-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสีรถแบบสีโรงงานเท่าไหร่เหรอ  (อ่าน 13195 ครั้ง)

12972116

• บุคคลทั่วไป

เผอิญเทนสีขาวมาแรงอ่ะ   อยากเปลี่ยนแต่ไม่รู้ราคา

AZURA3232

Re: เปลี่ยนสีรถแบบสีโรงงานเท่าไหร่เหรอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 08:46:59 »

ขึ้นอยู่กะ ขนาดของรถ สภาพความผุ สภาพสีเดิม ..หลายอย่างอ่ะ  ยิ่งจะทำแบบโรงงานเลย ให้เนี้ยบ ผมว่าอย่างเบาะๆสุด  ต้องมีสามสี่หมื่นขึ้น

ALONE

Re: เปลี่ยนสีรถแบบสีโรงงานเท่าไหร่เหรอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 10:08:40 »

เคยเอาวีโก้ ไปทำสีใหม่ ที่ นิยมพาณิชย์ สนามบิน
เฉพาะ ประตูด้านข้าง ซ้าย, ขวา และแถบหลังด้านซ้าย
สีงามใช้ได้ หมดไปเกือบ หมื่นห้าครับ gsdgdgs

lexlex

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2009, 23:40:53 »

ผมเคยทำคับเก๋งก็ 10000 -14000  ทั้งคัน ขึ้นอยู่กับ ทำสีห้องเครื่องด้วยไหม
อันนี้ทำข้างนอกนะ ถ้าศูนย์ก็แพงกว่านี้มากคับ

Glasu175

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 06:48:21 »

:'(
สีแบบโรงงานคือแบบไหนเหรอ
     ถ้าหมายถึงทำสีแบบโรงงานผลิต ศูนย์/อู่ทำไม่ได้หรอกครับ มันคนละระบบกัน
ระบบโรงงานใช้เป็นสีอบในอุณหภูมิสูง ศูนย์/อู่ ถ้าใช้สี 2K ใช้ห้องอบพ่นสี
ตอนอบอย่างมากใช้อุณหภูมิที่ 60 องศา 30 นาทีเอง
     ถ้าหมายถึงเบอร์สีเดียวกับโรงงานมีทำตามอู่/ศูนย์ทั่วไป ความเหมือนอยู่ที่ฝีมือช่าง
ผสมสีกับช่างพ่นสีครับ
     สีขาวที่สนใจเป็นขาวมุกป่าว สวยดี แต่ถ้าต้องซ่อมสีรอบ 2 ทำสีเหมือนเดิมยากครับ
ศูนย์/อู่ที่แนะนำ ลองไปถามราคาที่เจริญมอเตอร์เบนซ์ แถวสนามกีฬาก็ได้ ครับ ทำงานเร็วดี
ฝีมือ ผมว่าดีที่สุดในเชียงใหม่นะ ดูจากผู้บริหารคุมงานเอง ช่างผสมช่างพ่นทำงานละเอียดดี
เลือกใช้ของดี เครื่องมือ OK

คนขายสี
 8ujn

wvuitews

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 10:49:31 »

คนรู้จักเคยไปทำนะครับ  hilux vigo แคบ    เห็นเค้าบอกว่า 3-4 หมื่น 

ดูงานแล้วก็ดีนะครับ เนี้ยบดี

yahoo594

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 22:41:23 »

ขึ้นกับร้านและความเนียบของ การพ่นสี ด้วยครับ

Boing 777-200 ER

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2009, 17:15:02 »

อู่บ้าน ก็หมื่นนิดๆ อู่ศูนย์ก็สามหมื่นอัพ

chucky

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 11:08:53 »

ขอถามหน่อยครับ รถผมสีดำ อะครับ มันไม่แวววาว อะ อยากทำสีใหม่ทั้งคัน
แบบดำเย้ม เนียะเป็นยังไงอะครับ honda civie dimension ทั้งคันประมาณเท่าไหร่ครับ
ที่เจริญมอเตอร์เบ็นซ์

Varanus salvator

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 11:29:12 »

อู่หมื่นการช่างก็ทำดีนะครับ เนียนใช้ได้เลย  ;kljj

prof.big

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 11:31:27 »

ทั้งคันประมาณ 30,000 บาท ครับแล้วแต่เบอร์สีอีกครั้งครับ

popcorn4202

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 14:17:35 »

ตามนั้นครับ 3 หมื่นขึ้นไป

prozerger1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 16:59:24 »

