-->

ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า "ของเสริม" แปลว่าอะไรเหรอครับ?  (อ่าน 1388 ครั้ง)

Metaligus

• บุคคลทั่วไป

ผมเห็นตามเวปแล้วก็เจ้าของร้านพระเค้าพูดถึงผมก้ได้แต่เออๆออๆไปแต่ไม่รู้ความหมายน่ะครับ

ช่วยทำให้ผมกระจ่างที

ขอบคุณครับ

3p

Re: คำว่า "ของเสริม" แปลว่าอะไรเหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 12:46:23 »

ของเสริม หมายถึง ของที่ทำเพิ่มขึ้นมาจากที่บอกไว้ เช่น สร้าง5000องค์ แต่ถ้ามีของเสริมหมายถึงอาจสร้างมา 7-8 พัน
โดยของที่สร้างมา ใช้แม่พิมพ์เดียวกัน ทำให้แยกไม่ออก แต่ของที่ทำเสริมอาจไม่ได้ร่วมพิธี เป็นการแอบทำขึ้นมาส่วน
คนที่แอบทำได้ ส่วนมากก็เป็นพวกกรรมการกับโรงงานผลิตที่ฮั้วกัน สมัยใหม่โดยมาจึงมีการทำลายแม่พิมพ์ทิ้ง หลังจาก
จัดทำจนครบจำนวน พร้อมทั้งตอกโค๊ดเพิ่ม..
 ;khhg

Metaligus

Re: คำว่า "ของเสริม" แปลว่าอะไรเหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 14:48:38 »

เข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณครับ

hearya

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 16:40:06 »

เป็นเจตนาที่ไม่บริสุทธิ์ เกิดจากความโลภของคนบางกลุ่ม เมื่อกระแสพระแรง และแพงขึ้น

p_nuin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 18:00:59 »

ของเสริม คือพระที่บล็อคพิทพ์ยังไม่โดนทำลายหลังจากสร้างพระเสร็จ แต่โดนคณะกรรมการหรือคนใกล้ชิดของวัดขโมยไปสร้างพระเอง เพื่อนำไปปล่อยเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว คือไม่ได้นำพระไปปลุกเสก ซึ่งทั้งพิทพ์ ทั้งเนื้อทุกอย่างเหมือนของแท้ทุกประการ ghjk

in zen bone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 10:58:24 »

หากินบนความศรัทธา ของผู้อื่น ขอปะนามครับ

puipui24

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 15:29:36 »

หากินบนความศรัทธา ของผู้อื่น ขอปะนามครับ

ขอร่วมประนามด้วย เพราะพระจะดูไม่ออกเลย

เด็กดี...

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 15:33:14 »

ขอร่วมประนามด้วย เพราะพระจะดูไม่ออกเลย
+1ครับ อยากได้กุมารของหลวงพ่อพูลยังมิกล้าเลย หลวงพ่อท่านมรณะภาพไปตั้งแต่ปี48 จนทุกวันนี้ของยังไม่หมดเลยครับ ออกมาเรื่อยๆ piuyty
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2010, 16:59:42 โดย เด็กดี... »

zeedzaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 23:00:41 »

เข้าใจแล้วครับ