรียนที่อื่นกัน แต่ก็ยังมีของที่ระลึกที่เค้าทำให้เรา เก็บไว้ดูต่างหน้า จนถึงทุกวันนี้
สรุป พูดมาซะยาวนี่ก็เพื่อจะบอกว่า บอกเค้าไปเถอะ ดีกว่าเก็บไว้นานๆเพราะมานจะสายเกินไป  

เฒ่าใจแตก

• V.I.P.
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +7/-1
    • กดติดตามเฟสพี่เฒ่าได้นะจ๊ะ https://www.facebook.com/groups/SpoiledHusband/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 15:33:18 »

สนับสนุน ให้บอกเลยครับ เก็บไว้อึดอัดเปล่าๆ
สนใจเข้ากลุ่มไลน์พี่เฒ่าทักมาได้ที่ id line: ac_actor

Previewz

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 21:37:06 »

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
ถ้าท่านกล้าพอท่านก็ต้องบอกครับ   ถ้าบอกไปความสัมพันธ์ไม่เหมือนเดิมแน่ครับ  มันจะแปลกไปหน่อยหนึ่ง  แต่มันจะไม่มีอะไรคาใจท่านต่อไปครับ  กรณีที่ท่านโชคดีเธอชอบท่านตอบ ท่านก็ฉลอง  หรือถ้าพลาด ท่านอาจจะลืมเธอได้ แต่ผลพวงต่ออีกสักนิดหน่อย    หรือถ้าท่านไม่กล้าแบบผม ท่านก็ต้องพึ่งน้ำเมาเป็นระยะๆแล้วก็พูดไม่ได้ บอกใครไม่ได้ครับ  ต้องเก็บเอาไว้ต่อไปครับ

pol

• V.I.P.
  • คาสโนว่า
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 21:58:24 »

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
ถ้าท่านกล้าพอท่านก็ต้องบอกครับ   ถ้าบอกไปความสัมพันธ์ไม่เหมือนเดิมแน่ครับ  มันจะแปลกไปหน่อยหนึ่ง  แต่มันจะไม่มีอะไรคาใจท่านต่อไปครับ  กรณีที่ท่านโชคดีเธอชอบท่านตอบ ท่านก็ฉลอง  หรือถ้าพลาด ท่านอาจจะลืมเธอได้ แต่ผลพวงต่ออีกสักนิดหน่อย    หรือถ้าท่านไม่กล้าแบบผม ท่านก็ต้องพึ่งน้ำเมาเป็นระยะๆแล้วก็พูดไม่ได้ บอกใครไม่ได้ครับ  ต้องเก็บเอาไว้ต่อไปครับ

roister แบบนี้วัดดวงตอบไปเลย มันไม่ต้องอึดอัดไว้ในใจแล้ว เราต้องพร้อมรับสภาพที่เกิดขึ้น

ผมเคยสมัยเรียน มหาวิทยาลัย บอกรักเธอไปแต่เธอบอกว่าคบเราแค่เื่พื่อน จากนั้นมาเราก็ถอยห่าง

เธอออกไปๆๆ  ไปใกล้สุรายาเมาไปเรื่อยๆ โดยที่เราคิดว่าเราคงไม่ดีพอที่เธอจะรักเรารักได้

ฉะนั้นท่านต้องเตรียมใจ  หากเธอมีใจรักท่านตอบรับท่านก็จะดีใจลิงโลดแค่ไม่นานเท่าไหร่ จากนั้น

ท่านก็จะอึดอัดที่เธอขอให้ท่านเลิกทำอย่างโน่นอย่างนี้  แต่ถ้าเรารักเธอมากๆ เราสามารถทำได้

อยู่แล้ว  และอาการห่วง หวง หึงเธอ ก็จะเกิดขึ้นแล้วบางครั้งเราก็ทุกข์ใจขึ้นมา แต่ถ้ารักและเข้าใจกัน

นี่มันเป็นแรงหนุนที่วิเศษ เป็นพลังอย่างดีที่ทำให้เราอยากทำอะไรดีๆให้แก่คนที่เรารัก

จริงหรือไม่ลองคิดดูสำหรับคนที่มีความรัก และเคยผ่านความรักมา
ขอลุงก่อนเตอะ ลุงแก้แล้ว

pheebar

• X5 Club
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 09:08:17 »

ฟังเพลงนี้ครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/nU_jaJbRVAU" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/nU_jaJbRVAU</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2013, 10:14:59 โดย etatae333 »

test

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 09:26:40 »

ทำตามที่ใจอยากเลยครับ เราไม่สามารถคาดการผลลัพย์ได้
ผมเคยมีแฟนเป็นเพื่อนสนิทที่เรียนด้วยกันตั้งแต่เด็ก แต่ก็ไปกันไม่รอด
แต่วันนี้ก็เป็นเพื่อนได้ปกติ คุยกันตรงๆ ไม่มีอะไรค้างคาดีที่สุดครับ
อะไรจะเกิดก็ปล่อยไป อาจจะดีกว่าที่คิด ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรที่ใจต้องการ

chili

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 09:53:47 »

