-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการฝังเข็ม  (อ่าน 8850 ครั้ง)

kier3

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่องการฝังเข็ม
« เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 09:22:54 »

ผมได้รับอุบัติเหตุ  มีอาการกล้ามเนื้อหลังอักเสบเรื้อรับ  รักษามานานหลายปีแล้วก็ไม่หาย  ผมไปโรงพยาบาลรักษาด้วยการ Us ยิงแสง ยืดกระดูก ก็ไม่หาย  มีคนแนะนำว่าไปลองฝังเข็มดูอาจจะดีขึ้นก็ได้  เลยอยากถามร้านฝังเข็มที่เชียงใหม่ร้านใหนดีครับ  เพราะ  ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน  กลัวทรุกหนักกว่าเก่า  ใครรู้อะไรช่วยแนะนำด้วย ( ลืมบอกกลามเนื้อที่อักเสบเป็นบริเวณซี่โครงหลังด้วยซ้านไม่ใช่กระดูกสันหลังหรือกระดูกนะครับ  ถ้าสำผัสดูจะมีความแข็งเป็นไตอยู่ใต้ผิวหนัง )  ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ  งานนี้ผมขอข้อมูลที่ใช้ได้เลยนะครับ   dsgjsd

albatross

Re: สอบถามเรื่องการฝังเข็ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 09:34:36 »

.....ที่ รพ. สวนดอก กะ รพ. นครพิงค์ก็มีคับ.....

แต่ถ้าไม่นั่นลองไปที่ อัจฉรา - อาทิตย์ คลีนิคดูก็ได้คับ จะอยู่แถวๆทางเข้ากองบิน 41 อ่ะคับ......ที่นี่นักก๊ฬาของเชียงใหม่ก็ไปใช้บริการเยอะอยู่เหมือนกัน....

รู้สึกว่าคุณหมอที่นี่เค้าจะมีใบรับรองด้วย ถ้าไงลองไปปรึกษาคุณหมอดูก่อนก็ได้คับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2010, 09:36:50 โดย albatross »

pitiosis

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 12:00:19 »

ท่านคงจะเป็น Myofacial pain syndrome ครับ  จากที่อ่านนะ  โรคนี้ฝังเข็มมีประโยชน์ครับ  ช่วยได้ 

เค้าบอกว่าเวลาเราเอาเข็มไปแทงๆ มัน กล้ามเนื้อมันจะคลายครับ  ถ้าไม่หายจิงๆ ก็ฉีด Steroid ครับ

ให้กล้ามเนื้อตรงนั้นมันตายเป็นพังผืดไปคับ

Gimhorseng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 12:38:49 »

จริงๆ เพื่อนผมเคยเป็นกล้ามเนื้ออักเสบเรื้อรังที่แขนครับ ฝังเข็มอยู่เป็นเดือนเหมือนกันครับ ปัจจุบันหายแล้ว

เอาไว้เดี๋ยวผมจะสอบถามเพื่อนมาให้นะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาช่วยแชร์  hgjhg

ขอให้หายไวๆ ครับ รักษาสุขภาพ ทานวิตามิน ออกกำลังกาย บริหารบ่อยๆ ครับ ช่วยท่านได้!

kier3

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 16:16:08 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ดูแล้วน่าจะเป็นทางรักษาอีกอย่างที่ดีนะ  วันนี้ผมก็ไปหาหมอมาเรื่องหลังเนี่ยละ  หมดก็แนะนำว่าลองดูก็ดี  แต่ก็ยังกลัว ๆ เคยแต่เจอะเขา  ไม่เคยให้ใครมาเจอะเราเลยครับ   ghjk

vrc

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 14:08:58 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ดูแล้วน่าจะเป็นทางรักษาอีกอย่างที่ดีนะ  วันนี้ผมก็ไปหาหมอมาเรื่องหลังเนี่ยละ  หมดก็แนะนำว่าลองดูก็ดี  แต่ก็ยังกลัว ๆ เคยแต่เจอะเขา  ไม่เคยให้ใครมาเจอะเราเลยครับ   ghjk

