-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกโน๊ตบุ๊คยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 109066 ครั้ง)

chan_030

• บุคคลทั่วไป
เลือกโน๊ตบุ๊คยี่ห้อไหนดีครับ
« เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 19:15:35 »

ขอถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่า ปัจจุบันโน๊ตบุ๊คในท้องตลาดมีหลากหลายยี่ห้อมากอ่ะครับ ถ้าจะให้ท่านๆทั้งหลาย
ตัดสินใจเลือกซื้อ ท่านๆจะเลือกซื้อยี่ไหน?? ถ้าเลือกจากคุณภาพไม่เลือกจากสเปคเครื่องอ่ะครับ...เพราะ
กำลังจะตัดสินใจซื้อเครื่องใหม่ เครื่องเก่าเจ๊ง...เฮ้อ

mommamman

Re: เลือกโน๊ตบุ๊คยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 21:03:56 »

DELL ครับ แหล่ม

zmico

Re: เลือกโน๊ตบุ๊คยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 21:09:27 »

ถ้างบถึง ผมเลือกพวก vaio ครับ หรือพวก mac ครับ  แหะแหะ แต่ผมใช้ benQ ครับ

jiggolord

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 21:39:37 »

DELL ครับ แหล่ม

เดล เยี่ยมครับ ของที่บริษัทผมแจ๋วเลย
แต่ของส่วนตัว Acer ไม่ไหวครับ ร้อนสุดๆ

evolution

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 22:32:35 »

พึ่งซื้อได้สามเดือนครับ ผมทำงานด้านไอทีมาเก้าปีล่ะครับ ตอนจะซื้อก็เลือกระกว่า Dell กับ ASUS  หาข้อมูลอยู่สองสามอาทิตย์ครับ ในงบที่เราพอจะมีนะครับ ถ้างบสูงก็ไปเล่นพวก Vaio หรือ Toshiba ได้ครับ

สุดท้ายผมเลือก ASUS เพราะ ได้แรม4Gb ประกันเครื่อง 2ปี ประกันหาย 1ปี แถมราคาถูกกว่าในสเปคที่ใกล้เคียงกัน นอกจากนี้ผมยังเช็คกับสถิติการส่งเครื่องเคลมของบริษัทแห่งหนึ่ง ก็พบว่าAsus กับ Dell มีการเคลมเครื่องน้อยที่สุดครับ

ข้อดีของDell คือ onsite service ถึงบ้าน 1 ปีครับ

อีกรุ่นที่น่าสนใจก็Lenovo ครับ เพราะจะได้ DDR3 และการ์ดจอที่แรงครับ ก่อนจะมาเป็น Lenovo มันเคยเป็นIBM มาก่อน ซึ่งขึ้นชื่อว่าทนทาน แต่พอเปลี่ยนแบรนด์เป็นLenovo แล้วคุณภาพจะตกลงไปครับ

ส่วนHP compaq Acer นั้นไม่มีความเห็นครับ ไปหาอ่านตามบอร์ดเกี่ยวกับไอทีได้ครับ ทีสำคัญผมไม่แนะนำใครให้ใช้3 ยี่ห้อนี้แน่ๆครับ

ljhgf ljhgf ljhgf

GOWA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 11:08:22 »

ผมชอบ Compaq นะ
มันเหมาะสำหรับคนที่ดูแลรักษาเครื่องเป็นระดับหนึ่ง
Spec เหมือน HP แต่ราคาถูกกว่าเพราะไม่มี License OS
ซึ่งผมว่าเรื่อง License นั้นไม่น่าเป็นปัญหาสำหรับเรา
แบตก็ OK ผมใช้มาปีกว่ายังใช้งานต่อเนื่องได้เป็น 2 ชั่วโมงกว่า

Varanus salvator

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 11:17:25 »

