-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่ห์เหลี่ยมเซียนพระ  (อ่าน 3923 ครั้ง)

p_nuin

• บุคคลทั่วไป
เล่ห์เหลี่ยมเซียนพระ
« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 11:03:42 »

มักจะมีลักษณะเช่นนี้

๑. นำพระเกจืท่านอื่นมาสวมรอยเนื่องจากมีลักษณะใกล้เคียงกัน เช่นพระหลวงตาพัน พระหลวงปู่ภูหูติ่ง บางขุณพรหม พ.ศ.๒๕o๙ มาตกแต่ง แกะศัลยกรรมให้สภาพใช้ช้ำ ซึ่งจะทำให้มีลักษณะใกล้เคียงกันกับพระสมเด็จวัดระฆังแล้วปล่อย(เซียนบางคนหัวแตกมาแล้ว)

๒. อ้างว่าต้องการขายถูกหรือร้อนเงิน มีเด็กมาฝากให้ช่วยปล่อยพระให้หน่อย อ้างว่าเป็นพระตกทอดมาจากบรรพบุรุษ แต่งนิยายให้เชื่อบ้างว่ามีใบปรกาศจากงานประกวด(ใบเซอร์ปลอมก็มีให้ควรระวัง)

๓. เซียนบางคนท้าให้แห่พระของตนในสนาม โดยร้านที่เอาไปแห่ก็เป็นพวกเดียวกับตน เซียนพวกนี้มีนกรู้ชอบสร้างฉากละคร

๔. เป็นเซียนเปิดร้าน แต่ลูกค้ามาถามพระในร้านของตน  กลับบอกว่าพระองค์นี้ดูไม่เป็น แบบนี้อย่าเชื่อนะครับ เพราะพระในร้านถึงจะดูไม่เป็น แต่ก็ต้องรู้อยู่แล้วว่าเก๊หรือแท้ อีกทั้งเซียนพระพวกนี้มีพรรคพวกอยู่เยอะเอาพระไปตรวจสอบแป๊บเดียวก็รู้ว่าแท้หรือเก๊

๕. บางท่านมีพระแท้ แต่ดันหลงคารมคนที่อ้างว่าเป็น"เซียนใหญ่"แต่ตัวภูมิฐาน บางคนตกควาย (พระตัวเองแท้และราคาแพง แต่กลับปล่อยออกไปราคาถูก) เซียนเก๊บางคนดูพระไม่เป็นดีแต่สวดพระของคนอื่น พวกนี้อยู่ชมรม "นักสวดแห่งประเทศไทย" บางคนหลงแลกพระดีกับคนพวกนี้ก็มี ดังนั้นต้องระวังอย่าหลงคารมหรือดูแค่ลักษณะภายนอก

๖. แบบนี้ก็มีครับ ทีแรกก็ทำทีให้เราเช่าพระแท้ๆหลายองค์ จนเราเริ่มตายใจพอเราเริ่มเชื่อใจเซียนคนนี้ พี่แกจึงค่อยๆ เชือด ค่อยๆ ปล่อยพระแท้บ้าง เก๊บ้างปนๆกัน ดังนั้นคิดจะเช่าพระต้องดูพระเป็นด้วยอย่าเชื่อใจหรือยืมตาเซียนฝ่ายเดียวครับ

๗. ถามราคาพระในร้าน แต่กลับบอกว่าเค้าฝากมาปล่อย การันตีไม่ได้หรือไม่มีการรันตี อย่าเชื่อครับ เพราะถ้าเป็นพระแท้ก็ต้องการันตีให้อยู่แล้วครับ

๘. ถ้าเก๊เอามาเปลี่ยนได้ และสุดท้ายก็ต้องเอาพระมาเปลี่ยนองค์อื่นๆ ในร้านไป ก็ยังเสียตังค์อยู่ดี ไม่ได้ตังค์คืนแถมพระที่เปลี่ยนไปดันเก๊อีก ซวยสุดๆครับ

๙. ถ้าเซียนบอกว่า พระรุ่นนี้เค้าเล่นหากันหลายบล็อก อันนี้ต้องระวังหน่อย ก่อนจะเช่าพระ ต้องศึกษาหาข้อมูลพระรุ่น นั้นๆก่อนเช่า แล้วจะได้ไม่เจ็บใจ โดยไปเช่าหารุ่นที่ไม่นิยมในราคาแพงเท่ากับรุ่นนิยม

๑๐. ชอบบอกกันว่าถ้าพระเก๊ยินดีคืนเงิน รับประกันอย่างโน้นอย่างนี้ แต่พอเอาพระมาคืน(เก๊จริงๆ คือตรวจสอบแน่ชัดแล้ว) พี่แกดันอิดออดอ้างโน่นอ้างนี่ แถมดันหักตั้งครึ่งราคา เหมือนบังคับทางอ้อมว่าไม่รับคืน

jaydai

Re: เล่ห์เหลี่ยมเซียนพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 16:13:56 »

kjhg

ชอบครับ...โดนใจ

3p

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010, 12:18:13 »

dsgjsd
คิดจะเล่น คิดจะศึกษา อาศัยตาตัวเองเป็นดี ;kljj

lpman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 17:21:50 »

ขอบคุณ คับ

ฺBomu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 12:15:19 »

ขอบคุนครับข้อมูลดีมากๆครับ

พวกเซียนนี่เหลี่ยมจัดจริง  ghjk

pittycat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 03:42:21 »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ;khhg

in zen bone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 11:06:40 »

สุดท้ายต้องใช้สติ ก่อนจ่ายสตางค์ เเละอย่าให้ความศรัทธา กลายเป็นความโง่เขลา

nat285

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 15:50:28 »

ขอบคุณครับ

kiti_27

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 13:51:57 »

ขอบคุณครับ

marathoner9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 17:23:52 »

ผมหา พระ รอด วัดอุโมงค์ ลำพูน อยู่ ใครมี   บ้างคับ

oz killer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 07:52:03 »

เล่ห์เหลี่ยมมากมายเหลือเกิน   ljhgf
กระผมก็เคยโดนไม่ใช่น้อย  zad
แต่ตอนนี้ยืนได้โดยกำลังของตนเองแล้วครับ ss
ทุกท่านระวังกันด้วยนะครับ โชคดี  .,mn

Samalahave

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 21:35:34 »

;kljj เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

jcmx

• Super Guest
  • เด็กหัดเสียว
  • **
  • Country: au
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 17:02:51 »

ความรู้เชิงลึกเจาะจงเลย
ไม่สนับสนุนให้คนมีเซ็กซ์กัน กรุณาอย่าเอาเรื่องจริงมาโพส ขอเฉพาะเรื่องที่แต่งขึ้นเท่านั้น