-->

ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บรักษาพระเครื่อง  (อ่าน 7954 ครั้ง)

p_nuin

• บุคคลทั่วไป
การเก็บรักษาพระเครื่อง
« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 13:52:22 »

วิธีการเก็บพระเครื่องนั้นโดยจะมีกล่องใส่พระอาจเป็นกล่องโลหะหรือกล่องพลาสติกก็ได้ แล้วนำพระที่มีไปอัดกรอบพลาสติก เพื่อป้องกันฝุ่นหรือคราบมือ คราบเหงื่อ และความชื้น หากเป็นพระที่หวงแหนและมีราคาสูงก็จะนำไปเลี่ยมทองหรือใส่ตลับทอง  ถ้าเป็นพระเนื้อผง เนื้อดินหรือเนื้อชิน ควรใส่ตลับจะดีกว่าเลี่ยมพลาสติก เนื่องจากถ้ากรอบเกิดแตกหรือร้าวน้ำหรือความชื้นจะซึมเข้ากรอบ ซึ่งมีโอกาศสูงที่เนื้อพระจะเสียหายได้ ตลับก็มีหลายประเภทครับ เช่น อลูมีเนียม สแตนเลส เงิน นาก และทองคำ เป้นต้น อีกทั้งการนำพระเนื้อผง เนื้อดินหรือเนื้อชินไปเลี่ยมกรอบพลาสติกก็มีโอกาศที่พลาสติกจะไปเบียดโดนเนื้อพระ ซึ่งจะทำให้พระแตกหักเสียหายได้ ดังนั้นพระเนื้อผง เนื้อดินหรือเนื้อชินแนะนำให้ใส่ตลับจะดีท่สุด ถ้าเป็นเหรียญโลหะเลี่ยมพลาสติกได้เลยครับ หรือจะซื้อสมุดแบบสะสมเหรียญกษาปณ์มาใส่ก็ได้นะครับก่อนที่จะใส่เหรียญโลหะลงในสมุด อย่าลืมถอดห่วงเหรียญพระออกก่อนนะครับแล้วเก็บห่วงเหรียญลงสมุดพร้อมกับเหรียญเลยครับ เวลานำพระไปเลี่ยมกรอบ เลี่ยมทองหรือใส่ตลับควรนั่งเฝ้า เพื่อป้องกันการสับเปลี่ยนพระ บริเวณที่เก็บพระต้องไม่มีความร้อนชื้นมากจนเกินไป และสมควรอยู่ในสถานที่ที่นำออกและเก็บเข้าที่เดิมได้ง่าย เช่น ลิ้นชัก ตู้เซฟ และหิ้งพระ pongz

ฺBomu

Re: การเก็บรักษาพระเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 18:51:44 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ  ;khhg

pittycat

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 02:04:10 »

ขอบคุณมากครับ

naytawada

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 16:37:29 »

ขอบคุณครับ ขอนำเทคนิคดีๆ ไปใช้บ้างครับ

nobita_sit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 06:59:19 »

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ

zerosocool

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010, 05:34:35 »

;kljj ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆที่เล่าสู่กันฟัง