-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าที่เจ้าทาง...???  (อ่าน 1544 ครั้ง)

chan_030

• บุคคลทั่วไป
เจ้าที่เจ้าทาง...???
« เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009, 13:49:25 »

...วันนี้ขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับพระภูมิ เจ้าที่เจ้าทางครับ คือ ที่บ้านผมมีพระภูมิเจ้าที่แบบจีนน่ะครับที่มีไฟสีแดง ตั้งอยู่กลางบ้านน่ะครับตามความเชื่อของชาวจีน ก็ประมาณว่าเรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อหลายปีก่อนแล้วเมื่อตอนนั้นยังเด็กไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร
ประมาณว่าพ่อกับแม่ผมไปธุระนอกบ้านครับแต่ไอ้เราก็ไม่รู้ว่าไปไหน แม่ก็เลยฝากข้างบ้านให้เราไปอยู่ด้วย เราก็เล่นกันไปตามประสาเด็กแล้วไอ้เพื่อนผมก็ไปเล่นที่ประตูบ้านผม มันเล่นเขย่าซะรุนแรงเลยแล้วประตูอีกชั้นมันเปิดออกมาอ่ะครับ
พอเปิดออกมาปั๊บมันเหมือนคนตกใจครับ แล้วมันหยุดนิ่งไปแล้วมันหันมาถามผมว่ามีใครอยู่ในบ้านผม ผมก็บอกว่าไม่มีเค้าออกไปกันหมดกุญแจบ้านก็ไม่มีที่ผม มันบอกว่า เห็นคนแก่ๆอยู่ในบ้านผมแต่งชุดเหมือนคนเล่นงิ้ว ไอ้เราก็เด็กไม่รู้อะไร
เราก็มองเข้าไปก็ไม่เห็นมีอะไร มันบอกว่ามันเห็นจริงๆมีหนวดเคราสีขาวด้วย ไอ้ผมก็แซวมันว่ามันแกล้งให้ผมกลัวเพราะไอ้เรานี่ประเภทกลัวผีขึ้นสมองซะด้วย มันบอกว่าเห็นจริงๆไม่ได้โกหก ก็ไม่มีอะไรแล้วก็เล่นกันต่อไปพอพ่อกับแม่ผมกลับมา
ผมก็เล่าเรื่องนี้ให้ฟังนะแต่ก็เกือบลืมเหมือนกัน ท่านก็บอกว่าก่อนจะออกไปน่ะท่านไหว้เจ้าที่เจ้าทางให้ช่วยดูแลบ้าน และ ช่วยดูแลลูกๆหลานๆที่เล่นอยู่ด้วยกันแถวๆนั้นด้วย ไม่อยากให้เป็นอันตรายใด ท่านคงจะเป็นห่วงลูกๆหลานๆก็เลยออก
มาดู แต่มันยังไม่จบแค่นั้นคืออีกวันนึงพ่อผมไปเจอรอยใหม้ของสายไฟครับ ประมาณว่าไฟช็อตแล้วมีสิทธิ์ทำให้เกิดเพลิงใหม้ขึ้นมาได้ครับแต่พ่อผมก็งงๆว่าไฟช็อตแล้วทำไมไฟที่บ้านไม่ดับทั้งที่สายไฟที่ช็อตมันก็เกือบจะขาดอยู่แล้วอ่ะ...

...อันนี้ก็เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ แต่ส่วนตัวผม ผมเชื่อครับแต่ทำไมชีวิตเราต้องมาเกี่ยวพันกับที่สัมผัสภูต ผี วิญญาณได้ทุกทีเลย แต่ก็ดีที่ไม่เจอกับตัวเอง...
...ทำดีเข้าไว้เถอะครับ ทำดีไม่จำเป็นต้องใช้ทรัพย์ ใช้กำลังกาย กำลังใจ ก็ได้แล้วสิ่งศักดิ์สิทธิ์จะช่วยคุณเอง...

ZOIDS

Re: เจ้าที่เจ้าทาง...???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009, 22:11:18 »

ผมสงสัยน่ะครับ ว่าทำไม แบบของจีนเค้าเอาไว้ที่พื้น ไม่ยกขึ้นมาเหมือนของไทยอ่ะครับ  9ijn

GOWA

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009, 18:14:09 »

เรื่องเจ้าที่นี่ผมเชื่อนะครับ อ่านการบ้านผมได้ที่
http://www.cmxseed.com/cmxseedforumn/index.php?topic=4556.0

ได้ตีพิมพ์ลงหนังสือเรื่่องผีๆด้วย ดีใจจริงๆ
 ,mnnb ,mnnb

shoots

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 14:52:28 »

ใช่ทำไมวางที่พื้นไม่ทำให้สูงๆเหมือนไทย     9ijn

j007

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 21:35:01 »

