-->

ผู้เขียน หัวข้อ: 5 ข้อหลักที่คนกินคลีนอาจไม่รู้  (อ่าน 474 ครั้ง)

Whalela

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
5 ข้อหลักที่คนกินคลีนอาจไม่รู้
« เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2017, 17:12:24 »

อาหารคลีนสามารถปรับสมดุลให้กับร่างกาย ขับสารพิษ และยังเป็นอาหารยอดฮิตในหมู่คนที่ลดน้ำหนักอีกด้วย แต่คุณรู้หรือไม่ว่าการกินอาหารคลีนนั้น ยังมีปัจจัยบางประการที่คนเริ่มกินควรรู้ คนรักสุขภาพหลายคนหันมาสนใจในเรื่องการกิน “คลีน” กันมากขึ้น เพราะอาหารคลีนเน้นสารอาหารจากผักผลไม้เป็นส่วนใหญ่ มีประโยชน์ต่อร่างกาย หรือจะเรียกว่าเป็นอาหารลดน้ำหนักเลยก็ได้ค่ะ แต่คุณรู้ไหมคะว่า ข้อสำคัญของคนที่เริ่มกินคลีนอย่างจริงจังนั้น ยังมีปัจจัยหลักหลายอย่างที่ควรรู้ไว้สักนิด เพื่อให้เกิดผลดีต่อร่างกายของเราอย่างสมบรูณ์ เรามาดูกันค่ะว่าสิ่งสำคัญที่ควรรู้มีอะไรกันบ้าง

1. น้ำตาลเทียม
หลายท่านที่เพิ่งเริ่มทานคลีนอาจคิดว่าการหลีกเลี่ยงรสหวาน หรือไม่ใช้น้ำตาลเป็นส่วนประกอบของทุกเมนู แต่เปลี่ยนไปใช้น้ำตาลเทียมแทนน้ำตาลปกติ ซึ่งจริงๆ แล้วเจ้าตัวน้ำตาลเทียมนี้ก็ไม่ได้นับว่าเป็นส่วนที่ทำให้คุณห่างจากความหวานได้เลยนะคะ หากทานเข้าไปทุกวันก็อาจส่งผลเสียต่อสุขภาพได้เช่นกัน เราจึงขอแนะนำให้ลดปริมาณน้ำตาลที่เคยใช้ปรุงอาหารลงจากเดิม หรือไม่ก็ใช้ความหวานจากผลไม้มาทดแทนดีกว่าการใช้น้ำตาลเทียมค่ะ

2. เลี่ยงการกินเมนูเดิมๆ
สาเหตุที่เราบอกว่าควรเลี่ยงการทานเมนูเดิมๆ นั่นเพราะว่า บางคนที่ทานแต่อกไก่ หรือสลัดผักเพียงอย่างเดียวเป็นเวลานานๆ โดยที่ไม่เปลี่ยนเมนู หรือลองพลิกแพลงไปทานเมนูอื่นบ้าง จะทำให้ร่างกายของคุณนั้นรับสารอาหารที่ไม่เพียงพอ และจะไม่เกิดความหลากหลายของการทานอาหารให้ครบห้าหมู่นั่นเองค่ะ ฉะนั้น การพลิกแพลงเมนู หรือเปลี่ยนเมนูอาหารให้หลากหลาย นอกจากจะทำให้เจริญอาหารแล้ว คุณยังจะได้พบกับรสสัมผัสใหม่ที่ไม่น่าเบื่ออีกด้วยล่ะค่ะ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ https://www.parpaikin.com/