ผมก็ไม่ทราบอะนะครับว่ายีห้อไหนดีกว่ากัน แต่ผมใช้ ASUS ครับ เนื่องจากในราคาเดียวกันจะได้สเปคที่ดีกว่ายี่ห้ออื่น ๆ เช่นได้แรมเพิีม หรือการ์ดจอแบบแยก

แล้วที่สำคัญแผงด้านหน้ากันความร้อนเวลาพิมพ์ก็ไม่ร้อนเหมือนยี่ห้ออื่น ๆ แต่ยังไม่เคยส่งเคลมนะครับใช้มาเกือบปีแล้ว

chan_030

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 23:11:09 »

ขอบคุณทุกๆท่านช่วยเข้ามาวิจารณ์ครับ ตอนนี้ผมก็ตัดทาง Acer HP Compaq Benq ออกไปแล้วเนื่องจากเท่าที่ศึกษามา
จากหลากหลายทางอ่ะนะครับ 4 ยี่ห้อนี้มีข้อเสียที่ค่อนข้างน่ากลัวอยู่(ผมไม่อยากได้Notebookชื่อดังแต่ไม่ดีอ่ะครับ) ตอนนี้
ก็เหลือ Dell Asus Samsung อ่ะครับ แต่Samsungนี่ก็ยังกล้าๆกลัวๆ อยู่อ่ะ มันใหม่เกินไปมันไม่ใช่ทีวี หรือ มือถือนี่เนาะ ได้
บทสรุปเมื่อไหร่จะเอาคำตอบมาบอกกล่าวกันนะครับ hgjhg ;khhg

TORPIDO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 00:41:53 »

ของผมเลือก  Toshiba ครับใช้ดีไม่ค่อยมีปัญหา  พวกเพื่อนๆผมที่ทำงานด้านคอมพิวเตอร์ก็ใช้กันเยอะครับ   ;kljj

uppermost

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010, 16:22:56 »

สำหรับผมแนะนำ DELL ครับ รุ่นอะไรจำไม่ได่ครับ  จอ 13" บาง เบา ดูเท่ห์ครับ

แล้วซื้อประกัน 3 ปี ครับ

ที่ดีเพราะว่า DELL มัน Service on Site ครับ

อะไรเสียก็เปลี่ยนให้เราเลย ไม่ต้องรอเอาไปเข้าศูนย์ครับ แค่เข้าศูนย์อย่างเร็วก็ประมาณ 2 อาทิตย์

ชอบ Dell ก็ตรงจุดเนี่ยะครับผม

num18

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 18:14:56 »

โดยส่นตัวผมชอบ HP ครับ จังหวะทนทนมากๆ   มีครั้งนึ่งผมจับ HP ใส่กระเป๋า ACER แบบสะพายหลัง กำลังเดินลงบันไดมาจากชั้น 4 แล้วผมก็ทะเลาะกับ มทบ.  ก็เลย  เขวี้ยงกระเป๋าลงมาจากระเบียงชั้น 2 ตกถึงพื้นปุ๊กๆ   หลังจากนั้นผมก็เดินไปข้างล่างเก็บมาโดยนใส่ท้ายรถ ทิ้งไสองสามวัน พอเอามาเปิดไม่ยักพังแหะ ลองเขย่าๆๆดูก็ไม่เป็นไร  เอามาดูก็ไม่มีรอยแตกบิ่น หัก  ทนดีแหะๆ แต่ acer เครื่องร้อนมากๆ เลยนะครับยืนยันอีกเสียง

true

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 20:37:15 »

asus 20000กว่าได้i-3 แรมddr3 4g จอ4570 full-hdแถมลงระบบวินแล้วแต่เราจะเลือกxpหรือ7กะโปรแกรมฟรี+ของแถม

ilovesupreme

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 09:18:40 »

ถ้าให้เลือกผมเลือก DELL ครับ ยี่ห้อนี้วางใจได้ ผมใช้จอ LCD ของยี่ห้อนี้แล้วประทับใจมาก ทั้งวัสดุ การรับประกัน
ถึงแม้ราคาอาจจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควรก็ตามครับ

lockvespa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 19:05:27 »

