-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เจตนารมณ์ของ lonely boy กับการโพส บทความธรรมะ  (อ่าน 2206 ครั้ง)

lonely boy

• บุคคลทั่วไป
เจตนารมณ์ของ lonely boy กับการโพส บทความธรรมะ
« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:39:57 »

วันสองวันนี้ ผมสังเกตว่า ห้องธรรมะนี้ มีคนโพสหรือเข้ามาดูกันน้อยกว่าห้องอื่นอื่นไปสักนิด

กระผมเลย อยากโพสบทความทําธรรมะ ต่างต่าง ที่เข้าใจง่ายง่ายได้อ่านกันคับ

ที่ผมโพสนี้ ผมไม่ได้ต้องการให้ครัยมองว่าเป็นคนธรรมะ ธรรมโม หรืออื่นใด

เพราะตัวกระผมเองก็ไม่ได้เป็นคนดีขนาดนั้น

เพียงเเค่อยากเผยเเผ่  บทความพุทธศาสนา ให้พี่พี่พี่เพื่อนเพื่อนได้อ่านกันในบอร์ด ของ cmxseed

จะมีคนโพสในกะทู้ของผมมั้ยเนี่ย ไม่สําคัญสักนิด ถ้ามีคนมาอ่าน เเล้วอาจได้มุมมองใหม่ใหม่ ตัวผมได้ได้อานิสงค์ ตัวผู้ อ่าน ก็ ได้อานิสงค์

ทุกกะทู้ของผมสามารถ สนทนาธรรมกันได้ทุกกะทู้

หมวดที่ผมหามาโพสก็ มี ธรรมมะสําหรับคนรุ่นใหม่ ธรรมะทั่วไป กดเเห่งภพภูมิ อภิญญาสมาธิ พวกนี้ครับ

ขออนุญาติผู้ดูเเลห้อง ณ ที่นี้ด้วย

ถ้าว่างผมจะหาเเล้วเเบ่งไปบทความไปเรื่อยเรื่อยครับ เพื่อเป็นประโยชน์ เเละมุมมองทางธรรมมะ ให้ เเก่ท่านผู้อ่าน ขอนี้พอใจ งุงิ อนุโมทนา สาธุ 09876
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:42:21 โดย lonely boy »

j007

Re: เจตนารมณ์ของ lonely boy กับการโพส บทความธรรมะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:56:49 »

ขอบคุณครับ สำหรับ กระทู้นี้......

สำหรับห้องนี้ ผมเปน มด ที่ดูแลอยู่ ผมคิดว่า ท่านน่าจะเหน pm ของผมไปบ้างแล้ว
เจตนาของผมคือ เมื่อท่านนำบทความจากเวปใด หรือ บทความจากที่ไหน
ขอความกรุณา ใส่ เครดิต ให้กับเจ้าของบทความด้วยครับ เพราะผมเชื่อว่า ท่านไม่ได้เขียนเอง

สำหรับบทความของ ท่าน จขกท. บางบทความ มันแสดงถึงความ เปนอัตตา ครับ
ผมไม่ทราบด้วยว่า ท่านนำมาจากไหน/ที่ใด แต่บทความที่เปนอัตตา ผมไม่อนุญาตครับ
เนื่องจาก ผมไม่ต้องการ บทความประเภท "ถ้าท่านทำบุญมาก ท่านจะได้เข้าเฝ้าสมเด็จพระพุทธเจ้า
แต่ถ้าทำบุญน้อย ท่านอาจจะได้อยู่หลังๆ " อะไรประเภทนี้ ผมว่า นี่คือสิ่งที่เปนอัตตา
และผมใคร่ขอลบบทความทั้งหมดนี้ทิ้งครับ เพราะ ผิดหลักธรรมของพระพุทธองค์
รวมทั้ง อภินิหารซึ่งล้วนเปน อวิชาด้วย สิ่งเหล่านี้ ผมได้แจ้งห้ามโพสไว้แล้ว....

