-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ความในใจพีอาร์ร้านนวด  (อ่าน 3572 ครั้ง)

เฒ่าใจแตก

• V.I.P.
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +7/-1
    • กดติดตามเฟสพี่เฒ่าได้นะจ๊ะ https://www.facebook.com/groups/SpoiledHusband/
ความในใจพีอาร์ร้านนวด
« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2018, 16:13:00 »

บทความโดนใจจาก พีอาร์ที่หล่อที่สุดในเชียงใหม่ ประจำร้าน นกป แห่งหนึ่ง
พี่เฒ่าอยากให้อ่านกัน จะเป็นประโยชน์มากๆ
บทความต่อไปนี้ พี่เฒ่าขออนุญาตน้องเค้ามาแล้วนะครับ เชิญติดตามได้

นาน ๆ จะมีสาระกับเขาซักที ลองอ่านดูนะครับนักเที่ยวทั้งหลาย ขอให้โชคดี

1. ศึกษาข้อมูลเตรียมตัวให้ดี
มีเยอะแยะไม่ว่าจะเป็น bathlover kapooclub spasum หรือ cmxseed
ชอบร้านไหน แอดไลน์หรือโทรไปสอบถามก่อนเพื่อสอบถามข้อมูลกันพลาด
ส่วนใหญ่ร้านพวกนี้จะอัพเดทประจำวันอยู่แล้ว
ถ้าในเว็บไซต์ส่วนใหญ่จะเป็นกระทู้ที่ปักหมุดไว้ ลองดู
ผมเชื่อว่าไม่เกินความสามารถของคุณแน่นอน

2. ไม่ใช่ที่หาแม่ของลูก เมีย แฟน กิ๊ก ฯลฯ
ผมพูดได้เลยว่าไม่มีน้องคนไหนหรือใครอยากที่จะมาทำงานตรงนี้หรอก
ส่วนน้อยเท่านั้นที่จะจริงจัง ส่วนใหญ่มีเหตุจำเป็นให้ใช้เงินทั้งนั้น
เราจ่าย เขาจัดให้ วิน ๆ แฟร์ ๆ พบกันคนละครึ่งทาง
บางคนอยากได้นางฟ้าผมบอกเลยผมหาให้คุณไม่ได้ ที่คุณได้รับก็คือการบริการ
ไม่สวย ไม่โดน เราไม่ว่าแต่บางทีก็เกินไป
มาคนเดียวเรียกทั้งหมดร้านมาสิบกว่าคนให้คุณดู คุณถามกลับมามีแค่นี้เหรอ ครับมีแค่นี้แหละครับ
สวยกว่านี้เสี่ยอุ้มไปหมดแล้วครับพี่ มีปัญญาเลี้ยงก็ไปหาตามมหาลัยนะครับ บาย !!!

3. เอามาแค่เงินและตัว ใจไม่ต้องเอามา
โอกาสน้อยมากกว่าจะเจอคนที่ใช่ คนที่ถูกคอ 1 ใน 100 เลยก็ว่าได้ที่จะเจอซักราย
เชื่อผมครับว่ารอเขาเลิกงาน หรือว่าก่อนเข้างาน พาเขาไปกินข้างนอกเถอะถ้าเขายอมไป
บางทีมีใจกับเขาแล้วเข้ามาที่ร้านเห็นเขาขึ้นงานกับคนอื่นก็ฟูมฟาย เวิ่นเว้อ
แล้วใครครับที่รับปัญหานี้ คนกลางอย่างพีอาร์ไงครับ พูดจริงไม่ได้มี่สวนได้ส่วนเสียกับตรงนี้เลย
ถ้าคิดจริงจังต้องรับได้ งานคือเงิน งานคืองาน ถ้าคุณเลี้ยงเค้าไม่พอค่าใช้จ่ายของเขา
ก็ปล่อยให้เขาทำงานเถอะครับ หรือบางคนชอบจริงมาขึ้นทุกวัน มาขึ้นที 3 - 4 คอร์ส
ถ้ารวยไม่เดือดร้อนก็แล้วไปแต่ถ้าคิดได้ เก็บไว้ให้ตัวเองบ้างก็ดีครับ เห็นจมมาหลายรายละครับ