ตี่จู้ หรือ ศาลเจ้าที่จีน ?ตี่ หมายถึง ดิน? จู้ หมายถึง เจ้า แค่ชื่อก็สื่อความหมายเป็นนัยยะแล้วว่า การตั้งตี่จู้ต้องตั้งติดดิน เจ้าที่จึงจะมีพลัง ซึ่งในการตั้งตี่จู้ ก็มีหลักการเดียวกับศาลพระภูมิของคนไทย คือ ตั้งได้เฉพาะชั้นล่าง
หากบริเวณที่จะตั้งตี่จู้อยู่ลึกเข้าไปภายในตัวบ้าน หรือเป็นพื้นที่ที่ต่ำกว่าถนน ควรทำฐานรองรับตี่จู้ให้สูงเท่ากับระดับถนน เพื่อให้เจ้าที่ที่พำนักอยู่ภายในตี่จู้สามารถมองเห็นเบื้องหน้าได้ดียิ่งขึ้น โดยทำเป็นฐานดินเรียบ หรือฐานหินอ่อน หินแกรนิตที่ทึบตัน ซึ่งสื่อความหมายถึงรากฐานที่มั่นคงของชีวิต ที่สำคัญอย่าลืมเผื่อพื้นที่เหม่งตึ๊ง หรือพื้นที่โล่งเพื่อเอาไว้วางของไหว้ และถือเป็นการรองรับโชคลาภบารมีที่จะเข้ามาอีกด้วย

บางบ้านที่ต้องการวางตี่จู้ลงในตู้โชว์ จะเพื่อความสวยงามหรือเพื่อความเหมาะสมก็ตามแต่ จะต้องเว้นพื้นที่ด้านข้างทั้งซ้าย-ขวา และด้านบนตี่จู้ ซึ่งหลักในการเว้นพื้นที่นี้ก็เป็นไปตามขนาดของตี่จู้ ตี่จู้ใหญ่ก็เว้นที่มากหน่อย ตี่จู้เล็กก็เว้นที่น้อยหน่อย

ในกรณีที่รูปลักษณ์ของตี่จู้ไม่กลมกลืนไปกับดีไซน์ของบ้าน สามารถเปลี่ยนโฉมของตี่จู้จากเดิมที่ทำจากไม้ ให้เป็นตี่จู้ที่ทำจากวัสดุอื่นๆ ได้หลากหลายรุปแบบ เช่น หินอ่อน และตี่จู้ไม่จำเป็นต้องทาสีแดงเสมอไป การที่เราเห็นตี่จู้ส่วนใหญ่เป็นสีแดงเป็นเพราะเป็นการทำตามกันมาแต่โบราณกาลมากกว่า

ตามปกติไม่ควรวางตี่จู้อยู่หน้าพื้นที่เคลื่อนไหวอย่าง บริเวณหน้าประตู หน้าบันได หน้าห้องน้ำ และหน้าห้องครัว แต่ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ต้องตั้งตี่จู้ที่หน้าบันได การแปะแผ่นหินสักประมาณ 2-3 แผ่นลดหลั่นลงมาตามขนาดแผ่นหินจากเล็กไปใหญ่สามารถช่วยได้ โดยจะต้องติดแผ่นหินที่ขนาดเล็กสุดให้อยู่หน้าสุด และควรมีขนาดใหญ่กว่าด้านบน และด้านซ้าย-ขวาของตี่จู้อย่างน้อยข้างละ 1 นิ้ว แผ่นหินเหล่านี้เปรียบเสมือนภูเขาที่มั่นคง เราจึงเชิญตี่จู้ให้มาตั้งอยู่ ณ ด้านหน้าของแผ่นหินนั้นนั่นเอง

ทิศรอบตี่จู้
ด้านหลังตี่จู้ : ไม่ควรเป็นประตู บันได ห้องน้ำและห้องครัว โดยเฉพาะอย่างยิ่งไม่ควรตรงกับเตาไฟ
ด้านหน้าตี่จู้ : ควรเป็นเหม่งตึ๊ง เพื่อรองรับโชคลาภบารมีที่จะเข้ามา
ด้านบนตี่จู้ : ไม่ควรวางสิ่งใดไว้เหนือตี่จู้
ด้านใต้ตี่จู้ : ไม่จำเป็นต้องใส่สิ่งใด แต่ต้องการใส่แผ่นเงิน แผ่นทอง หรือจำพวกเพชรนิลจินดาสามารถใส่ได้ เพราะถือเป็น
ธาตุดินไม่ขัดกันกับอำนาจของตี่จู้

หลังจากทราบหลักการในการตั้งตี่จู้นี้กันแล้ว คงคิดเห็นเหมือนกันว่า การตั้งตี่จู้ไม่ใช่เรื่องเหลือบ่ากว่าแรง แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่อยากให้ทุกบ้านก็ลืมเลือนกันไปก็คือ เราจะต้องยึดมั่นถือมั่นในหลักธรรมคำสอนของศาสนาควบคู่ไปกับการดำเนินชีวิตด้วย ไม่ใช่จะหวังคอยโชคลาภวาสนาจากตี่จู้แต่เพียงอย่างเดียว หากครอบครัวใดสามารถปฏิบัติได้ดังนี้แล้ว คำว่า "อยู่เย็นเป็นสุข" ที่ไม่ว่าบ้านไหน ครอบครัวใดต่างก็ต้องการตรงกันก็คงอยู่ไม่ไกลเกินคว้าแน่นอน

artlovelove

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 16:06:06 »

โห ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยแต่ว่าตี่จู้เนี่ยเหมือนกะศาลพระภูมิบ้านเราไหมครับแล้วถ้าเราไม่ใช่คนเชื้อสายจีนละครับจะมีตี่จู้ในบ้านได้มั้ยอะครับ รบกวนด้วยครับ

Makettingmanager

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 05:01:44 »

ไปลามาว่ายดีที่สุดครับ dsgjsd