สำหรับห้องนี้ ผมต้องการบทความที่เปน ข้อเตือนใจ เท่านั้น ผมเปิดกว้างครับ ทุกศานา/นิกายเลย
แต่ต้องมิได้แสดงถึง สิ่งที่ผมกล่าวมาเท่านั้น ผมขอถือว่า สิ่งเหล่า คือ กฏของห้องธรรมะ หล่ะกันครับ

อย่างไรก็ดี ก็ขอขอบคุณท่าน จขกท. มากนะครับ ที่สละเวลา หาบทความมาโพสให้.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:01:10 โดย ตาเจ »

roonaldo

Re: เจตนารมณ์ของ lonely boy กับการโพส บทความธรรมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:58:53 »

พอดีท่าน lne;y boy ก้อ pm มาหาผมแต่พอดี ผมรถล้ม รถรุ่นเดวกะท่านในลายเว็นอะ เหอๆๆๆๆ

เลยไม่รู้เรื่อง นอนโณงบาลไปสองวัน

ท่านเจก้อทำตามหน้าที่ไปแล้วครับบบ

ผมว่าน่าจะเข้าใจกันนะครับบ

รักท่าน

lonely boy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:58:59 »

ขอบคุณครับ สำหรับ กระทู้นี้......

สำหรับห้องนี้ ผมเปน มด ที่ดูแลอยู่ ผมคิดว่า ท่านน่าจะเหน pm ของผมไปบ้างแล้ว
เจตนาของผมคือ เมื่อท่านนำบทความจากเวปใด หรือ บทความจากที่ไหน
ขอความกรุณา ใส่ เครดิต ให้กับเจ้าของบทความด้วยครับ เพราะผมเชื่อว่า ท่านไม่ได้เขียนเอง

สำหรับบทความของ ท่าน จขกท. บางบทความ มันแสดงถึงความ เปนอัตตา ครับ
ผมไม่ทราบด้วยว่า ท่านนำมาจากไหน/ที่ใด แต่บทความที่เปนอัตตา
เนื่องจาก ผมไม่ต้องการ บทความประเภท "ถ้าท่านทำบุญมาก ท่านจะได้เข้าเฝ้าสมเด็จพระพุทธเจ้า
แต่ถ้าทำบุญน้อย ท่านอาจจะได้อยู่หลังๆ " อะไรประเภทนี้ ผมว่า นี่คือสิ่งที่เปนอัตตา
และผมใคร่ขอลบบทความทั้งหมดนี้ทิ้งครับ เพราะ ผิดหลักธรรมของพระพุทธองค์
รวมทั้ง อภินิหารซึ่งล้วนเปน อวิชาด้วย สิ่งเหล่านี้ ผมได้แจ้งห้ามโพสไว้แล้ว....

สำหรับห้องนี้ ผมต้องการบทความที่เปน ข้อเตือนใจ เท่านั้น ผมเปิดกว้างครับ ทุกศานา/นิกายเลย
แต่ต้องมิได้แสดงถึง สิ่งที่ผมกล่าวมาเท่านั้น ผมขอถือว่า สิ่งเหล่า คือ กฏของห้องธรรมะ หล่ะกันครับ

อย่างไรก็ดี ก็ขอขอบคุณท่าน จขกท. มากนะครับ ที่สละเวลา หาบทความมาโพสให้.....

ท่านก็น่าจะเห็น ที่ผมตอบกลับไปเหมือนกันนะครับ
ขอบคุณคับ

บทความทุกข์บทความส่วนมากเป็น พระอรหันต์เจ้าได้สอนไว้ อย่างเช่น หลวงปู่ เทส หลวงตามหาบัว ล้วนสอดเเทรก ธรรมะ เเละ ข้อคิดลงไปในนั้นเเสดง เมื่อพระเป็นผู้เขียน

กิจของสงอย่างเช่น หลวงปู่ เทส หลวงตา มหาบัว หลวงปู่ทวด รัย นี้ ท่าน ไม่มีหน้าที่ ทํา อวิชชา ครับ ให้เกิตรท่านด้วยครับ คบนับถือพวกท่านทั้งประเทศ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:08:56 โดย lonely boy »

lonely boy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:00:10 »

บทความดีดี ที่ผมเอามาโพส เครดิตเวปพลังจิต ครับ เอามาหลายที่ง่ะ หาหามาให้อ่านกัน

1ideal

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:10:07 »

อนุโมทนา ครับ

เว็บพลังจิต ผมก็เป็นสมาชิกมาตั้งแต่ปี 2005 แล้วเช่นกันครับ

เป็นเว็บที่เผยแพร่พุทธศาสนาที่ครบถ้วนจริงๆ ;kljj

avanza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:11:11 »

ss ขอธรรมะ จงอยู่คู่โลก

j007

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:14:38 »

เฮ้อออ.....กลายเปนประเด็นขึ้นมาได้

ผมใช้คำว่า อัตตา ครับ......