4. กรุณาคอนเทรคกับร้านโดยตรงดีกว่าครับ
บางทีผมก็งงกับลูกค้าบางคนนะครับ รู้ด้วยว่าน้องคนไหนมาวันไหน เห้ย!!! ถึงกับตกใจ
ไอตัวกระผมยังไม่รู้เลย พี่คนนี้ล่อมาขอจองก่อนซะละ ปัญหามันจะตามมาบ่อย ๆ
เช่น จองกับน้องแต่ผมจองให้กับอีกคน คราวนี้แหละคิวชนกันเละเทะ ใครครับแก้ปัญหา ผมไง
พวกนี้จะมีข้อด้อยคือ อยากได้น้ำแรก ต้องเป็นที่หนึ่งเสมอ ครับผมเข้าใจว่ามันสดใหม่กว่า
แต่ระบบมันล่มไปหมดแล้ว คราวหน้าก็ให้น้องรับรอบจองละกันครับคุยกับน้องเองเลย
ผมจะได้หาเวลาไปหาลูกค้าให้กับเด็กคนอื่นดีกว่าครับ

5. ถามเกินกว่าขอบเขตความจำเป็น
ถ้าถามเรื่องสเป็คต่าง ๆ ของแต่ละคน หรือว่า งานแต่ละคนเป็นแบบไหนผมไม่ว่า
บางคนมาถามผมว่า "น้อง......กลับหรือยังครับ"
ผมก็ตอบกลับไปว่า "ครับ พึ่งกลับเมื่อกี้นี้เองครับพี่ คนใจเปลี่ยนเป็นคนอื่นไหมครับ"
เห้ย แกดันถามต่อ "น้องกลับยังไงเหรอครับ"
ผมก็ตอบไปว่า "ไม่ทราบเหมือนกันนะพี่เห็นแกบอกจะขึ้นรถอาเขต พี่จะไปส่งเหรอครับ"
เขาก็ตอบกลับมาว่า "ครับ เดี๋ยวผมไปส่งก็ได้นะ" โหแบบนี้ก็มีเว้ย
สงสัยเป็นประเภทเดียวจากข้อ 3. หลากหลายมากครับสำหรับคำถามประเภทนี้
" น้องเป็นคนที่ไหน" ผมจะตอบให้ "เป็นคนทุกที่ที่อยู่ตรงนั้นอ่ะครับ"
คือยังไง ขึ้นงานกับสาวเหนือ แล้วเหมือนได้ขึ้นบนยอดดอยอินทนนท์เหรอ
ขึ้นงานกับสาวใต้ เหมือนได้ไปดูหนังตะลุง ขึ้นงานกับสาวอีสาน เหมือนได้ไปดูรถแข่งที่สนามบุรีรัมย์
หรือไงบอกผมหน่อย ไอที่เด็ดสุดมีคนแก่คนนึงชอบถามว่า
คนนี้เป็นไงตรงนั้นปิดสนิทหรือเปล่า จุกสีอะไร หินงอกหินย้อยไหม
ผมอยากตอบกลับไปเหลือเกิน "Hee นะพี่ ไม่ใช้ถ้ำ
ไอสัส อยากรู้เป็นไงมึงไปมุดถ้ำช่วยทีมหมูป่า 13 คนนู้น
ไอเหี้ย มึงจะมานวดหรือว่ามาทำวิจัยอะไรวะ"

6. อย่าเอาคำว่า นกป. ไปเปรียบกับพวก ออน. ซล.
ที่เรียกกันว่า นกป นั้นคือ นวดกระปู๋ หลัก ๆ ในคอร์สผมจะอธิบายให้ว่าจะมีการอาบน้ำ นวด
ใช้เจลหรือน้ำมันบอดี้ทูบอดี้ ใช้มือช่วยให้อาจจะคล้ายกับอาบอบนวด แต่มันจะไม่มีนาบ แค่นั้น
บางคนเหมารวมซะเป็นอ่างเลยนะครับ
ในสมัยก่อนมันไม่ใช่ถอดหมดแบบนี้ ถ้าจะถอดต้องจ่ายเพิ่มให้น้องนะครับ
หรือบางคนนวดแบบไม่ถอดเลยก็มี แล้วมันต่างกับแผนไทยตรงไหน
มันต่างกันตรงที่ว่า น้องที่นวดหน่ะ สดกว่า ใสกว่า ไม่ใช่เป็น รุ่นแม่ รุ่นป้า มานวดให้นะครับ
สมัยก่อนบางคนกว่าจะเห็นทั้งตัวหมดเป็นหมื่นก็มี
แต่เดี๋ยวนี้อะไรมันนก็เปลี่ยนไปตามกาลเวลา จ่ายง่ายขึ้น รวดเร็ว
คร่าว ๆ นะครับ พอจะเห็นภาพความแตกต่างกันไหม