ชั่วโมงนี้ DELL กับ ASUS กำลังมาแรงๆ ครับ
OPTION เยอะดีครับ ราคาก็ไม่เท่าไร

555+

riviara

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010, 08:10:55 »

ส่วนตัวผมไม่ยึดติดกับยี่ห้อ เลือกให้ตรงกับเสปคที่เราต้องการ ภายในงบประมาณที่มีอยู่

bunkzee55

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 11:57:32 »

ส่วนตัวผมไม่ยึดติดกับยี่ห้อ เลือกให้ตรงกับเสปคที่เราต้องการ ภายในงบประมาณที่มีอยู่

ตกลงจะเลือกไรดีน้า.........ต้องศึกษาต่อไป ,mnnb

sonic123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 12:49:38 »

แนะนำ netbook ของ sony vaio ครับ หรู ดูดี ราคาไม่แรงมาก พอซื้อได้ครับ คุ้มค่าครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 18:31:54 »

เราต้องการแบบเล่นเกมส์ได้มาก เราต้องเตรียมงบเท่าไรคับท่านเทพ

mccm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 19:34:02 »

ถ้าจะเอาหลายหมื่นไปลงโซนี่ ไปแมคเถอะครับ  ghfg

alohanongza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 20:59:40 »

Sony มันไฮโซ แต่ไม่แนะนำครับ
ผมว่าใช้ MAC ดีกว่านะครับ ตอนนี้ราคาก็น่าจะโอเค แล้วไฮโซด้วยครับ
สามารถลง bootcamp , parallel เล่น window ได้อีกด้วย  pongz

ahcomputer

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 01:49:24 »

ผมว่า ทุกยี่ห้อ ก็อาจจะมาจากโรงงานผลิตในเมืองจีน โรงงานเดียวกันก็ได้ เพียงแต่มันอยู่บนสายการผลิตคนละสายการผลิต และคุณภาพ ก็แตกต่างกันไปหลากหลาย ตามสภาพตลาดและราคา
Acer, HP, Compaq ผมเทียบแล้วก็เหมือนกั้บ รถยนต์ Toyota & Honda ซึ่งเหมาะเอาไว้ทำ รถ Taxi ครับ

Asus, Toshiba,Dell, Lenovo ผมเทียบก็เหมือนกันรถยนต์ Nissan , Mazda ที่ตลาดนิยมน้อยกว่า แต่คุณภาพ ไม่ได้เป็นรอง

Sony, Mac ก็เปรียบเหมือนรถยนต์ยุโรป ครับ

Bear69

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 มีนาคม 2011, 19:15:58 »

ผมแนะนำ mac ถ้าอยากดูหรู

kakunen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 13:26:41 »

หน้าตาตัวไหนถูกใจสอยเลยครับ ช.ม.นี้ พังทุกยี่ห้อเลย ลดราคา ลดวัสดุเพิ่มแต่ spec เลย แนะนำให้มองข้ามช็อตไปถึงตอนมันเสียเลยดีกว่าครับ dell ซ่อมเร็วสุดซ่อมถึงบ้าน ต่อประกันแพงพอประมาณ รองลงมาก็พวกของ value ครับ ได้แก่ asus hp compaq lenovo ซ่อมเร็วไม่เกิน 14 วันเสร็จส่วนมากก็ 1-4 วัน asus ประกัน 2 ปีมาเลย แต่ต่อประกันปี 3 แพงมาก ส่วน lenovo ต่อประกันถูกสุด ต่อเป็น onsite เลยก็ได้มีให้เลือก

the_noir

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 มีนาคม 2011, 23:50:53 »