ไปลองฝังมารึยังครับ เป็นอย่างไรบ้าง  gsdgdgs

Phayathai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 23:14:42 »

ลองเข้าไปดูที่ www.praivechs.com ดูสิครับ แล้วลองเขียนไปปรึกษาเขาดู หรือโทร. 02 594 5832 เป็นการรักษาแบบแพทย์แผนจีนน่ะครับ  คุณหมอคนนี้เขาเขียนลงในเนชั่นสุดสัปดาห์เป็นประำจำ ไปซื้อมาลองอ่านดูก่อนก็ได้  ผมติดตามอ่านมานานคิดว่าน่าจะมีความรู้พอให้คำแนะนำหรือรักษาได้นะครับ ลองสอบถามดูก่อนคงไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไร

Phayathai W.

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 00:20:20 »

ขอแนะนำอีกที่ครับ ผมเพิ่งไปรักษากระดูกหลังมาเหมือนกัน อาการดีขึ้นมากจนเกือบปกติแล้ว  เป็นครั้งแรกฉุกเฉินเข้ารักษาที่ รพ.เกษมราษฎร์ เชียงราย  หมอเอ็กซเรย์แล้วให้ยามากินอย่างเดียว ส่วนมากจะเป็นยาแก้ปวดเป็นหลัก หมดไปพันแปด --  ผมดูแล้วไม่เข้าท่าแน่ กินยาแก้ปวดอย่างเดียวจะหายได้ไง เลยรีบกลับ กทม.  มีรุ่นน้องที่ออฟฟิศแนะนำให้ไปที่ คลินิกกายภาพบำบัด รักษาโดยไม่ใช้ยา ชื่อ สมศักดิ์กายภาพบำบัด (บจก.อินทิเกรทีฟ เธอรีฟี) อยู่ด้านหลังพาราไดซ์ ปาร์ค (เสรีเซ็นเตอร์ เดิม) ถ.ศรีนครินทร์ กทม. น่ะครับ

ค่ารักษาอาจแพงนิด เขาติดอัตราไว้นาทีละ 30-40 บาท หรือเฉลี่ยประมาณชั่วโมงละพันกว่าบาทน่ะครับ  ผมไปทั้งหมดประมาณห้าครั้งแล้ว หมดไปยังไม่ถึงหมื่นก็โอเค ถูกกว่าเข้า รพ.เอกชนซะอีก ตอนนี้ดีขึ้นมาก หมอแนะนำวิธีรักษาถนอมหลังด้วยตนเองให้ด้วย การรักษาที่นี่ไม่ใช้ยา ใช้วิธีกายภาพบำบัดด้วยคนและเครื่อง

เข้าไปดูที่เวปของเขาก่อนก็ได้ที่  http://integrativephysiotherapycenter.com  เบอร์โทร. 02 743 4674, 083 188 8605 หยุดทุกวันพฤหัส --- ถ้าจะไปต้องโทร.นัดเขาก่อนนะครับ อย่าไปเลยเดี๋ยวเขาไม่มีคิวให้จะเสียเวลาเปล่า

yogi

• Born.This.Way
  • เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: th
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 12:11:11 »

มังคละ ครับ อยู่ ถนนราขมรรคร เลยโรงแรมอโนดาดไปสักหน่อยครับ ทางขวาครับ

ขอให้ดีขึ้นครับ
อยากดีก็ดีไม่ได้
อยากเลวก็ไม่ไหว

chucky

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 13:29:45 »

รพ แมคคอมิคครับ เป็นอาจารย์หมอเลยครับ ศูนย์แพทย์ทางเลือกทีรพ เลยครับไปขอคำแนะนำดูก็ได้ครับ

Glasu175

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 06:49:15 »

แมคคอมิคก็ OK ครับ ม่ายก็อ หมอศุภฤกษ์ คลีนิคอยุ่แถวตรงข้ามโรงแรมรัตนโกสินทร์น่ะ