7. เหล่าวีไอพี สิทธิพิเศษเหนือมนุษย์ X-men Avenger ทั้งหลาย พวกชอบอ้างรู้จักเจ้าของร้าน
หยุดเถอะครับถ้าไม่อยากให้โดนหมั่นไส้ เพราะกลุ่มคนที่เขาซี้จริงหรือรู้จัก
เขาจะไม่แสดงตัวแบบนี้ จงอยู่ในฐานะบุคคลธรรมดา ที่อยากจะมาผ่อนคลาย
ผมพร้อมที่จะบริการเสมอ แต่ถ้ามาแบบนี้ก็เชิญพี่คุยกับเจ้าของร้านเองเลยละกันนะครับ

8. อย่าทำตัวเป็นพวกคอรัปชั่นเหมือนนักการเมือง
พวกนี้มักจะเป็นนักสอดแทรกคิว แทรกนู้นแทรกนี้ พวกชอบนี้ทำระบบล่ม
ไม่เคยจะเคลียร์เวลาของตัวเอง ชอบเบียดเบียนผู้อื่น
ขอเถอะครับมีวุฒิภาวะแล้วเงินก็หาเองได้แล้ว รู้จักจัดการกับเวลาด้วยนะครับ
บางคนหนักข้อ ยัดตัง ให้ใต้โต๊ะ ไอเหี้ยเอ้ย พวกมึงโตมายังไงกันวะเนี่ยะ

9. กลุ่มคนที่จองไว้แล้วไม่มา ไม่รับสาย ปิดมือถือหนี หรือ จองแล้วขอดูคนอื่นได้ไหม + เปลี่ยนคน
ขอบอกเลยว่าเหี้ยที่สุด เห็นแก่ตัวมาก ถ้าทำแบบนี้แล้วสบายใจนะ
ขอบอกได้เลยว่า เตรียมเปลี่ยนเบอร์อื่นโทรมานะครับ เพราะว่าเบอร์คุณอยู่ในแบล๊คลิสต์แล้ว
ผมไม่รู้ว่าจะเป็นการสกัดรอบจากร้านคู่แข่งหรือเปล่า
แต่ผมไม่เคยไปทำแบบนี้กับใคร สู้กับด้วยกลวิธีการตลาดจะดีกว่ามั้ย
และพวกที่จองแล้วขอดูคนอื่น ผมอยากจะบอกว่าพี่ลงงานเสร็จแล้วค่อยดูดีไหมครับ
ถ้าพี่ดูแล้วพี่เปลี่ยนคิดเหรอว่าน้องเค้าจะโอเค ถ้าไม่ชัวร์ก็เข้ามาดูหน้าร้านครับ น้องเค้า
เสียทั้งใจ เสียทั้งเวลา เสียทั้งโอกาส ครับบอกไว้เลย

10. ริอย่าขอภาพแบบเปิดหน้า
ให้เกียรติซึ่งกันและกันเป็นคำที่ใช้ได้เสมอ ผมเข้าใจว่าอยากเห็น
ถ้าไม่เป็นภาระเกินไปหรือว่ามีใจอยากเที่ยวแล้ว แวะเข้ามาดูเถอะครับ
ไม่โดนไม่ว่ากัน ดีกว่ามาว่า น้องไม่เห็นเหมือนในรูปเลย
ผมรู้ถึงแม้ไม่เอาไปเปิดเผยที่ไหน แต่ถ้ามันหลุดแล้วมันหลุดเลยนะครับ วงการนี้มันไวกว่าที่คิดนะครับ
หรือว่าพี่อยากแลก ผมให้รูปเปิดหน้าน้องให้พี่ แล้วผมขอแคปหน้าพี่ในไลน์มาลงเฟซบุ๊คได้ไหม
พี่จะชอบไหมครับ ลองถามตัวเองดู ตางคนต่างมีภาระหน้าที่ไม่เหมือนกัน เผื่อไว้คนละครึ่งทางนะครับใจเขาใจเรา

11. อย่าเอาน้องแต่ละคนมาเปรียบเทียบกัน
คนเราเกิดมาไม่เหมือนกันครับ ถ้าอยากได้งานแบบคนนู้นก็ขึ้นคนนู้นเลยครับ ชัวร์ดี
จะได้ไม่เสียเวลาด้วย รูปแบบการบริการของจะแตกต่างกันไปแต่ละสไตล์
อย่าไปคาดหวังมากครับว่าจะบริการเหมือนกัน
ผมบอกเลยว่ามันไม่เคยมีที่เหมือนกัน ถ้าคิดว่าคนนี้ตรงสเป๊คก็จัดไปเลยครับ
ถ้างานหล่นมาก็บอกทางร้านได้ ถ้าน้องเขาผิดจริงทางร้านยินดีคืนเงินอยู่แล้วครับ
หรืออาจจะชดเชยตามความเหมาะสมครับ

