-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเสียวๆ...เสี้ยวนาทีหลอนของไฮโซ !?!  (อ่าน 1323 ครั้ง)

don

• บุคคลทั่วไป

ท๊อป-ณัฐเศรษฐ์ พูนทรัพย์มณี
ค่ำคืนวันที่31 ตุลาคมนี้ เป็นวันหักดิบ หรือวันฮาโลวีน ของชาวฝรั่งซึ่งมีความเชื่อดั้งเดิมว่า วันฮาโลวีนคือวันที่บรรดาวิญญาณผู้ทีสิ้นลมวายปราณไปในรอบปีที่ผ่านมานั้น จะได้รับการตัดสินความดีความชั่วที่ตนกระทำไปแล้วเมื่อยังมีชีวิตอยู่ และชดใช้บาปกรรมของตนโดยพระเจ้าแห่งความตาย
เพราะเหตุนี้จึงถือกันว่า วันฮาโลวีนเป็นวันที่มีภูตผีปิศาจเพ่นพ่านอยู่ทั่วไปหมด ซึ่งคนในอเมริกานั้น ยังมีความเชื่อกันอยู่ว่า แม้แต่ในทำเนียบขาวอันเป็นที่พักประจำตำแหน่งของประธานาธิบดี ยังมีอดีตประธานาธิบดีหลายท่านที่ล่วงลับไปแล้วมักชอบมาปรากฎตัวในวันฮาโลวีนนี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งประธานาธิบดีจอห์น อดัมส์ ซึ่งเป็นประธานาธิบดีคนแรกที่เริ่มพำนักในทำเนียบขาว
หรือแม้แต่อับราฮัม ลินคอล์น ประธานาธิบดีผู้ยิ่งใหญ่ของชาวอเมริกันที่ดำรงตำแหน่งผู้นำประเทศ และอาศัยในทำเนียบขาวในยุคสงครามกลางเมือง ก็ยังมีผู้เคยเห็นร่างอันสูงโย่งของท่าน ยืนปรากฏให้เห็นหลังบานหน้าต่างบานเดียวกันกับที่ท่านชอบยืนเมื่อมีท่านผู้นี้ยังมีชีวิตอยู่ในระหว่างสงครามกลางเมืองสมัยโบราณ

พลพัฒน์ อัศวะประภา

เชื่อแน่ว่า ถ้าเป็นเรื่องภูตผี ปีศาจ วิญญาณ อาถรรพ์ หลอน สยอง ขวัญผวา เรื่องเร้นลับทุกอย่าง หลายๆ คนที่มีเชื้อชาติไทย คงไม่อยากเจอกันทั้งนั้น แต่ถ้าเป็นงาน?Blood Lust Party?ปาร์ตี้ใส่หน้ากากผี ของหนุ่มจีรโชต สถิรกุล ผู้จัดการผลิตภัณฑ์ จอห์นนี่ วอล์คเกอร์ เรด เลเบิ้ล ที่เนรมิตให้ร้านEscobar กลายเป็นคฤหาสน์ท่านเคาท์สุดสยองขวัญนั้น ทำเอาบรรดาหนุ่มสาวสังคมที่ชื่นชอบความสนุกรักงานปาร์ตี้ ไม่ปฏิเสธ ต่างพากันไปร่วมงานอย่างคับคั่งทีเดียว !!
เราลองตั้งวงนั่งล้อมกัน ฟังประสบการณ์ชวนขนหัวลุกของหนุ่มหล่อสาวสวยกันดีกว่า ดูซิว่าจะน่าระทึกขวัญสักแค่ไหน !!
มาเริ่มกันที่ หนุ่มไฮโซมากความสามารถ นามว่า ท๊อป-ณัฐเศรษฐ์ พูนทรัพย์มณี หลายคนอาจจะคุ้นเคยกับหนุ่มไฮโซคนนี้ในมาด นายแบบสุดเนี๊ยบ,นักแสดงเจ้าบทบาท หรือแม้กระทั่งในมาดดีเจหนุ่มสุดหล่อ แต่ใครเชื่อว่าขนาดหล่อเฟี้ยวขนาดนี้ยังเจอดี มีประสบการณ์หลอนที่จำฝังใจ จนแทบช็อคมาจนทุกวันนี้
ท๊อปเล่าว่า ไม่ได้เจอผีแบบเห็นเป็นหน้าตาอย่างในละครทีวี แต่รู้สึกว่า เป็นเงาๆ และรู้สึกได้ว่ามีคนมานั่งจ้องเรา เหตุเกิดที่โรงละครจุฬาฯ ซึ่งเป็นที่ทราบกันดีว่าเป็นสถานที่โบราณ และเขาเชื่อกันว่า มีอาจารย์ที่เป็นเจ้าที่สิงสถิตอยู่ ซึ่งก่อนเล่นละครเวทีทุกครั้ง ทุกคนก็จะต้องไหว้ครูก่อนเล่นรวมทั้งผมด้วย
ซึ่งผมเล่นละครมา 20 รอบแล้วไม่เจอ แต่มาเจอรอบสุดท้าย ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับผม เพราะไม่สามารถอธิบายได้ อยู่ดีๆ ก็พูดบทไม่ออกขึ้นมากระทันหัน

