-->

ผู้เขียน หัวข้อ: >>>กลิ่นกับการปรากฎตัวของผี <<<  (อ่าน 1875 ครั้ง)

Nick2005

• บุคคลทั่วไป
>>>กลิ่นกับการปรากฎตัวของผี <<<
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 08:48:21 »

ผมเชื่อว่าเรื่องผีหลายเรื่องต้องมีอยู่สิ่งหนึ่งที่ปรากฏขึ้นเสมอก่อนการมาของบรรดา คุณผีทั้งหลาย

นั้นก็คือ "กลิ่น" ซึ่งกลิ่นเนี่ยแหละจะบ่งบอกเราได้ว่าผีที่มา เป็นผีแบบไหน

1.กลิ่นธูป หมายถึง วิญญาณคนรู้จัก+ผีบ้าน กลิ่นธูปนี้มักเจอบ่อยที่สุด ส่วนมากช่วงงานศพของคนรู้จักหรือญาติซึ่งไม่ต้องกังวล
เพราะพวกเค้าแค่จะมาบอกลา

2.หอมกลิ่นดอกไม้ อันนี้มาดีไม่ต้องกลัว เค้าแค่ต้องการมาขอส่วนบุญเท่านั้น ทำบุญกรวดน้ำให้เค้าด้วยน่ะครับ

3.เหม็น อันนี้ถ้าได้กลิ่นก็เตรียมเผ่นได้เลย พวกเค้าเหล่านี้ไม่ยินดีที่ได้พบคุณเลยแม้แต่น้อย ต้องการหลอกหลอนให้คุณขวัญผวา หรือมีความอาฆาตแบบสุดๆ

ส่วนตัวผมเคยเจอแค่กลิ่นธูปครับ

แล้วพวกท่านล่ะครับ เคยเจอกลิ่นไหนบ้าง หุหุ

GOWA

Re: >>>กลิ่นกับการปรากฎตัวของผี <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 09:11:24 »

บ้านผมมีกลิ่นน้ำหมากเหมือนมีคนแก่มาเคี้ยวหมากข้างๆบ่อยมากครับ

Nick2005

Re: >>>กลิ่นกับการปรากฎตัวของผี <<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 09:49:16 »

บ้านผมมีกลิ่นน้ำหมากเหมือนมีคนแก่มาเคี้ยวหมากข้างๆบ่อยมากครับ

ผมว่าลองไป ทำบุญแผ่อุทิศกุศลไปให้บ้างก็ดีนะครับ เช่น การทำบุญ และถวายสังฆทาน ครับ

Henessy_is_mE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2008, 13:08:05 »

ของนู๋เวลาอยุบ้านจะได้กลิ่นธูปทั้งวันเลยอะค่ะ

เพราะว่าข้างบ้านเป็นโรงธูป ???

ZOIDS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 00:11:11 »

กลิ่นก็มีความเกี่ยวข้องด้วยหรือนีื  :-X

นู๋เติ้ล

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 01:48:06 »

ไม่ได้กลิ่นอ่ะค่ะ แระก้ไม่อยากจะได้กลิ่นด้วย

ZOIDS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 01:57:58 »

ไม่ได้กลิ่นอ่ะค่ะ แระก้ไม่อยากจะได้กลิ่นด้วย
มะมีจมูกอ่ะจิ  sdf

แซวเล่นเฉย ๆ น้าอย่าโกรธ  uiuo

นู๋เติ้ล

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 01:59:36 »

แซวเล่นเฉย ๆ น้าอย่าโกรธ  uiuo

โกรธแระ เด๋วให้ผีไปหลอกเรยนี่ jljhl jljhl

ZOIDS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 02:02:09 »

โกรธแระ เด๋วให้ผีไปหลอกเรยนี่ jljhl jljhl
แว้ก ก็บอกว่าแซวเล่นงาย ดุจริง ๆ  fdgdf