ส่วนคำว่า อวิชา นั้น ผมกล่าวเสริมครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:17:56 โดย ตาเจ »

chocokizz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:19:46 »

เอาเป็นว่าก้อคัดกรองมั่งก้อดีเนาะ

รู้สึกว่ามันเยอะ เข้าใจนะว่าอยากให้คนได้อ่านกัน

แต่แค่คุณเครดิตว่ามาจากเว็บพลังจิตก้อทำเหมือนพี่ 1ideal ค่ะ

แนะนำเว็บเค้าดีกว่าแล้วให้เค้าตามอ่านกันที่พลังจิตอ่ะเนาะ

เพราะน่าจะดีกว่าก้อบเค้ามาลงเยอะๆมันดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลย

อีกอย่างอาจทำให้คนเข้าใจผิดว่าปั่นกระทู้ได้นะคะ(ฟ้ารู้ดีค่ะว่าคุณไม่มีเจตนาปั่นกระทู้)

เอาเป็นว่าคัดกรองด้วยละกันค่ะ ยังไงกฏห้องก้อเป็นกฏเนาะ เดด

Yasito

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:20:12 »

เห็นด้วย ที่จะลงเครดิตที่ท่านไปเอามานะคะ

เผื่อจะได้ตามไปอ่านบ้าง

จริงๆก็ตามอ่าน กระทู้ของท่านบ้าง นะคะ แต่ไม่รู้จะเม้นอะไร

ขอบคุณที่นำสาระดีๆมานำเสนอค่ะ  09876

lonely boy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:26:39 »

เเนะนําเวปพลังจิตจ้า เอามาจากเวปพลังจิต ขอโทดจ้า ไปดูด้วยละกันจ้า

lonely boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:30:24 »

ที่เอามาลงที่นี้ ก็บอกไม่เเล้วน่ะจ้า ว่าเห็นห้องมันเงียบเงียบ อยากลง ธรรมะประดับบอร์ด ของเวปบ้างจ้า ขอโทดจ้า  lkkjjh

เเล้วทุกกระทู้ที่เอามาก็คัดกรองเป็นอย่างดีเเล้วจ้า ล้วนเเต่มี สาระทุกกะทู้จ้า

snooopy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011, 11:59:43 »

อนุโมทนาครับ  ;kljj

Bear69

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มีนาคม 2011, 00:06:22 »

คนน้อยเพราะจุดประสงค์ คนเข้าเว็บคงไม่ใช่ห้องนี้อะคับ
อย่างผมยังไม่คิดว่าจะมีห้องนี้อยู่ในเว็บด้วย
เพิ่งเห็นวันนี้เอง ลองเข้ามาดูว่าคุยไรกัน

num18

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 18:27:23 »

uiuo แวะมาทักทายในห้องธรรมมะครับ  ถ้าผมพอมีเวลาว่างจะเข้ามาสนทนาธรรมด้วยครับ

aspd190

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 10:23:01 »

ผมเข้าหมดทุกห้องครับ ;khhg

wanderland

• เด็กทะลึ่ง
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 01:25:18 »

scary อ่านห้องธรรมะวันเน้หลายรอบแล้ว แต่ก็นะคับอะไรที่มันเป็นความรู้อ่านไปก็ไมเสียหาย

PLAYBOY ขั้นเทพ

• V.I.P.
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +6/-2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 กันยายน 2015, 19:02:20 »

ชอบครับ อยากให้ update เยอะๆ
***** PLAYBOY ขั้นเทพ #  PRESENTS   การบ้านสะท้านปฐพี   ==> ความมันส์!..กำลังจะบังเกิดแล้วครัชพี่น้อง *****

ขุนแผน นกป.

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 กันยายน 2015, 19:09:32 »

hgjhg ขอบคุณบทความดีๆของเวปครับ

watza1045

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015, 20:40:46 »