มาร์ค-ธนพ เอี่ยมอมรพันธุ์
ตอนนั้นขนาดอากาศเย็นมาก แต่ตัวร้อนจนเหงื่อออก เหงื่อออกเยอะมาก ประหนึ่งว่าเพิ่งอาบน้ำมาใหม่ๆก็ว่าได้, ขนลุก ไม่เคยเป็นมาก่อนในชีวิต จากนั้นผมก็วิ่งไปนอนบนโซฟา, หน้าซีด พอทุกคนเห็นที่อาการก็พยักหน้า แล้วบอกว่าอาจารย์มาลาแล้ว เพราะทุกคนจะรู้ดีว่า เวลาเล่นละครอะไรก็ตาม พอถึงรอบสุดท้ายอาจารย์จะมาลา มาทักทายประมาณนั้น หลังจากนั้นผมก็ทำบุญและไม่เคยเจออีกเลย ต่อมาเป็นหนุ่มนักธุรกิจนามว่า พลพัฒน์ อัศวะประภา รั้งตำแหน่งเป็นถึงกรรมการผู้จัดการบริษัทโตโยต้า พีเอส เอนเตอร์ไพรซ์ จำกัด บอกว่าไม่เคยเจอจริงๆ แต่จะเจอเป็นเงาๆที่ ออฟฟิศเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง ผมคิดว่าเป็นเจ้าที่มากกว่า คือวันนั้นช่วงเย็นค่ำๆ บรรยากาศโพล้เพล้ๆ หน่อยเป็นวันที่ทุกคนกลับบ้านหมดแล้ว แต่ผมนั่งทำงานอยู่ยังไม่กลับ ซึ่งเราก็เห็นเงาคนเดินตะคุ่ม ๆ จากมุมหนึ่งไปอีกมุมหนึ่ง ซึ่งผมมานั่งคิดดู แล้วไม่น่าจะมีเงาคนเดินได้ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรรุ่งสางของวันต่อมา ผมก็เล่าให้พนักงานที่ออฟฟิศฟัง บรรดาพนักงานก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า มีบางคนเคยเห็น ตัวผมเองไม่เชื่อ แต่ก็ไม่หลบลู่ดีกว่า เราก็เลยรีบไปปรึกษาผู้ใหญ่หลายท่าน เขาก็บอกว่าให้ไปหาพระที่วัดบวรฯ โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าทำอะไรที่คิดว่าไม่เดือนร้อนเรามากเกิน ไป ก็ไม่ใช้เรื่องเสียหายอะไร
จากนั้นได้มีการจัดแจงทำบุญที่ออฟฟิศ ผมยังจำได้ วันนั้นเป็นวันขึ้น 8ค่ำเดือน 10 มีทำพิธีกรรมต่างๆ มีผ้าขาวในการทำพิธีด้วย,รดน้ำมนต์, อธิฐานทำบุญกรวดน้ำ และหลังจากพิธีทำบุญแล้ว ทุกคนที่บริษัทก็สบายใจ ผมก็ถือว่าเป็นเรื่องดีที่เราสร้างสาสามารถเรียกขวัญกำลังของพนักงานกลับคืนมาได้

เล็ก-ณพาภรณ์ โพธิรัตนังกูร
ด้าน หนุ่มฮอต มาร์ค-ธนพ เอี่ยมอมรพันธุ์ ทายาทธุรกิจอัญมณี แฟรงค์จิวเวลลี และรั้งตำแหน่งแบรนด์เมเนเจอร์ นาฬิกาแฮรี่ วินสตัน วอช สาขาประเทศไทย นี่ขนาดเล่าให้ฟังผมยังขนลุกเลย บอกว่า เมื่อ 3 ปีทีแล้ว ตอนนั้นทำงานในตำแหน่งเป็นที่ปรึกษาทางด้านการเงินให้กับบริษัทแห่งหนึ่ง เคยโดนผีหลอก ตอนที่ไปเอาท์ติ้งกับเพื่อนๆ ที่บริษัท ที่โรงแรมแห่งหนึ่งที่พัทยา

