-->

ผู้เขียน หัวข้อ: >>> เปรตหอนาฬิกา <<<  (อ่าน 1816 ครั้ง)

Nick2005

• บุคคลทั่วไป
>>> เปรตหอนาฬิกา <<<
« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008, 15:37:34 »

เนื่องจาก มช เคยเป็นป่าช้าและลานประหารเก่ามาก่อน ทำให้เรื่องเล่าเรื่องผีทั้งเก่าและใหม่มีมากมาย เรื่องนี้อยู่ที่หอนาฬิกาใหญ่ ตรงสี่แยกจากประตูหลังมอ ตรงนั้นจะเป็นวงเวียนสี่แยก ฝั่งตะวันตกเฉียงใต้เป็นคณะวิศวะ ฝั่งตะวันออกเฉียงใต้เป็นคณะศึกษาและโรงเรียนสาธิต ฝั่งตะวันตกเฉียงเหนือเป็นหอ 4 ชาย และฝั่งตะวันออกเฉียงเหนือเป็นหอ 6 หญิง เรื่องนี้เล่ากันว่า ตรงหอนาฬิกา กลางวงเวียน มีเปรต หากไปลองของอาจโดนดีได้

วิธีการลองดีคือ ตอนเที่ยงคืน ให้ไปขับรถวนทวนเข็มที่หอนาฬิกา สามรอบ (ปกติวงเวียนจะให้รถขับวนตามเข็มนาฬิกา) เล่ากันว่า ผู้ที่ลองทำอย่างนั้นไม่เคยมีใครขับรถทวนเข็มนาฬิกาไ ด้ครบสามรอบซักคน ผู้มีประสบการณ์เล่าว่าในขณะที่วนรถอยู่นั้น จะรู้สึกได้ถึงลมที่เย็นผิดปกติ แต่วนไปรอบสองก็ไม่เกิดอะไรขึ้น มาเกิดตอนที่จะครบรอบที่สาม จู่ๆก็มีเสาสองต้นมาตั้งขวางถนนอยู่ ทำให้ต้องหักรถหลบ รถล้มบ้างแฉลบบ้างไปตามๆกัน ใครอยากรู้ก็ลองดูเอง อีกกรณีหนึ่งมีข่าวอยู่บ่อยๆ ว่านักศึกษาที่พักอยู่ในหอพักชาย 4 และหญิง 6 ฝั่งที่ติดกับหอนาฬิกา มักได้ยินเสียงแหลมๆเล็ก ดังมาจากทางหอนาฬิกา สอบถามแล้วคืนนั้น เด็กสาธิตไม่มีการทำกิจกรรมและคณะวิศวะไม่มีกิจกรรม หรือการก่อสร้างใดๆ

Tor

Re: >>> เปรตหอนาฬิกา <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008, 15:55:28 »

ใครพิสูจน์มาแล้ว มาเล่าให้ฟังหน่อยจิคับ

ส่วนผมขอฟังเสย ๆ ไม่กล้าคับ ..... กัว

doctorX

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2008, 13:01:59 »

ไม่กล้าพิสูจน์อะ ใครเคยลองมาเล่าสู่กันฟังหน่อย  fdgdf

ZOIDS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2008, 07:26:30 »

เคยโพสไปแล้วแต่จะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

เรื่องมันตังแต่สมัยที่ผม และเพื่อนสนิทอีกคน

เข้่ามาเป็นรุ่นน้องปีหนึ่ง คณะ... ก็ผ่านกิจกรรมรับน้องมาต่าง ๆ นา ๆ

แล้วก็ได้รับรู้เรื่องนี้เข้า จากการร่วมวงเหล้า กับรุ่นพี่ในคืนหนึ่ง

ก็มีเรื่องเล่าจาก สาว ๆ ในหอ ญ ถึงขบวนแห่คนใส่ชุดเมือง ผ่านมาทางหอนาฬิกาในยามดึก

และคนที่เห็นมัก จะมองไม่เห็นส่วนเท้า ของผู้ร่วมขบวนเลย

ใบหน้าก็ไม่ชัด แรกเริ่มเดิมที กล่าวกันว่าเป็น ขบวนซ้อม ของคณะวิจิตรศิลป์

แต่ใครจะมาซ้อมตอนี ตี สี่ ตีห้า ใช่มั้ยครับ

ครั้นเวลานั้น ก็เลยเที่ยงคืนมานิดหน่อย ทุกคนกำลังได้ที จากสุราที่หมดไปแล้วหลายขวด

เมื่อเรื่องเล่า ทั้งหลายถูกยกขึ้นมาในวงเหล้า

ย่อมต้องมีการท้าทาย และอยากลองของตามประสาเด็กวัยรุ่น ที่คึกคะนอง โดยเฉพาะตอนเมา อยากโชพาว

อย่ากระนั้นเลย เพื่อนผมก็เกิด ขออาสา

ไปขอ วนรอบหอนาฬิกาสิ ว่ามันจะมีไหม ขบวนแห่ผี หรือ ผีเปรตที่ว่า

แล้วเรื่องเพื่อนผมก็ลุกออกจากวงไปแต่เพียงผู้เดียว

ขับรถตรงไปยัง หอนาฬิกา ซึ่งในสมัยนั้น ไฟไม่สว่างไสว เท่าในตอนนี้

ไม่มียามคอยมาตรวจตรา บ่อยเท่ากับในปัจจุบัน

เมื่อไปถึง บริเวณหอนาฬิกา โดยขณะนั้น เพื่อนผมจดรถอยู่ที่ถนน เส้นจากคณะศึกษา สู่หอนาฬิกา

