-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพูดไม่ดี ระหว่างเดินทาง จะเกิดอะไรขึ้น  (อ่าน 1091 ครั้ง)

pol

• V.I.P.
  • คาสโนว่า
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-2

.,mn ท่านเคยเจอแบบผมไหม ผมเจอเหตุการณ์ แบบนี้มา 4 ครั้ง เวลาเรากำลังขับรถไป แล้วเราพูด
สิ่งไม่ดีไม่ควร แล้วเกิดอุบัติเหตุนะ เหตุการณ์แรก ตอนนั้นเรียนที่ มอเชิงดอย ปีที่สอง พอดีเอารถ
เครื่องฮอนด้า 70 เด่วนี้เป็นรถโบราณไปแล้ว ขณะนี้เลิกเชียร์ที่คณะกำลังขับรถกลับหอสอง เอาเพื่อนซ้อนท้ายขับมาแถวหอสมุด ความเร็วสัก 30 กม./ชม. พอดีรถรุ่นนี้ไฟมันไม่สว่าง
เลยพูดเชิงบ่นกับเพื่อนว่า " ไฟรถฮาบ่าแจ้งกำแล้ว ส่องแก่น...ก็บ่าหัน " พอพูดจบแค่นั้น รถลงเนินที่หอสมุด ก็แฉลบออกข้างทางรถล้มผมไ้ด้รับบาดเจ็บ แขนกะหน้าถลอกเล็กน้อย ส่วนเพื่อนผมไม่เป็นไร
เหตุการณ์ที่สอง ตอนอยู่ปี่3 ผมไปสำรวจพื้นที่เตรียมออกค่ายอาสาที่สะเมิงกะเพื่อนคราวนี้ผมเป็นคนซ้อนท้าย ขณะเพื่อนขับรถ
มอเตอร์ไซด์ mtx ไปทางที่ไม่ได้ลาดยาง ตอนใกล้ค่ำ พอดีมีนกบินผ่านหน้าไป แกพูดด้วยความ
โมโหว่า " นกนี่ไม่หลับไม่นอนบินไปมาอยู่ได้ เดี๋ยวจับมาย่างกินเสียหรอก " เหตุการณ์ไม่มีอะไรขึ้น
ขับรถไปได้อีกสัก 3 กิโล ก่อนถึงที่พัก ที่บ่อแก้วอยู่ดีๆเพื่อนก็ขับรถไปชนกะวัวชาวบ้าน ผมและเพื่อน
กระเด็นตกรถ เพื่อนกระเด็นไปตกพงหนามฟกช้ำนิดหน่อย ผมก็กระเ็ด็นไปอีกทาง กระแทกเข้าไส่วัว
พอจุกนิดหน่อย ชาวบ้านช่วยปฐมพยาบาล แล้วก็ขับไปถึง รร.บ่อแก้วได้
เหตุการณ์ที่ 3 ตอนผมจบแล้ว แต่เพื่อนๆก๊กที่ชอบดื่ม ชอบเที่ยวกังสดาล รร. อโนดาต
 (ดังสุดในสมัยนั้น วงสวอน พี่เต้ยังเป็นักร้องนำอยู่เลย ยังไม่ไปอยู่แกรมมี่)
มันยังไม่จบ เป็นเทอม 2 ปี่สี่ พอดีผมได้ทำงานเลย ราวปลายเดือนพฤศจิกายนเงินเืดือนออก
ครั้งแรก 4400 บาท สมัยยี่สิบสองปีก่อน ถือว่ามากนะ เพื่อนขอไปเลี้ยงตกลงกันจะไปกังสดาล ผมเป็นเจ้าภาพซื้อเหล้า passport ขวดเขียว เดี๋ยวนี้ไม่มีขายแล้ว ก็เลยมาหาเพื่อนอีก 3 คนมันพักด้วยกันที่อาคารล้านนา 1 ห้วยแก้ว มาถึงซัก 4 ทุ่มเพื่อนๆล่อเบียร๋สิงห์หมดไป 3 ขวดแล้ว สมัยนั้นค่าเช่า 800 บาท/เดือน เพื่อนผมคนหนึ่งเอารถไปเอง เผื่อจับไก่ได้ ขับซูซูกิสปรินเตอร์ อีก 2 คนซ้อนกันไปเอาโนวาเอส ผมก็ขี่ฮอนด้าคุรุสภา ไอ้เพื่อนชื่อ ต.ที่ขับสปรินเตอร์เวลาเมาปากมันไม่ค่อยดี ชอบตะโกนไปเรื่อย แล้วเวลานั้นก็มาจริงๆ เวลาขับรถผ่านร้านเอส แอนด์ พี ตรงช้างเผือก จะมีต้นสักยื่นออกมาเขตถนน เวลาขับรถไปมันเหมือนจะชน แล้วมันรถผ่านแล้วตะโกนว่า "ชนแม่งเลย" เกือบจะทุกครั้งที่ขับรถผ่านวันที่จะไปกินเหล้ากันมันขับรถตีคู่กับเพื่อนอีก 2 คน มันอยู่ด้านซ้าย ผมอยู่ด้านหลังผมก็ตะโกนบอก ขับรถดีๆระวังต้นไม้ เพื่อนชื่อ ต. บอกว่า "วันนี้กูจะชนแม่งเลย" พูดไม่ทันขาดคำ รถมันก็พุ่งเข้าชนต้นสักอย่างจัง ผมขับรถตามหลังมาก็เบรกพร้อมชะแว้ปหักคอรถมาทางขวา ปรากฏว่าหัวเพื่อนกระแทกต้นไม้หัวแตก เย็บไป 12 เข็ม กระดูกคอเคลื่อน เอ็กซเรย์ สมองไม่เป็นไร แขนซ้ายหัก แม่มันต้องหาคนไปขอขมาต้นไม้ มันต้องกลับไปพักฟื้นที่บ้านมันที่นครสวรรค์ 3 เดือนเลยไม่จบ