วันนั้นช่วงกลางวัน ก็มีกิจกรรมของทางบริษัทปกติ ตกกลางคืนผมอยู่ที่ห้องกับเพื่อน 2 คน สักพักผมก็เผลอหลับไป เพราะเหนื่อยจากการทำกิจกรรม แต่ในช่วงระหว่างที่ผมนอนหลับ ผมก็ได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้ข้างๆ หู ตอน

นั้นคิดในใจว่า เราคงฝันไปแน่เลย แล้วก็พยายามขยับตัว แต่ขยับไม่ได้ ผมพยายามหันคอไปดู พอดีหันไปเห็น โกศ ที่เอาไว้ใส่เถ้ากระดูกวางอยู่ริมระเบียง ผมคิดในใจว่า ใช้เลยถูกผีอำชัวร์ ผมไม่รู้ว่าโดนผีอำนานเท่าไร แต่ความรู้สึกเหมือนนานเป็น 10 ๆชั่วโมง จากนั้นตั้งใจก็สวดมนต์
สักพักผมขยับตัวได้ แต่ก็มีเสียงเคาะประตูดังขึ้นทันที ผมก็โยนหมอนไปหาเพื่อนให้เขาลุกไปเปิดประตู เขาเจอผู้หญิงมาเคาะประตูหน้าห้องจากนั้นประตูก็ปิดไป

รุ่งเช้าของวันต่อมา ผมก็มาเล่าให้เพื่อนฟัง ว่าถูกผีอำ เพื่อนก็ถามว่าเจอตอนไหน ผมก็บอกว่าโดนก่อนที่แกเดินไปเปิดประตูนั่นแหละ จากนั้น ผมกับเพื่อนสองคนก็มองตากัน เสมือนเป็นนัยว่าท่าไม่ดีแล้ว และไม่รู้จะทำอะไรดี ก็ได้แต่ทำใจ จากนั้นก็ลาเจ้านาย ผมกับเพื่อนก็บึ่งรถกลับกรุงเทพทันที ไม่อยู่ปาร์ตี้กับต่อแล้ว

โชต-จีรโชต สถิรกุล

ส่วน สาวเปรี้ยวอย่าง เล็ก-ณพาภรณ์ โพธิรัตนังกูร ก็มีประสบการณ์หลอนเขย่าประสาทมาเล่าแบบขำๆ สั้นๆ บอกว่า เล็กอายุประมาณ 14 ปีตอนเรียนอยู่อังกฤษ เคยโดนผีอำที่บ้าน ช่วงนั้นขยับตัวไม่ได้อยู่นานมาก เราก็เลยสวดมนต์บทบาลีสันสกฤตนี่แหละ แต่ไม่รู้ว่าผีเมืองผู้ดีจะฟังออกหรือเปล่านะ (เจ้าตัวหัวเราะ)
ตบท้ายกับเจ้าภาพของงานนามว่า โชต-จีรโชต สถิรกุล ผู้จัดการผลิตภัณฑ์ จอห์นนี่ วอล์คเกอร์ เรด เลเบิ้ล ที่มาเล่าประสบการณ์หลอนว่า เคยถูกผีหลอก สมัยก่อนช่วงที่บวชพระอยู่ที่วัดบวรฯ ถูกผีอำ ตอนที่บวช ได้ไปอยู่ในคณะตำหนักของพระเจ้าอยู่หัวฯเก่า ซึ่งมีเรื่องเล่าว่า สมัยก่อนที่ตรงนี้เป็นตำหนักของ ร.5 ซึ่งพระองค์มีลูกหลานมัดจุกเยอะ

วันหนึ่งตื่นมากลางดึก ก็เห็นเด็กมัดจุกอยู่เต็มห้องไปหมดเลย โชตพยายามสู้ แต่สู้ไม่ไหว จากนั้นผมก็สวดมนต์ แผ่เมตตา ผมก็หลีบไป ตื่นมาก็ไม่เจออีกแล้ว

อย่างไรก็ตาม เรื่องภูตผี ปีศาจ วิญญาณ อาถรรพ์ หลอน สยอง ขวัญผวา เรื่องเร้นลับ เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ยากที่จะใช้วิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้ แต่ถ้าเราไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ กันไว้ดีกว่าแก้ !!

ที่มา http://www.manager.co.th (http://www.manager.co.th)

cmman573

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องเสียวๆ...เสี้ยวนาทีหลอนของไฮโซ !?!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2008, 09:42:32 »

หง่ะ ไฮโซ เล่าเรื่องผี ตอนแรกนึกว่าผีไฮโซ มาหลอกซะอีก หึๆๆๆ