ผมว่า ทุกยี่ห้อ ก็อาจจะมาจากโรงงานผลิตในเมืองจีน โรงงานเดียวกันก็ได้ เพียงแต่มันอยู่บนสายการผลิตคนละสายการผลิต และคุณภาพ ก็แตกต่างกันไปหลากหลาย ตามสภาพตลาดและราคา
Acer, HP, Compaq ผมเทียบแล้วก็เหมือนกั้บ รถยนต์ Toyota & Honda ซึ่งเหมาะเอาไว้ทำ รถ Taxi ครับ

Asus, Toshiba,Dell, Lenovo ผมเทียบก็เหมือนกันรถยนต์ Nissan , Mazda ที่ตลาดนิยมน้อยกว่า แต่คุณภาพ ไม่ได้เป็นรอง

Sony, Mac ก็เปรียบเหมือนรถยนต์ยุโรป ครับ
;kljj แหล่มเลย แบบนี้
WTF : Want To Fuck

Delarth

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 มีนาคม 2011, 12:27:12 »

ผมเคยใช้มา 4 ยี่ห้อครับ
อันดับ 1 ในใจ Compaq/Hp ครับ ประทับใจมากก ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ เสียอย่างเดียว แบตเสื่อมไวโคตรๆ ljhgf
อันดับ 2 Macbook มันใช้ง่ายจริงๆ นะเออ แต่เสียตรงใครไม่เคยใช้อาจไม่คุ้น MacOs และอุปกรณ์แพงแสดดด ghjk
อันดับ 3 Sony Vaio เทียบคุณภาพกะราคา ราคามันสูงไปครับกับพวก Hardware ที่ได้มา
อันดับ 4 DELL อาจเป็นเพราะผมใช้รุ่นเก่าที่เป็น Core2Duo ก็ได้ งอแง ไม่มีที่สิ้นสุดครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง piuyty

robschneider

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 01:43:42 »

ตามงบและการใช้งานครับของแบบนี้

ปล.ใช้คอมแพคมาตลอดครับ ถูกดี คุณภาพก็ใช้ได้ เสื่อมไปตามกาลเวลาครับ พังก็ซื้อใหม่ไม่เสียดาย 09876

doggy_style_man

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 22:09:13 »

เน้น ๆ ที่คุณภาพของตัวเครื่อง Asus, Dell, sony, Toshiba พวกนี้ราคาเท่ากันกับ Acer, Compaq, HP spec จะต่ำกว่าหน่อย แต่ตัวเครื่องทนจริง ๆ

หลายท่านอาจจะเคยเจอว่า พวก Acer, Compaq พอหมดประกัน 1 ปีปุ๊บ นู่นพัง นี่เสีย ปัญหาจุกจิก ตัวเครื่องสีลอกใช่ไหมครับ ที่สำคัญแถว ๆ ที่วางมือหน้าคีย์บอร์ดร้อนด้วย
แถมแบตก็เสื่อมอีกต่างหาก

ยอมจ่ายเพิ่มอีกนิด หรือจ่ายเท่ากันแต่ได้ spec ต่ำกว่านิดนึงแต่ได้คุณภาพของตัวเครื่องกับยี่ห้อ Asus, Dell, sony, Toshiba ดีกว่าครับ ทนกว่าเยอะมาก ๆ
อย่างพวก พวกความเร็ว CPU ต่างกัน 0.2-0.3 GHz มันไม่ได้เร็วขึ้นกว่ากันเท่าไรหรอกครับ

rephoenix

• Rephoenix
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 20:25:09 »

