-->

ผู้เขียน หัวข้อ: "คนที่หยังรู้อนาคต คือคนที่ไม่มีอนาคต&qu  (อ่าน 1673 ครั้ง)

GOWA

• บุคคลทั่วไป

"คนที่หยังรู้อนาคต คือคนที่ไม่มีอนาคต" คิดยังไงกับประโยคนี้
อันนี้เป็นความคิดปลอบตัวเองของผมนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วย
ประโยคข้างต้นผมนำมาจากหนังเรื่องนึงของผู้กำกับสุดโปรแกรมของผม จอห์น วู ชื่อเรื่อง "Paycheck"
ซึ่งเนื้อเรื่องมีอยู่ว่าพระเอกดันไปประดิษฐ์เครื่องทำนายอนาคตขึ้นมา
ซึ่งเครื่องนี้มีความแม่นยำสูงมาก ทำนายอะไรก็ถูกไปซะหมด
แต่ถ้ามองกลับกันในมุมตรงข้าม กลับเป็นผู้คนต่างหากที่ทำตัวตามคำทำนายของเครื่อง เช่น
เครื่องทำนายว่าเศรษฐกิจจะตกต่ำ ตลาดหุ้นทั่วโลกก็วุ่นวาย และเศรษฐกิจก็ตกต่ำจริงๆ
เครื่องทำนายว่าจะเกิดโรคระบาดร้ายแรง ผู้คนก็พากันหดหู่ หวาดกลัว และก็เกิดโรงคระบาดร้ายแรงขึ้นมาจริงๆ
เครื่องทำนายว่าจะเกิดสงครามครั้งใหญ่ อเมริกกาก็ชิงลงมือจู่โจมก่อนเพื่อชิงความได้เปรียบ และก็เกิดสงครามครั้งใหญ่ขึ้นมาจริงๆ

ผมเลยเอามาเปรียบเทียบกับธุรกิจทองที่ผมจับตาดูอยู่ตลอดเวลา
เมื่อต้นเดือนมีคนมาบอกว่าทองคำจะขึ้นถึง 1000 เหรียญ คนก็ไปแห่ซื้อทอง และราคาทองก็พรวดขึ้นมาจริงๆ
พอมาอาทิตย์ก่อนก็มีคนบอกว่าทองจะลดเหมือน 920 เหรียญ คนก็แห่ขายทองกัน จนทองคำราคาตก
ก็เลยไม่รู้ว่าเค้าทำนายแม่นหรือว่าพวกเราทำตัวเองให้เป็นไปตามที่เค้าทำนายกันแน่
น่าคิดเหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2009, 21:14:46 โดย GOWA »

AZURA3232

หัวข้อ น่าถก มากๆ  แต่ ขอไปหาหนังมาดู ก่อนนะคับ  ไม่งั้นกลัวว่า จะคุย ไป คนละเรื่องเดียวกัน ซะนั่น  mnb mnb
แต่เท่าที่คิด ตอนนี้ นะครับ  ผู้ชนะเท่านั้น ที่เขียนประวัติศาสตร์ 
สิ่งที่อิงกับการ กะ เก็ง ทุกอย่าง มันก็มี ได้แค่ สองแนว  คือ ถูก กะ ผิด แค่นั้นเอง
ชนะ ก็ ประโคมโอ่ได้  ทายผิด ก็เงียบไว้ คนผิดด้วย ยังมีอีกครึ่งโลก อย่างเงี้ยอ่ะคับ
แต่ก็มี คนบางพวก  เข้า God Mode   มาทาย ตอนหลัง ละก็ ว่าถูกตลอด งี้ก็มี น่ะ   kjhg kjhg

virgin_killer

Re: "คนที่หยังรู้อนาคต คือคนที่ไม่มีอนาคต&qu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 09:25:31 »

หนังนี่ที่สุดท้ายมันซื้อหวยใช่มั๊ย?
เป็นผมผมก้ไม่ขอหยั่งรู้นะอนาคต เอาแบบนี้แหละ ลุ้นดี
on my own

labk1200

Re: "คนที่หยังรู้อนาคต คือคนที่ไม่มีอนาคต&qu
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 10:22:15 »

ช่วงนี้ยังรู้อนาคตตัวเองดีมาก 

ซื้ออะไรๆ ก็ ติดดอย  uyi

งานนี้เป็นเด้กดอยแน่ๆ 890

GOOBPY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 12:25:37 »

บักสีดากะพี่กองจะพาลงดอยแล้ว fsdg

3p

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009, 14:41:47 »

"คนที่หยั่งรู้อนาคต คือคนที่ไม่มีอนาคต"

ไม่น่าใช่นะท่าน
เพียงแต่รู้แล้ว จะทำไงกับที่รู้
นั่นสิ ถึงควรกล่าวว่า มีหรือไม่มี
 ;khhg