12. อย่าเอาร้านแต่ละร้านมาเปรียบเทียบกัน
ร้านแต่ละร้านสไตล์ไม่เหมือนกัน ถ้ายอมเปิดใจไปร้านไหน จงเข้าใจคอนเซ็ปร้านนั้นครับ
จะมาว่า ทำไมที่นี่แพงกว่าที่นู้น ทำไมที่นู้นทำแบบนี้ได้
ถ้าทำแบบนี้ผมบอกเลย พี่จะเป็นคนไม่จะไม่พบเจอประสบการณ์ใหม่
ลองเปิดใจดูครับ เงินทองไม่ตายก็หาใหม่ได้
กล้าที่จะเที่ยวแบบนี้แล้ว ต้องใจใหญ่หน่อย มันไม่มีที่ไหนสมบูรณ์ 100% หรอกครับ
แม้จะเป็นตัวพี่เองก็ตาม ทุกร้านน้อมรับฟังคำติชม พร้อมที่จะแก้ไขเสมอครับผมบอกได้เลย

13. ต่างกรรมต่างวาระใช้ได้เสมอ
ทิ้งท้ายไว้นะครับ อยากได้บริการแบบไหนปฏิบัติกับน้องเขาแบบนั้น
คำว่า ต่างกรรมต่างวาระใช้ได้เสมอ บางคนรุนแรง เอาเปรียบ
คิดเหรอครับว่าเค้าจะบริการเต็มที่ ไม่มีทาง เค้ากลัว
เค้าไม่มีใจทำงาน ก็เท่ากับว่าพี่หล่นไปครึ่งหนึ่งแล้วนะครับ
หรือบางคนอยากได้งานที่เต็มที่ แต่มาเที่ยวตอนสามสี่ทุ่ม มันก็ไม่ใช่
เคลียร์ตัวเองครับ มาช่วงซักเที่ยง ๆ บ่าย ๆ เครื่องกำลังติดเลย ฟิตแน่นอน
พีอาร์เป็นแค่คนแนะแนวทางครับ จงเชื่อสายตา เชื่อใจตัวเอง เลือกแล้วลุยครับ ขอให้โชคดี

เป็นไงครับ โดนไหม ทีนี้ใครพอจะรู้ตัวว่าเป็นแบบนี้ก็แก้ไขกันได้นะครับ
สนใจเข้ากลุ่มไลน์พี่เฒ่าทักมาได้ที่ id line: ac_actor

Buygonnoii

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: ความในใจพีอาร์ร้านนวด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2018, 09:12:38 »

Mookung

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2018, 06:33:35 »

pongz 

nhuyseasky

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2018, 22:05:36 »

พี่เฒ่าผู้ที่เข้าใจทุกฝ่าย มายไอเ.้.า  pongz pongz

moomookung

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2018, 15:37:48 »

ทู้นี้มีประโยชน์มาก  pongz

x11

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2018, 19:57:12 »

GjBro

• ว๊องแมน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2018, 01:54:28 »

peak mak kab  ;khhg

kokpoo

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2018, 21:26:52 »

เข้าใจเลยครับ

mice13

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2018, 11:40:07 »

เข้าใจแล้วครับพี่เฒ่า

tata6868

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 19:39:16 »

ครับ รับแซบ eta08

omega

• เด็กหัดเสียว
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2018, 09:33:22 »

ขอเสริม 1 ข้อ

นักเที่ยวอยากให้น้องทำให้แบบไหน (รู้ตัวเองดี) แล้ว เราก็รู้ว่า น้องมาทำงานตรงนี้ อยากได้ตัง เพราะความจำเป็น ทิปๆไปเถอะ แล้ว บริการจะดีไปเองครับ (น้องไม่ได้เรียกร้อง) 

ใครเคยเที่ยวแล้ว รู้สึกไม่เต็ม 100 ลองทำดูครับ เจอหน้า ทิป ไป 500 เสร็จแล้ว ถูกใจ เกิน 100 ทิป หลังงานอีก 500 แบบนี้ คราวหน้า มา รับรอง น้องๆรู้ทุกคน น้องอยากจะบริการเราเต็มที่ ถือว่า เรามีน้ำใจ

ลองทำดูครับ

ero-tic

• *
  • Country: 00
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2018, 10:37:01 »

กระทู้ดีมีคุณภาพ

parabelum1911

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2018, 12:50:28 »

lexnard

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มกราคม 2019, 17:44:34 »

แนวทางดีครับ

13rabbit

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 เมษายน 2019, 01:48:37 »

กระทู้คุณภาพ