-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับระบบก่อสร้าง Prefabrication กับ Cast in Place ครับ  (อ่าน 7144 ครั้ง)

TORPIDO

• บุคคลทั่วไป

คือบ้านกาญกนกใช้ระบบก่อสร้างแบบ Prefabrication กับ Cast in Place เลยอยากถามว่า

1 ระบบ Prefabrication กับ Cast in Place มีข้อเสียและข้อดีอย่างไร อย่างไหนดีกว่ากัน

2 แล้วถ้าเปรียบเทียบกับ      การก่อสร้างแบบธรรดาทั่วไป   V.S.  ระบบ Prefabrication กับ Cast in Place         อย่างไหนดีกับผู้อาศัยอยู่ในบ้านมากกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ ;khhg  ;khhg  ;khhg  ;khhg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2013, 16:08:53 โดย ka12345 »

jiggolord

เอ้า พี่มอร์ หรือตาเฟท มาตอบหน่อย
ผมตอบเดี๋ยวเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน

Phate

^
^
มีความรู้อะไรก็แบ่งปันก็ดีครับ  ไม่ใช่มะพร้าวห้าวขายสวนหรอก  เพราะมีอะไรที่ผมไม่รู้อีกแยะ

เอาตอบตามความรู้ที่มีนะครับ อาจใช้ประโยชน์ได้ไม่มากก็น้อย  ปรกติผมไม่มีความรุ้เรื่อง Prefabrication นะครับ ไม่ได้อยู่สายนี้  ผมทำแต่ Cast in Place น่ะ  vbnn
แต่ผมก็เคย คุย ๆ กับเพื่อนที่ทำงานอยู่ กทม เกี่ยวกับบ้านแบบ  Prefabrication  ตอนนี้ กทม ฮิตกันมาก

อันนี้เลือกซื้อบ้านในหมู่บ้านหรือจะสร้างอะครับ  
 Prefabrication  สร้างเร็ว  สะดวก ใช้พื้นที่ก่อสร้างน้อย แต่แพง
 Cast in Place สร้างช้ากว่า ใช้พื้นที่มากกว่า แต่ราคาจะถูกกว่า  

ส่วนถ้าลูกพี่จะซื้อบ้านไปพักอาศัย
        บ้านแบบ Prefabrication จะมีพื้นที่ใช้สอยมากกว่า เพราะไม่จำเป็นต้องมีเสามาให้กวนใจ รอยต่อแต่ละจุด จะเนียนสวย  กำแพงไม่มีรอย เจาะ เปาะ แก้    ส่วนต่าง ๆ ของบ้าน ส่วนใหญ่จะเป็นคอนกรีต เช่นกำแพง เป็นกำแพงคอนกรีตเสริมเหล็ก  แข็งแรง ทนทาน รถชนแล้วรถยุบ IRON MAN ต่อยไม่พัง  ได้ยินว่าทนไฟดีกว่าด้วย (ถ้าไฟไหม้แล้วพังยากกว่า)  ส่วนเรื่องการระบายความร้อนในบ้านผมไม่แน่ใจนะครับ   *** บ้านแบบนี้ ตกแต่ง ต่อเติมยาก  กำแพง เจาะไม่ได้ ทุบไม่ได้   วันดีคืนดี อยากต่อเติม หรือตกแต่ง จะทำไม่ได้กับบ้านแบบนี้ครับ
         บ้านแบบ Cast in Place  จะมีเสาให้รกตา  กำแพง จะเป็นอิฐธรรมดา ขับรถชนก็ทะลุ  ติดไฟง่ายกว่าคอนกรีต  สามารถตกแต่งต่อเติมได้ตามสะดวก  อยากทุบกำแพงออกให้ห้องใหญ่ขึ้น ต่อเติมบ้านได้ตามสะดวกครับ

บ้านทั้งสองแบบ จะพูดถึงความคงทน  การป้องกันรอยรั่วซึม  หรือปัญหาจุกจิกภายในบ้านนั้น ผมว่า ขึ้นอยู่กับฝีมือคนสร้างเลยครับ
สำหรับ Prefabrication นั้น จะมีปัญหาไหม ผมไม่รู้นะ ไม่ได้อยู่สายนี้
แต่  Cast in Place  ขึ้นอยู่กับฝีมือคนสร้าง  ความมักง่ายหรือความรับผิดชอบของผู้รับเหมาเลยทีเดียว  (จากการที่สร้างตึกสร้างบ้านมาพอสมควร ความแข็งแรงตามแบบ ความคงทน หรือปัญหาจุกจิกเช่น ไฟฟ้า , น้ำ  ขึ้นอยู่กับคนสร้างเลยครับ ว่าดีหรือร้าย)

เดี๋ยวขอตัวหาความรู้เพิ่มก่อเกี่ยวกับ Prefabrication  ไว้อาจมาตอบใหม่  เหอะๆ

อ้อ เกือบลืม  คำถามนี้ผมเคยถามกับผู้รู้(กว่าผม) แล้วครั้งนึง  เค้าตอบมาแค่ว่า  Prefabrication  มันเป็นสำเร็จรูป อัพเกรดยาก เหมือน Notebook  ส่วน แบบ Cast in Place มันเหมือน PC เราจะตกแต่ง ปรับเปลี่ยนอะไรได้ง่าย
ส่วนการอยู่อาศัยนั้น ก็เหมือนกับเหล้าVSเบียร์  เมาเหมือนกัน  แต่อะไรดื่มแล้วมีความสุข นั้นขึ้นอยู่กับฝีมือคนทำให้เราดื่ม
(แต่ถ้าไม่มองในแง่มุมผู้อาศัย  มองในแง่มุมผู้ก่อสร้าง สองแบบนี้ วิธีก่อสร้างต่างกันโดยสิ้นเชิงเลย)

ปล. Cast in Place = หล่อในที่ = ระบบก่อสร้างแบบธรรมดา ไม่ใช่เหรอครับ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2010, 16:01:11 โดย Phate »

TORPIDO

ghfg ไขข้อข้องใจละครับ  ขอบคุณครับ  ;kljj

ilovesupreme

อืมม เข้ามาดูดข้อมูลด้วยคนครับ
ได้ยินว่าสมัยนี้กำลังนิยมบ้านแบบประหยัดพลังงานกัน

riviara

แอบดูด้วยคน กำลังจะปลูกบ้านพอดี