-->

ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งไปตรวจเลือดที่คลินิคนิรนามมา  (อ่าน 39271 ครั้ง)

rossojp

• คนรักอิสระ และ สายลม
  • V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
พึ่งไปตรวจเลือดที่คลินิคนิรนามมา
« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 18:46:05 »

สวัสดีชาว cmx ทุกท่าน

ผมพึ่งไปทำการวัดใจครั้งยิ่งใหญ่มา ด้วยการไปตรวจเลือดหาเชื้อ HIV ที่คลินิคนิรนามสภากาชาดไทย

สถานที่เขาก็เงียบๆ ไม่มีคน มีผมไปรายเดียว, สำนักงานเขาก็มีเจ้าหน้าที่แค่สองคน ดังนั้นเรื่องความมิดชิดขอให้วางใจได้

ขั้นตอนทั้งหมดของการไปขอตรวจเลือดมีดังนี้

1. แจ้งเจ้าหน้าที่รับเรื่องว่าเรามาขอตรวจเลือด

2. เจ้าหน้าที่เขาจะถามข้อมูลเราคือ
    2.1 ตัวอักษรตัวแรกของชื่อ-นามสกุล เช่น ชื่อ พ. - นามสกุล ว. แค่นี้ไม่ต้องบอกชื่อจริงนามสกุลจริง ไม่ขอเบอร์โทร ไม่ขอบัตรและที่อยู่อะไรทั้งนั้น
    2.2 อายุ, วันเดือนปีเกิด

3. เขาจะออกบัตรประจำตัวให้เราหนึ่งใบ - บัตรนี้จะไม่มีข้อความอะไรที่บ่งบอกถึงการตรวจเลย คือคนที่ไม่เคยเห็นก็จะคิดว่าเป็นแค่บัตรธรรมดาๆใบนึง ดังนั้นพกได้เก็บได้ สบายใจไป

4. เขาจะเชิญเราไปนั่งคุยกับ จนท. อีกคน(น่าจะเป็นจิตแพทย์) ในห้องที่มิดชิด, จนท. เขาจะคุยกับเราคร่าวๆว่าเป็นมาอย่างไร เหมือนให้เราปรึกษาและซักถามทุกอย่างเบื้องต้นได้ทั้งหมด(แนะนำให้คุยกับเขาให้หมด มีอะไรอยากรู้ถามไป ขอกำลังใจ ขอวิธีปลง ขอวิธีอะไรก็ว่าไป) จากนั้นเขาจะให้เราเลือกว่าจะตรวจอะไรบ้าง และตรวจแบบไหน
    หลักๆก็จะมีการตรวจ HIV(200บาท) และ ไว้รัสตับอักเสบบี(200บาท) โดยมีให้เลือกแบบรอผล 3วัน และรอผล 20นาที (ท่านต้องการแบบไหนก็เลือกไป), จากนั้นเขาก็จะให้ท่านไปจ่ายเงินที่ด้านหน้าอีกรอบ (เขาจะมีใบเสร็จให้ เก็บเอาไว้กับตัวก่อน เพราะตอนเขาแจ้งผลเลือดท่านต้องใช้ยืนยันว่าผลเลือดหมายเลขนี้ ตรงกับใบเสร็จของท่าน จะได้ไม่มีการผิดพลาดเกิดขึ้น)

5. ถึงเวลาแห่งลูกผู้ชายของท่านแล้ว... เชิญไปตรวจเลือดได้เลย, เขาจะให้เข้าไปในห้องแล้วก็ใช้เข็มฉีดยาเจาะเลือดไป ไม่ต้องกลัวเรื่องความปลอดภัยจากเชื้อโรคเพราะเขาใช้เข็มใหม่เสมอ เขาแกะออกจากซองกันแบบจะๆคาตา ผมยืนยัน
    เมื่อเจาะเลือดเสร็จก็เชิญออกมานั่งรอที่ด้านหน้า... ของผมรอ 20นาที ก็จะได้รู้หมู่รู้จ่ากันไป

6. 5นาทีผ่านไป... เครียด

7. 10นาทีผ่านไป... เริ่มหงอยๆ

8. 15นาทีผ่านไป... เริ่มปลงกับชีวิต

9. และแล้ว 20นาทีมาถึง... "เชิญไปฟังผลค่ะ" ได้ยินเสียงนี้เมื่อไหร่แปลว่าถึงทางแยกของชีวิตพวกท่านแล้ว จะแยกไปในทิศทางไหนผมไม่ทราบ
    ในการฟังผล คนที่จะบอกผลท่านก็คือ จนท.(น่าจะเป็นจิตแพทย์)คนเดิม ดังนั้นถ้าผลมันออกมาแย่มากๆ ให้ปรึกษาเขาให้หมดเปลือกซะ

เมื่อท่านจะกลับบ้าน อย่าลืมทำลายใบเสร็จทิ้งด้วยเพราะท่านอาจซวยได้หากคนอื่นเจอมันในกระเป๋าท่าน...

