-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆไปหาหลวงพ่อหรือไปวัดไหนเป็นประจำ  (อ่าน 2437 ครั้ง)

mmppp

• บุคคลทั่วไป

มาแลกเปลี่ยนความเห็นกัน

ผมไปหลวงพ่อประสิทธิ์ วันป่าหมูใหม่ กับ พระอาจารย์เปลี่ยน วัดอรัญญวิเวก

บางครั้งก็ไปวัดป่าดาราภิรมณ์ เพราะเคยบวชที่นี่ครับ

uiuo

Nobody

Re: เพื่อนๆไปหาหลวงพ่อหรือไปวัดไหนเป็นประจำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2008, 22:00:18 »

ผมเคยไปกราบอาจารย์ประสิทธิ์แค่ครั้งเดียวครับ
แต่พระอาจารย์เปลี่ยน และท่านเจ้าคุณฯ ฤทธิรงค์(วัดป่าดาราภิรมย์)นี่ ไปหลายครั้งแล้วเหมือนกันครับ

ตอนที่พระอาจารย์เปลี่ยนท่านเดินทางมาที่รัฐ Victoria
ผมก็เคยได้ไปกราบท่านที่วัดป่าโพธิวัน และที่วัดธรรมรังษีครับ

ครั้งล่าสุดที่แวะไปถวายหนังสือประวัติหลวงปู่ครูบาชุ่ม โพธิโก วัดวังมุย แด่ท่านเจ้าคุณฯ ฤทธิรงค์
ท่านบอกว่า อีกวันให้แวะไปคุยกันหน่อย (เพราะผมแว่บหายไปนานเลย ช่วงหลังไม่ได้ไปกราบท่านเท่าไหร่)
ท่านชอบสนทนาเรื่องพุทธภูมิและพระโพธิสัตว์ครับ
(สำหรับท่านที่สนใจจะอ่านหนังสือ"วังมุย แห่งหริภุญชัย" ไปโหลดได้ที่นี่ครับ
http://luangpor.com/eBooks/WangMui.exe )

แต่ที่ผมพยายามไปกราบเป็นประจำ คือหลวงพี่"จิตโต"(ที่ผมเอานิทานมาโพสท์ไว้ในห้องนี้) ที่อุทัยธานี
และหลวงพี่เล็ก(หนังสือกระโถนข้างธรรมาสน์)ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสวัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรีครับ
หลวงพี่ทั้ง ๒ ท่านเป็นลูกศิษย์ซึ่งได้บวชกับหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (คนทั่วไปรู้จักท่านในนาม"หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ"ครับ)
แม้ว่าผมจะเรียกท่านว่า"หลวงพี่" แต่พระอาจารย์ทั้ง ๒ ท่านนี้ เป็นพระมหาเถระแล้วทั้งคู่
(คือบวชมานานกว่า ๒๐ พรรษาแล้วครับ)

ท่านใดสนใจธรรมะของครูบาอาจารย์ทั้ง ๓ ท่านนี้
สามารถเข้าชมทางเว็บได้ครับ
หลวงพ่อพระราชพรหมยาน http://LuangPor.com/
พระครูธรรมธร(เล็ก) http://GrathonBook.net/
ท่านจิตโต http://thaisquare.com/Dhamma/sound/index.html

sister7

Re: เพื่อนๆไปหาหลวงพ่อหรือไปวัดไหนเป็นประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008, 00:45:31 »

ปกติซ้อชอบเค้าวัดแถวบ้าน หรือใกล้ที่ทำงานอ่ะจ้า

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เราศรัทธา สาธุ

patcha79

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008, 15:00:59 »

เหมือนกันเลยครับ

tarotrick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008, 09:03:06 »

วัดเจ็ดยอดครับใกล้บ้านดี

biolot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2008, 10:24:51 »

ไปวัดปากเปียงที่เชียงดาวคับ หลวงปู่ท่าใจดีคับ วัดก็สงบดีคับสำหรับคนที่จะหลบความวุ่นวายภายในเมืองไปหาความสงบคับ

sir_fastiso

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008, 22:08:56 »

ผมไปหลวงพ่อประสิทธิ์ วันป่าหมูใหม่ กับ พระอาจารย์เปลี่ยน วัดอรัญญวิเวก

บางครั้งก็ไปวัดป่าดาราภิรมณ์ เพราะเคยบวชที่นี่ครับ

uiuo

โอว์ เหมือนกันเลยครับ  ล่าสุดเพิ่งไปมาเมื่อวัน ที่ 10 ธค. นี้เอง

ผมก้ออยากบวชที่วัดป่าหมูใหม่เหมือนกัน  แต่ไม่รู้ว่า บุญจะถึงรึป่าว

ทำไมผู้หญิงต้องเศร้าทุกที

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2008, 21:03:03 »

วัดเมืองนิพพานค่ะ ที่อำเภอแม่แตงค่ะ ไปทำสมาธิ ซึ่งพระอาจารย์จะเน้นให้เรากำหนดจิตของเรามันจะคลอบคลุมถึงผลของการที่เราคิดน่ะค่ะ
แต่ถ้าต้องการไปถือศีล แบบสงบพร้อมๆกับความสะดวกจริงๆ ก็ต้องที่พระธาตุจอมแจ้งค่ะ เตรียมแต่ชุดขาวอย่างเดียว khjhgg

3p

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มกราคม 2009, 13:18:37 »

uiuo

โอว์ เหมือนกันเลยครับ  ล่าสุดเพิ่งไปมาเมื่อวัน ที่ 10 ธค. นี้เอง

ผมก้ออยากบวชที่วัดป่าหมูใหม่เหมือนกัน  แต่ไม่รู้ว่า บุญจะถึงรึป่าว

ไปหาหลวงพ่อประสิทธิ์เหมือนกัน oi8u7
ช่วงปลายปีที่ผ่านมา ท่านทำวัดเพิ่ม
ชื่อวัดป่านาบุญ อย่าลืมไปร่วมบุญกันนะ  kjhgf

Nobody

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มกราคม 2009, 19:24:55 »

วัดเมืองนิพพานค่ะ ที่อำเภอแม่แตงค่ะ ไปทำสมาธิ ซึ่งพระอาจารย์จะเน้นให้เรากำหนดจิตของเรามันจะคลอบคลุมถึงผลของการที่เราคิดน่ะค่ะ

ที่หลวงปู่ครูบาธรรมชัยไปสร้างไว้หรือเปล่าครับ
แล้วพระอาจารย์ท่านชื่ออะไรเหรอครับ

coompranang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 มกราคม 2009, 00:35:53 »

วัดประจำหมู่บ้านคับ....เพราะรู้จักพระแค่ท่านรูปเดียว   ;khhg

kon62

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 15:25:38 »

วัดท่าจำปี ครูบาดวงดีครับ