-->

ผู้เขียน หัวข้อ: [จิตวิทยา] "การสาธิตให้เห็นถึงการจับคู่กับคนที่เหมือนกัน"  (อ่าน 975 ครั้ง)

etatae333

• Administrator
  • เทพเจ้าราตรี
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +9/-0
    • cmxseed

"การสาธิตให้เห็นถึงการจับคู่กับคนที่เหมือนกัน"

ลองจินตนาการว่าคุณไปงานเลี้ยงนะครับ .....

ขณะที่เดินเข้างาน เจ้าภาพก็เขียนอะไรบางอย่างบนหน้าผากของคุณ พร้อมสั่งห้ามคุณมองกระจกหรือถามคนอื่น ๆ
เกี่ยวกับสิ่งที่เขียนอยู่บนหน้าผาก คุณมองไปรอบ ๆ จึงได้เห็นว่าบนหน้าผากของแขกทุกคนมีหมายเลขตั้งแต่ 1-10 เขียนอยู่
เจ้าภาพบอกว่าเป้าหมายของคุณคือการจับคู่กับใครก็ได้ที่มีหมายเลขสูงสุดที่ยินดีจะพูดคุยกับคุณ

เป็นธรรมดาที่คุณจะปรี่เข้าไปหาเจ้าของหมายเลข 10 ก่อนเพื่อน แต่เมื่ออีกฝ่ายมองคุณแวบหนึ่งแล้วสะบัดหน้าหนี
คุณจึงหันไปหาหมายเลข 9 ต่อด้วยหมายเลข 8 และลดลงเรื่อย ๆ จนกระทั่งหมายเลข 4 รับไมตรีของคุณ
แล้วพวกคุณก็ไปหาอะไรดื่มกัน

เกมอันเรียบง่ายนี้แสดงให้เห็นถึงกระบวนการขั้นพื้นฐานของการจับคู่กับคนที่เหมือนกันได้เป็นอย่างดี หากนำเกมดังกล่าว
มาอธิบายเรื่องความรักในโลกแห่งความเป็นจริง คนที่ได้หมายเลขสูง ๆ ก็มักไปหาคนที่ได้หมายเลขสูง ๆ เหมือนกัน
ส่วนคนที่ได้หมายเลขกลาง ๆ ก็มักจับคู่กับคนที่ได้หมายเลขใกล้เคียงกัน และคนที่ได้หมายเลขต่ำ ๆ ก็ไปเกี่ยวดองกับ
คนที่ได้หมายเลขพอ ๆ กัน ทุกๆคนมีมูลค่าประทับอยู่ (ซึ่งในเกมดังกล่าวมีการเขียนมูลค่าเอาไว้อย่างชัดเจน)

ปฏิกิริยาของคนอื่น ๆ ช่วยให้เราพอรู้ได้ว่าตัวเองอยู่ที่ระดับใดในสังคมการหาคู่ และมองหาคนที่อยู่ในระดับเดียวกับเรา

ที่มา: หนังสือ THE UPSIDE OF IRRATIONALITY
เขียนโดย Dan Ariely
นวดกระปู๋ นวดกระปู๋เชียงใหม่ นวดกระษัย ไซด์ไลน์ Sideline นวดน้ำมัน นวดอโรมา นวดแผนโบราณ อาบอบนวด ออน การบ้าน เรื่องเสียว ลายแทง หนังโป๊ AV เชียงใหม่

OsamaB

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ผมว่าการมีอะไรที่คล้ายคลึงกันเป็นสิ่งที่สำคัญมาก ๆ โดยเฉพาะเรื่องของทัศนคติ ความชอบ หรือแม้แต่เรื่องฐานะ การศึกษา การจะอยู่กันยาว ๆ นอกจากคนสองคนแล้วยังมีพ่อแม่แล้วก็สังคมที่คอยมองอยู่ด้วย

yium

• เด็กหัดแอ่ว
  • *

จะลองเอาไปปรับตัวเองดู  pongz

gamesmatch

• ว๊องแมน
  • *
  • Country: 00
    • เกมส์จับคู่

ขอบคุณครับ