ผมเขียนหัวข้อนี้มาเพื่อเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน เพื่อให้ท่านตระหนักถึงความจำเป็นที่ควรจะไปตรวจ เพื่อให้ท่านได้ทราบขั้นตอนและไม่ต้องกังวลที่จะไปตรวจ เพื่อให้ท่านกล้าที่จะไปตรวจ

ตรวจแล้วถ้าปลอดภัย ท่านก็จะได้ใช้ชีวิตได้ต่อไปแบบไร้ความกลัดกลุ้มและระมัดระวังในการใช้ชีวิตราตรีให้มากขึ้น

ตรวจแล้วถ้าโชคไม่ดี ท่านก็จะได้รู้ว่าควรเอายังไงต่อกับชีวิต เพราะการติดเชื้อ HIV มันก็เหมือนกับท่านกลายเป็นคนสุขภาพไม่ดีคนนึง แค่กินยาต้านและดูแลตัวเอง ออกกำลังกาย งดพาตัวเองไปเสี่ยง ท่านก็จะอยู่ได้จนแก่ตายเหมือนคนอื่นๆเขา

ผมขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน

ปล. มีคำถามอะไรหลังไมค์มาได้ หรือไม่ก็เขียนถามในนี้ ถ้าไม่เกินความสามารถผมจะตอบกลับไป

Danado

• แตกหนุ่ม
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-0
Re: พึ่งไปตรวจเลือดที่คลินิคนิรนามมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 19:05:00 »

กระทู้ดีมีประโยชน์ครับ

ขอบคุณท่าน rossojp มากๆครับ

ฝากให้ท่านๆทุกคน....เที่ยวอย่างมีสติ ยังไงก็ต้องปลอดภัยไว้ก่อน อย่าให้ความสุขชั่วคราวมาทำลายชีวิตที่เหลือทั้งหมดนะครับ  eta08

pol

• V.I.P.
  • คาสโนว่า
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-2
Re: พึ่งไปตรวจเลือดที่คลินิคนิรนามมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 22:12:35 »

hgjhg เยี่ยมมากเป็นการให้คำแนะนำขั้นตอน ให้แก่เพื่อนพ้องน้องพี่ที่ชอบทำอะไร

โดยการหักห้ามใจไม่ได้  ของผมนานมาแล้วสิบกว่าปี ตอนนั้นเมาควบคุมความอยากลำบาก

เสียบสดกะนักร้องคาเฟ่เลย  อีกสามเดือนก็ไปตรวจเลือดที่ lab แห่งหนึ่งโดยใช้ชื่อปลอมไป

ตอนฟังผลตรวจนี่ใจระทึกเลย เมื่อรู้ว่าปลอดภัยแล้วต่อไปนี้จะไม่เสียบสดอีกแล้ว

red001 red001
ขอลุงก่อนเตอะ ลุงแก้แล้ว

pheebar

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012, 00:51:37 »

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ  eta08

Souldark

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 02:42:59 »

ขอบคุณที่แบ่งปันคร๊าบ

alpha

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 09:12:38 »

ยินดีด้วยครับ ที่ไม่มีเชื้อ

xlsUnderGround

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 14:36:26 »

ขอทราบพิกัดสถานที่หน่อยได้มั้ยครับ  lowwww

5044

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 00:26:03 »

hgjhg นี่แหละชีวิต มีอะไรให้ลุ้นอยู่เสมอ  dsgjsd

nuttikon

• V.I.P.
  • อาชาคะนองศึก
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 19:12:52 »

pongz ท่านไปตรวจตรงไหน pm บอกด้วยอยากไปเหมือนกัน dsgjsd

rossojp

• คนรักอิสระ และ สายลม
  • V.I.P.
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 15:35:42 »

พิกัดตามนี้ครับ 18.792507,98.999889

สถานที่มีที่จอดรถไม่เยอะ พยายามไปวันธรรมดานะครับ

Histeria_Boy

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 10:23:35 »

เพื่อนผม ไม่ได้ไปตรวจ แต่ไปบริจาคเลือด แล้วโรงบาลโทรมา  scary  บอกให้เข้าไปโรงบาลเรื่องผลเลือด

หน้าซีดเป็นไก่ต้ม  แทบจะร้องไห้  บ่นตลอดทาง

ไปถึงหมอบอกเป็นไวรัสบี   eta08

JOJO-SAE

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 23:29:46 »

เป็นข้อมูลและแนวทาง ที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมาก  ขอบคุณมากครับ. khjhgg

Souldark

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 21:02:16 »