มีประกันชั้น1ครับ เอาไปซ่อมสีเพราะครูดกับห่วงใส่สายยูประตูรั้วหน้าบ้าน ความกว้างประมาณ 10 เซน แต่ยาว จากกลางประตู ถึงเกือบฝาน้ำมันครับ รถวีโก้ บรอนทอง ศูนย์โตโย นครพิง
เคาะ+พ่นใหม่ 34 k

Keijikung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 18:13:16 »

ลองไปถามร้าน save way ตรงถนนมหิดลดูครับ ตรงข้ามโชว์รูมฟอร์ด  เงาแว๊บๆเลยราคาก้อตามเนื้องานครับ

chucky

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 20:53:01 »

อู่หมื่น อยู่ไหนอะ อยากได้สีดำดูเงางาบเย้มๆเลยอะ
chucky uiuo

gyeonwoo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 02:08:38 »

สาดสีหมื่นเดียวอยู่ครับ แต่ถ้าลอกทั้งคันทำดีๆไปเลยนี่ต้องมีซักสามหมื่น

beakkn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 17:00:37 »

อู่หมื่นการช่าง อยู่ต้นเปา สันกำแพงครับ ถ้ามาจากแยกหลุยส์ ถึงเซเวน แล้วก็เลี้ยวซ้ายเข้าซอยไป
ซอยอยู่หน้าโรงเรียนหนงโค้งครับ
เข้าไปสักประมาณ 200-300 เมตร อยู่ซ้ายมือครับ
เคยเอารถไปซ่อมสีเหมือนกันครับ ฝีมือดีครับ

ส่วนเจ้าของรถ civic dimension รถยังใหม่อยู่เลยครับ
คงไม่ต้องทำสีใหม่หรอกครับ
เข้าไปร้านคาร์แคร์ หรือว่าเข้าอู่ทำสีก็ได้ครับ
ให้เขาเอาผ้าขนแกะ ปั่นทั้งคัน แล้วก็เคลือบด้วยแวกซ์น่าจะเงางามขึ้นเยอะแล้วนะครับ

true

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 02:30:45 »

สีขาวใช้ไปนานๆแล้วเหลืองขยันเคลือบบ่อยๆ ใครซื้อรถใหม่หรืออยากฟื้นฟูสภาพผิวแนะนำเคลือบแบบคริสตัลแก้วไปเลยแพงหน่อยอยู่ได้5ปี ล้างน้ำเปล่าก้อเงาได้
ส่วนอยากให้ดำเยิ้มแบบเปียกๆๆถ้าทำเองให้ไปซื้อแว๊กคานูบาแบบเว็ท(wet)ตามศูนย์การค้าสอบถามพนักงานได้1000กว่าบาทใช้ได้หลายครั้ง ถ้าไปทำที่ศูนย์ขอให้เลือกที่ขัดขนแกะแบบความเร็วต่ำ ไม่อย่างนั้นรถจะมีรอยขนแมวเป็นวงๆๆ

Phayathai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 01:11:11 »

เคลือบคริสตัล แพงเกินไปกำไรบานกว่า 50%  ยังไงความทนทานก็สู้พ่นเคลียร์ (แลคเกอร์) ดีๆ ไม่ได้  บอกอู่ต้องการเคลียร์เซรามิค (นาโน) แพงหน่อยแต่ถูกและทนกว่าเคลือบคริสตัล, สีดำเงาแบบเปียก บอกอู่ให้พ่นสีดำแบบ 2K (สีผสมฮาร์ดฯเงาในตัว ไม่ต้องเคลือบเคลียร์อีก สี 2K เหมาะทำสีดำมาก) ให้อู่ใช้ของยี่ห้อดีๆ เงาแน่นอน ทั้งค้นใช้ประมาณ 4.5 ลิตร (สี+ฮาร์ด - = 3 ชุดๆ ละไม่เกิน 1.8 พัน ยี่ห้อของยุโรป)

Glasu175

• แอบหื่น
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011, 07:20:48 »

ลองขัดเงาใหม่ก่อนครับสำหรับแก้ปัญหาไม่เงาได้ชั่วคราว ค่าใช้จ่ายต่ำสุดครับ
เคลือบเคลียร์ใหม่แพงกว่าแต่ทนกว่า เลือกเคลียร์
เลือกยี่ห้อดีๆ + เลือกเกรดเคลียร์ที่เป็น Hi solid + บอกอู่ใ้ห้เน้นงานช่างว่าเอาเงาฉ่ำ ไม่เ่ร่งเวลา
ช่วงหลังนี้รถสีดำด้านกำลังนิยมครับ ใช้แลคเกอร์แบบด้านแทนครับ