ผมแนะนำเลยครับ  Dell,  Toshiba, Asus ใช้ได้นานครับทนทาน แต่สำหรับ sony นี้แพงไปหน่อยครับ ค่าซ่อมหลังหมดประกัน ไม่ต้องถามเลย
ส่วน acer , hp , compaq ราคาถูกจริง ถ้าจะซื้อแนะนำ acer ครับถึงแม้วัสดุจะดูสูง hp ไม่ได้ แต่เรื่องความร้อนทำให้บอร์ดพังเร็วเหมือน HP ครับ
สำหรับ apple ไม่แนะนำคัรบถ้าไม่ได้ใช้ทำงานจริงๆ แต่มีอีกตัวหนึ่งอยากแนะนำมากคือ Lenovo ตัว ThinkPad ครับเวิร์คมาก แต่พอมาตอนนี้รุ่นใหม่
มันไม่ค่อยน่าใช้ล่ะครับ
 จากประสบการณ์ของผม เครื่องแรกเป็น HP > Acer > Asus > Toshiba > Dell > Sony > Lenovo (ไม่ได้เปรียบนะครับ แค่แสดงอันไหนซื้อมาใช้ก่อนครับ)
ตอนนี้เครื่องที่เหลือที่ใช้อยู่ก็มี  Dell,  Toshiba, Asus, Lenovo ,sony แต่ตัวที่ผมใช้จริงๆมีแค่ Lenovo กะ Sony ครับ นอกนั้นเสร็จพ่อแม่น้องๆผมไปล่ะครับ
ส่วน HP พังตั้งแต่ ปีแรกล่ะครับ เคลมจนหมดประกันแจกฟรีให้เพื่อนไปล่ะครับ เพราะซ่อมทีหมด 3-4 พัน แล้วซ่อมทุกๆ 3-4 เดือน ซื้อใหม่ดีกว่าครับ ส่วน acer นี้ก็ keyboard กะพัดลมพัม แต่ทั้งนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยครับ บางครั้งใช้ว่ายี่ห้อที่ดีที่สุด จะดีเสมอไปครับ อยู่ที่คนใช้ด้วย

Pooh7

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 16:51:27 »

ผมใช้ HP ครับ เสียอย่างเดียวเครื่องร้อนไปหน่อย
เมื่อเทียบกับ Acer

Brave

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 17:46:00 »

DELL บริการหลังการขายดีมากๆๆๆ  แต่ผมใช้ mac  อีกเครื่องใช้ DELL (เดือนก่อนเสีย ทางศุณ บริการถึงบ้าน)

เปลี่ยนอะไหล่ให้ ไม่คิดเงินสักบาท  uiuo

yes1968

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 19:37:39 »

สำหรับผม lenovo Thinkpad เท่านั้น ถึก ดำ หนา ทน หนัก หน้าตาขี้เหร่ แต่ถ้าคุณได้ลองใช้แล้วจะรักมันจนลืมยี่ห้ออื่นไปเลยน่ะครับ  dsgjsd

ahcomputer

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 20:45:22 »

lenovo ถ้าเป็นรุ่นกลุ่มรูปทรง IBM ThinkPad เดิม ผมก็ชอบครับ ชอบตรงที่มันดูทนทาน ทนมือ ทนเท้า ดีมากๆ

J.sombunchai

• **
  • Country: 00
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 เมษายน 2011, 11:48:16 »

ขอแนะนำ แอบเบิล ดีกว่าครับ
ทุกอย่างดีเหมือน vaio แต่แบตฯทนกว่าครับ เพื่อนผมใช้อยู่ ชาร์ตแบตฯครั้งเดียว
เล่นได้8ชั่วโมงต่อเนื่องเลย ไม่ได้เสียบสายชาร์ตนะครับ
ทนจริงๆ

ptnp

• เที่ยวสนุกตามวัย ให้เกียรติผู้บริการ
  • V.I.P.
  • แตกหนุ่ม
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 08:08:19 »

พกพาง่าย แบตทนนาน
ผมใช้ Net Book แทนแระ

Tongz

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 08:49:22 »

ถ้า คุณภาพก็ต้อง HP โตชิบา dell หรือไม่ถ้าเป็น คุณ ภาพ ก็ MAC ไปเลย คับ

mohn

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 14:00:09 »

มาเก็บข้อมูล ก้าบบ   ;khhg

red_luna

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 15:38:36 »

