-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบุญให้ได้กุศล  (อ่าน 692 ครั้ง)

gboa

• บุคคลทั่วไป
ทำบุญให้ได้กุศล
« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 01:48:13 »

การทำบุญให้ได้กุศล จำเป็นต้องใช้ปัญญาเป็นองค์ประกอบนะครับ
แล้ว กุศลเนี่ยมันก็ต้องจากบุญที่ผู้ทำ กระทำด้วยปัญญา หรือความคิดที่มีเหตุมีผลนะครับ
เช่น คุณหยอดเงินลงใน ตู้บริจาคแล้วขอให้รวย,ได้เกรด ดีๆหรือว่าอะไรก็ตามกิเลศนั้นได้แค่บุญครับ แต่ไม่เป็นกุศล
มันไม่เกิดปัญญา ไม่สมเหตุผลดังนั้น เราบริจาคสิ่งใด ก็ควร จะขอให้สิ่งของเหล่านั้นเกิดประโยชน์ ต่อผู้ที่ได้รับ เป็นความปราถนาดี
เพื่อสนับสนุน พระพุทธศาสนา ให้ท่านผู้เหล่านั้นเดินทางไปตามหนทางพ้นทุกข์ตามหลักการ อะไรทำนองนี้ ก็จะเกิดกุศลครับ
ที่เราได้นั้นคือความเป็นสุข ใจ ไม่เกิดกิเลศด้วยหละ  เพื่อนๆลองพิจรณาดูก็แล้วกันนะครับ ว่าเห็นจริงตามที่ผมว่าไหม