พร้อมเพื่อน กลายเป็นซุปเปอร์ไปเลย กลับมาเรียมใหม่แม่มันออกซีวิคป้ายแดง
รุ่นเตารีดให้เลย แม่มันกลัวมันตาย
เหตุการณ์ที่4 ตอนผมซื้อรถมาใหม่ได้ซักหกเดือน ได้ขับไปส่่งภรรยาไปหาพ่อเขาที่พะเยา ระหว่างขับรถเข้าเขตพะเยาก่อนถึง ม.พะเยา สัก 5 กม. ระหว่างขับรถไปขับประมาณ 100 กม/ชม เห็นหมาอยู่กลางถนน ประมาณ 60 เมตร ผมก็บีบแตรไล่ ภรรยาผมก็พูดขึ้นมา "เดี๋ยวชนเลยนี่" หมาเมื่อผมบีบแตรไล่มันก็วิ่งออกข้างทางไป สักพักมันก็วิ่งกลับมาที่ถนนผมเห็นก็ตกใจ จับพวงมาลัยไว้แน่น ถอนคันเร่งปล่อยให้มันชนหมาไปอย่างจัง จนตำแหน่งเกียร์ออโต้ กลับมาอยูที่ N  มองกระจกหลังเห็นหมาตัวนั้นนอนอยู่ คิดว่าตายแน่ๆ แล้วก็ไม่ได้จอดดู
ผมเลยพูดในใจขออโหสิให้ด้วย แล้วจะทำบุญให้ ก็ขับรถมาถึงบ้านพ่อภรรยา สำรวจความเสียหาย ป้ายทะเบียนกระเด็นตกหาย อย่างอื่นก็มีกันชนแตก แผงระบายความร้อนเบี้ยว ต้องเปลี่ยนใหม่ โชคดีรถมีประกันชั้นหนึ่ง แต่คนก็ไม่เป็นไร
เหตุการณ์ทั้งสี่ที่เกิดขึ้นผมมานั่งทบทวบดู การที่พูดอะไรโดยไม่คิดระหว่างการเดินทาง
อาจจะเป็นการไป ลบหลู่ ดูหมิ่น ท้าทาย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ สิ่งลี้ลับที่มองไม่เห็น แล้วสิ่งนั้น
บันดาลให้เรา ได้รับผลที่ไปกระทำการ ที่ไม่เหมาะไม่ควรแน่ๆเลย ตอนนี้หากผมขับรถไปไหน
จะอดทนอดกลั้นต่อสิ่ง ที่เราพบระหว่างขับรถ ว่าจะไม่พูดสิ่งที่ไม่เหมาะไม่ควรต่อไป  red001
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2012, 20:52:55 โดย pol »
ขอลุงก่อนเตอะ ลุงแก้แล้ว

gclubbet

• แอบหื่น
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
    • gclub
Re: ถ้าพูดไม่ดี ระหว่างเดินทาง จะเกิดอะไรขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 12:55:31 »

eta07 eta07 eta07 บะบึ๋ยๆๆ ขนลุกซู่

Phayathai W.

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: ถ้าพูดไม่ดี ระหว่างเดินทาง จะเกิดอะไรขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:41:31 »

เรื่องนี้ผมยึดถือเสมอ ขับรถจะไม่พูดถึงสิ่งไม่ดีของรถหรือสภาพแวดล้อมที่เป็นนามธรรมในทางที่ไม่ดี

บัดดี้ผมเคยเจอมาแล้ว ไปบ่นว่ารถตัวเองว่าเป็นโง้นเป็นงี้ เลยโดนแกล้งซะให้เข็ด ต้องขอขมาจึงรอดมาได้

pjew

• V.I.P.
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:21:45 »

โลกที่เราอยู่นี่ มีหลายมิติทับซ้อน หลาย Layer ด้วยกัน ทับกันไปทับกันมา  ผมว่าจริงนะ  ghjk