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ ว่าแต่ compaq ผมเริ่มเน่าแล้ว สงสัยต้องถอยตัวใหม่มา

devilbelta

• V.I.P.
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 16:16:35 »

ส่วนตัวผมใช้ Asus ผมว่าเยี่ยมเลย
รับจัดนำเที่ยวทั้งในประเทศและต่างประเทศ
รับจองตั๋วเครื่องบินทุกสายการบิน ทุกเส้นทางการบิน
รับจองที่พัก ร้านอาหาร สปา กลอฟ
ยินดีให้คำปรึกษาด้านวีซ่าทุกประเทศ

kab_moo

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011, 11:05:51 »

ทำงาน ไอที มาได้ก็ 10ปี แล้ว ใช้มาทุกยี่ห้อ ผ่านมาก็เกือบทุกรุ่น แต่ตัวที่อยู่กับผมครบ 10ปี คือ Fujitsu ตอนนี้จะหันไปคบ apple แล้วครับ เพราะจากที่ได้ทดลองใช้มา กับค่าตัว ถือว่าคุ้มค่าครับ หากจะไปเน้นแบรนลองลงมา ผมว่า asus dell ก็หน้าสนใจครับ ผมใช้ dell ในที่ทำงานกว่า 30เครื่องครับ ไม่มีปัญหาจุกจิก ทั้งพีซี และโน็ตบุก แต่ส่วนตัวใช้ Asus กับ Lenovo คับ
ไม่ใช่นักล่า...เป็นได้แค่...นักลอง

anhkiet

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011, 18:23:45 »

ใช้เดลครับ เปิดทิ้งไว้ทั้งเดือนเลย โหลดบิต ยังโอ อยู่ครับ

Seedman

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011, 22:41:48 »

Dell vostro คับสองหมื่นนิดๆ ได้จอด้าน ยูเอสบี3.0 บอดี้แมกนีเซียม hdวิ่ง7200 คุ้มสุด ดูดีมีชาติตระกูล mbvc

zIGaDoW

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 17:08:04 »

Toshiba คับ ทนแน่นอน  ;kljj

CNX_man

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 01:44:10 »

เเมคสิครับ

ouhlunla

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 01:34:21 »

สามสี่ปีทึ่ผ่านมา มีโน้ตบุ๊ค Dell 3 เครื่อง, Toshiba 1, mac 4 เครื่อง, Acer 1, BenQ 1
ตอนนั้นอยู่เมืองนอกครับ ราคาเลยถูกกว่าเมืองไทย ซื้อทั้งของมือหนึ่งและมือสอง ขนส่งเรือกลับมาใช้เมืองไทย ทั้งหมด
ลองๆใช้พร้อมๆกัน เปรียบเทียบดูแล้วหากพูดถึง hardware พอใจกับ Dell ที่สุดครับ
ถูก ทน ไม่ร้อน ดีไซนแม้อาจไม่ถูกใจหลายๆคน แต่ผมมองข้ามครับ

แมก แต่ก่อนดีกว่า เดี๋ญวนี้ผมอาจคิดไปเองว่า เค้าลดต้นทุนวัสดุรึเปล่า พอครบประกัน แล้วอะไรๆก็เสื่อมไวไปหมดเลย ไม่ค่อยทนเหมือนเมื่อสัก 8 ปีที่แล้ว

(แค่ความรู้สึกส่วนตัวน่ะครับ)

flashfly01

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 22:32:21 »

acer คับ

num18

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 16:40:34 »

ผม HP ครับ ทนมาก เลยทะเลาะกับแฟนแล้วโยนลงมาจากชั้น 3 ที่หอพักตกกระแทกพื้น พอดีกันลงไปเก็บ ว๊าวไม่เป็นไรสักอย่าง จอไม่แตก เครื่องไม่พัง หรือว่า ผมมันโชคดีก็ไม่รู้ ... อ่อ โยนลงมาทั้งกระเป๋าสะพายที่มันแถมนะครับ