-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนที่อยากหลุดพ้นวัฏสงสารและได้เห็นสัจธรรมของชีวิตนะครับ  (อ่าน 1567 ครั้ง)

CastlevaniaX

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ก่อนอื่นเลยครับ

คนที่จะหลุดพ้นวัฏจักรหรือวัฏสงสารได้

จะต้องตัดเห็นสัจธรรมของชีวิตและตัดกิเลสทุกสิ่งทุกอย่าง

รักษาศีล5 มั่นทำบุญ กรวดน้ำ ให้ทาน นั่งสมาธิเจริญภาวนา  และสวดมนต์ทุกวัน

ทำทุกวันครับจิตใจก็จะเปลี่ยน อารมณ์จะเย็นขึ้น

และสิ่งดีๆจะเข้ามาในชีวิตคุณ

สำหรับผมแล้วนั้น

ได้รู้และได้เห็นความเป็นจริงของชีวิต  ที่ท่านพระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่า

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ความไม่เที่ยงเป็นทุกข์มิใช่ตัวตนของเราจริง

ท่านพระพุทธเจ้าทรงตรัสว่ามนุษย์นั้นเหมือนกับบัวสี่เหล่า

การเข้าใจสัจธรรมของชีวิตที่แท้จริงนั้น

จะต้องเข้าใจตัวเองก่อนว่าเกิดมาทำไม

จากนั้นให้ย้อนดูตัวเองว่าทำกรรมดีและกรรมชั่วอะไรไว้บ้าง

เมื่อนึกได้แล้วให้ดูว่าอันไหนสำคัญกว่า

ความดีหรือวัตถุสิ่งรอบกายของคุณ

ส่วนตัวผมนั้นมีแต่เรื่องเดิมๆ เช่นวัตถุต่างๆทั้งเทคโนโลยี สิ่งที่เห็นต่างๆทำให้เกิดความเบื่อ

ดังเช่นละครทุกช่อง  เหมือนกันหมดเช่น ฝาแฝด ความอิจฉาริษยา  ความชิงดีชิงเด่น

ทุกวันนี้ละครก็จะเหมือนกันทุกเรื่องครับ   เพราะนี้เป็นการดำเนินชีวิตของคนแต่ละคน

กรรมมุนาวัตติโลโก  สัตว์โลกย่อมล้วนเป็นไปตามกรรม

Jaaag

• แอบหื่น

ซึ้งในรสพระธรรมรอบดึกเลย... uilo

num18

• แอบหื่น

dsgjsd ขอบคุณสำหรับข้อคิด แต่ผมยังยึดติดบางอย่างอยู๋ คงอีกนานครับกว่าจะปลงได้ ก็หวังไว้เหมือนกันครับ