-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เฮีย chon ครับ มีเรื่องคำถามเรื่องคอมปรึกษาครับ  (อ่าน 1164 ครั้ง)

mammos69

• บุคคลทั่วไป

ผมจะซื้อคอมตัวใหม่แบบตั้งโต๊ะอีกเครื่อง ผมมีข้อสงสัย ผมเริ่มคำถามเลยนะครับ
1.บ้านผมชั้น2เป็นบ้านไม้ กลางวันร้อน ผมเอาคอมตัวใหม่ไว้จะมีผลกระทบไหมครับ มีทีวี มีเครื่องเสียง เครื่องเล่นดีวีดี อยู่ด้วย ตอนกลางคืนผมเปิดแอร์ ผมอยากเล่นตอนกลางคืน จะได้ดูลูก ที่สำคัญมันไม่มียุงและเย็นดีครับ ตัวเดิมไว้ข้างล่างครับ
2.งบประมาณ12000-15000 บาทเฉพาะcpu ไม่รวมจอ-ลำโพง-ups ได้สเป็คไหนครับ ผมใช้แค่ดูหนัง ไรท์หนัง เล่นเนท เล่นเกมส์ฟุตบอลเวอร์ชั่น11 รบกวนหน่อยครับ
3.งบประมาณ20000-30000 ซื้อโนตบุคยีห้ออะไรดีครับ

chon

Re: เฮีย chon ครับ มีเรื่องคำถามเรื่องคอมปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007, 04:33:21 »

ข้อแรก ไม่มีผลครับ จะมีก็แต่เสียงของเครื่องที่จะดังนิดหน่อยเท่านั้น
ส่วนข้อสองข้อสาม ขอเช็กสเป็กในท้องตลาดหน่อยน่ะครับ เพราะว่า รุ่น ราคา ของคอมพิวเตอร์นั้น เปลี่ยนแปลงเร็วมาก

mammos69

Re: เฮีย chon ครับ มีเรื่องคำถามเรื่องคอมปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007, 13:07:55 »

ขอบคุณมากครับ :o :o :(

chon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 20:24:58 »

ขอตอบข้อสามก่อนน่ะครับ เพราะมีเวลาดูแค่โน๊ตบุค เท่านั้น ส่วนพีซี รอสักกำ โน๊ตบุคส์ ราคาในช่วง  2หมื่น ถึง 3หมื่น นั้นเสป็กไม่ต่างกันเท่าไรนัก มีแตกต่างกันนิดๆหน่อยๆแล้วแต่ชอบใจครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนในราคาเท่ากัน ป๋าจะแนะนำให้ใช้ของ มีแบรนด์หน่อยที่เป็นของญี่ปุ่น เมกา ไม่ก็ยุโรปครับ เพราะว่าทนทานกว่า ไต้หวัน หรือของไทยมาก เพราะป๋าเคยใช้ของไทยที่ประกอบมาจากไต้หวัน คือ Atex แล้วก็ Acer มาก่อน เคสแตกละเอียดใช้ได้ไม่กี่ปี ต่างกับพวก hp compaq ibm fujitsu ที่ยังใช้งานได้อยู่เลยครับ แต่ปัจจุบันของAcer ดีขึ้นมาบ้างแล้วแต่ถ้าจะให้ชัวรืเล่นของพวก ญี่ปุ่น เมกาดีกว่าน่ะครับ จุดเด่นของแต่ล่ะยี่ห้อคือ ถ้าเป็น Acer หรือ BTO หรือยี่ห้อของไต้หวันจะมีกล้องแถมมาให้ แต่ถ้าเป็นของ hp กะ compaq จะมีพวก card reader มาให้ แต่ส่วนมากจะรับประกัน เพียงแค่ปีเดียวเท่านั้น ที่รับประกัน สองปี ก็มี Asus ส่วนสามปีก็มี IBM ถ้าให้ป๋าเลือกน่ะ ป๋าเลือก IBM เพราะว่าทนมาก แล้วก็รับประกัน สามปีด้วย เครื่องที่ป๋าใช้ก็ใช้ IBM ใช้มาปีที่สอง จอเดี้ยงยังเคลมเปลี่ยนจอใหม่ได้เลย ไม่เหมือน เพื่อนป๋าซื้อ BenQ สองคน จอแตกทั้งคู่ ยังไม่ถึงปี เคลมไม่ได้ อันนี้มันก็แล้วแต่รุ่นน่ะ เลือกเอาว่าจะเอา ประกันกี่ปี ส่วนสเป็กอื่นๆใกล้เคียงกันมากแล้วแต่ชอบ รูปลักษณ์ด้วยน่ะ  เทียบราคาเทียบสเป็กกันรุ่นต่อรุ่นดีกว่าชอบอันไหนเลือกอันนั้น ถ้าให้ป๋าเชียร์น่ะเลือกยี่ห้อที่รับประกันนานๆอย่าง IBM หรือยี่ห้ออื่นๆที่รับประกัน สามปี ดีที่ซู้ดดดดดดดดด

ป๋าchon

mammos69

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2007, 12:52:19 »

ขอบคุณมากครับ ผมว่ารับประกัน3ปีดีที่สุด เพราะ3ปีเราก็เปลี่ยนใหม่พอดี

chon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2007, 17:28:37 »

ผมจะซื้อคอมตัวใหม่แบบตั้งโต๊ะอีกเครื่อง ผมมีข้อสงสัย ผมเริ่มคำถามเลยนะครับ
1.บ้านผมชั้น2เป็นบ้านไม้ กลางวันร้อน ผมเอาคอมตัวใหม่ไว้จะมีผลกระทบไหมครับ มีทีวี มีเครื่องเสียง เครื่องเล่นดีวีดี อยู่ด้วย ตอนกลางคืนผมเปิดแอร์ ผมอยากเล่นตอนกลางคืน จะได้ดูลูก ที่สำคัญมันไม่มียุงและเย็นดีครับ ตัวเดิมไว้ข้างล่างครับ
2.งบประมาณ12000-15000 บาทเฉพาะcpu ไม่รวมจอ-ลำโพง-ups ได้สเป็คไหนครับ ผมใช้แค่ดูหนัง ไรท์หนัง เล่นเนท เล่นเกมส์ฟุตบอลเวอร์ชั่น11 รบกวนหน่อยครับ
3.งบประมาณ20000-30000 ซื้อโนตบุคยีห้ออะไรดีครับ

ตอบข้อสองครับ งบ 12000-15000 บาทได้สเป็กประมาณนี้ครับ

CPU       Intel? Pentium? Dual-Core Processor E2140 (1.6GHz, 800MHz FSB, 1MB)   
 Mainboard        ASUS P5L-VM-1394   
 Harddisk     Seagate Barracuda 7200.10 SATA 160GB Hard Drive
RAM      Kingston? 1GB 667MHz DDR2 Non-ECC CL5 DIMM     
DVD RW      Asus DRW-1814BL 18x DVD+/-RW (+/- R DL) 14X DVD-RAM Drive-Black       
Case       400W
      ราคา  13,000 บาท

** หากลด CPU เป็น Pentium 4 631 (3.0GHz) ราคาลดลงได้ 600 บาท

ป๋าchon