มาถึงแล้ว เพื่อนผม ก็เกิดลังเลขึ้นมา จากบรรยากาศเงียบวังเวง

หวนนึกถึงคำบอกเล่าของรุ่นพี่ ว่าอยากถ้าอยากเจอของดี ให้ตั้งสมาธิ แล้วขับรถวนซ้ายรอบหอนาฬิกา (ปกติรถจะวนขวา) 3 รอบ

หลังจากตัดสินใจแน่วแน่ ว่าเอาว่ะ ไม่ลองให้รู้ กลับไป ก็โดนรุ่นพี่ ครหา

เพื่อนผมจึงตั้งสมาธิ แล้วก็เริ่มขับรถ วนรอบหอนาฬิกาอย่างช้า ๆ

รอบแรกผ่านไป ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น นอกจาก ลมเย็นวังเวงที่พัดผ่านกระจกรถที่เปิดไว้ เข้ามา (ไม่รู้จะเปิดกระจกรถทำซากอะไร)

เขาหยุดรถ ณ ตำแหน่งเดิม ครุ่นคิด ว่าสงสัยโดนหลอกให้มาทำอะไรบ้า ๆ อยู่นี่

แต่ก็ดี รีบ ๆ วนให้ครบ ไม่เจออะไร อยากน้อยก็จะได้ ไปข่มรุ่นพี่

เมื่อคิดได้ดังนั้น จึงเริ่มขับรถ วนต่อไปช้า ๆ สายตาก็พาลไปจับอยู่ที่กระจกมองหลัง...

เห็นต้นไม้ไหว ๆ อยู่ไกล ๆ

เพื่อนผมเหยียบคันเร่ง เร็วขึ้น ๆ และแล้วก็ผ่านรอบที่สอง

คราวนี้เขาไม่ได้หยุด แต่ขับวนต่อไป เพื่อที่จะเข้าสู่รอบที่สาม

แต่ทันใดนั้น ก็มีเสียงวื้ดดดดดดด ดังขึ้น

เพื่อนผมตกใจ มองไปท่กระจกมองหลัง แล้วก็พบว่า....

ปรี๊ด ๆ ๆ ๆ ................ ยามมาไล่ครับ  :-[

เลยต้องออกจากวงมาก่อนทางถนน หน้าหอพัก อีก 1/4 รอบ ก็จะครบสามรอบแล้ว แท้ ๆ

Nick2005

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2008, 10:26:58 »

ขอบคุณครับท่าน ZOIDS สำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ   ;khhg

ZOIDS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2008, 10:58:27 »

ยินดีเสมอครับท่าน

ว่าแต่ท่าน Nick2005  จะมาสิงห้องนี้แล้วเหรอท่าน  dsgjsd

นู๋เติ้ล

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 01:57:39 »

แหงะ เรื่องของพี่ ZOIDS ลุ้นแทบตาย ยามมาทำไมเนี่ย -*-

หอนาฬิกาที่ว่า ใหญ่หรอคะ นึกภาพไม่ออก

ZOIDS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 02:00:54 »

ง้านเอารูปปาย

นู๋เติ้ล

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 02:03:01 »

อะโหว ขอบคุณ พี่ZOIDS มากค่ะ

ใจดีจัง อุตส่าวิ่งไปถ่ายมาให้เองกะมือ อิอิ

8) 8)

ZOIDS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 02:04:47 »

อะโหว ขอบคุณ พี่ZOIDS มากค่ะ

ใจดีจัง อุตส่าวิ่งไปถ่ายมาให้เองกะมือ อิอิ

8) 8)
ไม่หรอก ก็หาจากในเน็ตอ่ะ แหะ ๆ

นู๋ยังเรียน อยู่น้า ยังไม่แก่  kjhg

นู๋เติ้ล

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 02:09:09 »

นู๋ยังเรียน อยู่น้า ยังไม่แก่  kjhg

ดูจากที่เล่าเรื่อง คำแก้ตัวนี้ใช้ไม่ขึ้นค่ะ คริๆๆ

ZOIDS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 02:10:26 »

ก็แค่ตอนนี้ไม่ใช่ปีหนึ่งเท่าน้านเอง  dfbgdfsh

นู๋เติ้ล

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 02:12:41 »

ซึ่งในสมัยนั้น ไฟไม่สว่างไสว เท่าในตอนนี้

ไม่มียามคอยมาตรวจตรา บ่อยเท่ากับในปัจจุบัน

สมัยนั้นที่ว่า อิอิ กี่ปีมาแล้วเอ่ย jljhl jljhl

ZOIDS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 07:56:17 »

ซึ่งในสมัยนั้น ไฟไม่สว่างไสว เท่าในตอนนี้

สมัยนั้นที่ว่า อิอิ กี่ปีมาแล้วเอ่ย jljhl jljhl
ก็ 5 ปีเองอ่ะ  sdf

นู๋เติ้ล

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 09:44:02 »

ก็ 5 ปีเองอ่ะ  sdf

ใช้เวลานับนานจัง ljhgf ljhgf

ZOIDS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 09:51:22 »

ก็ออกไปข้างนอกอ่ะ  fdgdf

แต่แก่แล้วก็ได้  wq

labk1200

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 10:05:18 »

เคยลองเเล้วครับ
ช่วงซัมเมอร์
เจอเลยครับ
โดนปีบแตรไล่

แต่ผมว่าไน่กลัวเท่าผีผ้าห่มที่ทุ่งทานตะวันคณะเกษตรนะครับ

ZOIDS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 10:10:11 »

เคยลองเเล้วครับ
ช่วงซัมเมอร์
เจอเลยครับ
โดนปีบแตรไล่

แต่ผมว่าไน่กลัวเท่าผีผ้าห่มที่ทุ่งทานตะวันคณะเกษตรนะครับ
เล่าให้ฟังหน่อยสิท่าน  fhgj