เป็นผมจะทดสอบโดย ลองทำเป็นชอบผู้หญิงคนนั้นคนนี้ แล้วดูปฏิกิริยาของเธอว่ามีการหึงมั้ย ถ้ามีวัดดวงไปเลยบอกตรงๆ แต่ถ้าเธอไม่ปฏิกิริยาใดๆเลย ผมว่าทำใจแล้วเป็นเพื่อนกันต่อไปและทำใจยอมรับมัน

Slimmer

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 22:22:45 »

ผมแนะนำว่า  เพียงแต่เปลี่ยนพฤติกรรมท่านก็พอ คือจีบไปเรยครับ ทำให้เค้ารู้ว่าเรากำลังจีบเค้าสนใจในอีกแบบที่ไม่ใช่เพื่อนครับ กล้าๆทำไปเลยครับผม  lowwww

rewqqwer

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 12:41:11 »

ลุยเลย ขอให้สมหวังนะ

jojogm

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 01:39:16 »

มี 2 ทางเลือก
1.บอก  ถ้าบอกนี้เสียเพื่อน แน่ๆครับ ถ้าเค้าคิดเหมือนเราก็ได้เป็นแฟนถ้าไม่ก็ ทุกอย่างจะเปลียนไป wq
2.ไม่บอก ผมแนะนำว่าไม่ควรบอก ถ้าวันไหนชวนไปเที่ยวเมาพากลับรวบหัวรวบหางจะได้เป็นแฟนเองละครับ

omo_ii

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 16:57:33 »

เคยบอกไป เคยคบอยู่ พอแฟนเก่ามาขอคืนดี เค้าให้เรากลับมาเป็นแค่เพื่อน

สรุป เลือกที่รักแบบเจ็บๆ หรือไม่ก็เจ็บแบบไม่ต้องบอกรัก

neouniverse

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2013, 12:02:22 »

jljhl คิดให้ดีๆนะครับ สถานะการณ์แบบเน้ ผมเคยเจอมากะตัว มีเพื่อนผู้หญิงมาปรึกษาผมว่า เค้าแอบชอบเพื่อเค้าคนนึงควรทำอย่างไร ผมก็ตอบตาม ทฤษฏี เป๊ะๆ คิดยังไงบอกเค้าไปเลยดีกว่าเก็บไว้ อีกวัน เค้าเดินมาหาผมแล้วบอก

"เราชอบนาย" เท่านั้นแหละครับ อาการอึ้งออก จากนั้นผมก็หลบหน้าเค้าตลอดกาล ทำให้เค้าเสียเพื่อนในทันที บางทีทฤษฏีมันก็สวนทางกับปฏิบัตินะครับ เว้นซะแต่ เค้าก็แอบมีใจกับ จขกท อยู่แล้วก็มีลุ้นครับ แต่ทดสอบให้ชัวก่อนนะครับว่าเค้าคิดกับเราไม่ใช่เพื่อน

wanderland

• คะแนนจิตพิสัย +1/-2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 01:54:52 »

คบแบบนี้ต่อไปดีกว่าครับ เพื่อนสนิทคบได้ยาวกว่าเลือกเป็นแฟนครับ

ragcrown

• *
  • Country: th
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013, 02:45:38 »

อารมนี้ผมกะเคยเปนครับ ลำบากใจอยุ่เหมือนกัน สุดท้ายกะปล่อยไป เกบความสัมพันแบบเพื่อนไว้ดีกว่าครับ
"ของดี ไม่จำเป็นต้องเพอร์เฟค"

loloklojed

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2014, 11:49:27 »

ถ้าเราเก็บความรู้สึกไว้ ระวังวันข้างท่านท่านจะเสียดายที่ไม่ได้บอกไปนะครับ

mAcHAo

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 มีนาคม 2014, 01:47:23 »

เขินนนนนน เหมือนกันเดะเลย

mouzuto

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 19:04:38 »

จากเพื่อนเป็นคนรักมักจบไม่สวยครับประสบการณ์ตรงผมเลย

muscle2

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014, 22:53:28 »

ถ้าไม่ชัดเจน ก็ไม่คืบไหน้าไปไหน ถ้าเปิดเกมรุกก็อาจจะจบไม่สวย อยู่เป็นเพื่อนไปดีกว่าครับ  ljhgf

pana.sakchai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2015, 06:32:02 »

khjhgg บอกไปเลยครับ

lordkeng

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2015, 19:00:00 »

จีบเลยครับ

phaii

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 เมษายน 2016, 00:17:32 »

บอกไปเลยสิครับ เธออาจจะรอคุณบอกรักก่อนก็ได้ ใครจะรู้ มีโอกาสบอกก็บอกเลยครับ ให้รู้ดำรู้แดงกันไปเลย ไม่ต้องกลัวเสียเพื่อนครับ ถ้าไม่บอก ซักวัน คุณต้องเสียเค้าไปเหมือนกันครับ โอกาสดีๆ ไม่มีบ่อยนะครับ

Johnter

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 22:25:37 »

เรื่องของแต่ละท่าน ซับซ้อน มากเลย