ตอนนี้คลินิคเค้ายังเปิดทำการอยู่รึป่าวครับ คลินิคอยู่ตรงไหนนะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับผม ตอนนี้ผมเสี่ยง กลุ้มใจหนักเลย

ragcrown

• *
  • Country: th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 11:36:14 »

ตอนนี้คลินิคเค้ายังเปิดทำการอยู่รึป่าวครับ คลินิคอยู่ตรงไหนนะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับผม ตอนนี้ผมเสี่ยง กลุ้มใจหนักเลย

ไม่ทราบว่าคุณมีความเสี่ยงนานรึยัง เนื่องจากการตรวจ HIV เปนการตรวจหา antibody ซึ่งไวรัสนี้จะสร้างแอนติบอดีประมาณ 3 เดือนหลังได้รับเชื้อครับ แต่หากว่าท่านต้องการทราบผลไวที่สุด จะเปนการบริจาคโลหิตครับ เพราะจะตรวจหา DNA ของเชื้อเลย ลดระยะ window period ลงเหลือประมาน 14 วัน แต่ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ เนื่องจากบางทีการบิจาคเลือดอาจตรวจไม่พบเชื้อ หรือมาบริจาคไวเกิน ซึ่งทำให้ยังไม่สามรถตรวจพบเชื้อได้ แต่ยังมีเชื้ออยุ่ในร่างกาย นี่จึงเปนสาเหตุของการติดเชื้อจากการได้รับเลือด ฉะนั้นเค้าจึงมีแบบฟอร์มให้กรอกประวัติความเสี่ยงของเราเพื่อลดระยะเวลาวันที่ 1-14 ที่ยังไม่สามรถตรวจพบเชื้อได้ครับ แฮ่ะๆ ยังไงก็หนับหนุนให้ใช้ cd ป้องกันทุกครั้งนะครับ ทั้งกับแฟนเราหรือ sex worker ต่างๆนะครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง อาจจะยาวหน่อยนะครับ ปต่หวังดีครับผม
"ของดี ไม่จำเป็นต้องเพอร์เฟค"

manop

• แตกหนุ่ม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2013, 23:02:44 »

ตรวจเลือด ซีเอ็มเอฟ แล็บ เชียงใหม่ | Facebook
https://www.facebook.com/cmflabcmflab
ตรวจเลือด ซีเอ็มเอฟ แล็บ เชียงใหม่, อ.เมือง จ.เชียงใหม่. 13 likes · 1 talking about this. มุ่งมั่นให้บริการ ด้วยมาตรฐานวิชาชีพ.

ตามนี้ครับ ตรวจแบบรอผล ไม่ด่วน 2 ชั่วโมง 300 บาทครับ   

Mdline

• ดีไม่ดีก็แล้วแต่จะมอง
  • V.I.P.
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 11:25:34 »

ของผมก็ตรวจบ่อยนะครับ เพราะวัณโรคที่ผมเป็นอยู่มันเจอในคนที่ติดHIVที่อายุน้อยได้เยอะ

แต่มันแตกต่างกันที่ ผมเปนบุคลากรไง เจาะเลือดทีพยาบาลมักถามว่าเอาGPA(ชื่อการตรวจHIVครับ)แถมไปด้วยมั้ย

เจาะเลือดที รู้กันโม๊ดดดดด  ดีนะNeg มาตลอด

ไม่งั้นโดนเล่าโดนลือทั่ว รพ.แหง (เพื่อนผมที่อยู่ต่าง จว มันเอาไปลือเรียบร้อยว่าผมเป็นเอดส์-*-)

ก็ขำๆครับ

ปล.วัณโรค ผมคงติดมาจากคนไข้ละมั้ง 

Blackops01

• ว๊องแมน
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 18:47:13 »

คุณคือHEROกล้าที่จะไปตรวจเลือด รักสนุกก็ต้องรู้จักป้องกันครับ  lowwww pongz
ถุงแตก ไม่ได้ใส่ถุง หรือ มีความเสียงโดยไม่ได้ป้องกัน ตรวจ HIV และ STD  ภายใน 20นาที และสามารถขอรับคำปรึกษากับผู้ให้คำปรึกษา ได้อย่างอิสระแบบตัวต่อตัว ได้ทุกความกังวล และปัญหาที่กวนใจ ทุกอย่างเป็นความลับ ได้ที่ https://lovefoundation.youcanbook.me/

dewdew3

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มีนาคม 2018, 17:04:50 »

ขอบคุณคับ fdgdfdf เว็บเเทงบอล :d

dewdew3

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 มีนาคม 2018, 18:10:33 »

dewdew1

• แอบหื่น

Penz

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2018, 22:29:43 »

ขอบคุณ

NightSkyIV

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2018, 17:48:28 »

ดีครับ ลุ้นดี555