-->

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินเย็นๆอยุ่ประมาณนึง จะลงทุนทำไรดีครับ...  (อ่าน 2898 ครั้ง)

riderx

• บุคคลทั่วไป

สอบถามท่าน ceo ทั้งหลายครับ
มีเงินเย็นๆอยู่ หนึ่งแสน ไม่รู้ว่าพอจะลงทุนเล่นหุ้นได้หรือป่าวครับ เห็นดอกเบี้ยเงินฝากแล้วอ่อนใจ
ไม่เคยเล่นเลยครับ เอาแบบว่าไม่เสี่ยงมาก ถือยาวๆได้ พอจะแนะนำได้หรือป่าวครับ  oijuhgfd

labk1200

ตามความคิดผมนะ

ช่วงนี้หุ้นถูกแต่มีความเสี่ยงสูง

ถ้าเป็นไปได้นะครับแนะว่าให้ซื้อทองคำแท่งเก็บไว้ดีกว่า
ตรวจดูราคาอีกรอบ แนวโน้มขาลงของทองยังมีครับ ijn

ZOIDS

นึกว่าจะแนะนำให้เก็บไว้ก่อนซะอีกครับ

แต่ดอกเบี้ยแทบไม่มี เอาออกมาลงทุนก็ดีครับ  urhys

anfield

::) ซื้อหวย ออมสิน หรือ ธกส. ดี สุด ช่วง นี้

AZURA3232

ก่อนอื่นใด  เอาผลตอบแทน ที่คาดหวังเป็น ตัวตั้งต้น สิครับ
ว่า อยากได้สักกี่เปอร์เซนต์ ระบุออกมาเป็นตัวเลขให้ได้ก่อน  อย่าปล่อยให้เกิดภาวะ ที่แม้แต่ตัวเองยังคลุมเครือ  oijuhgfd
ตอนนี้ อยู่แบงค์ ได้อย่างเก่ง 2 ถ้าเรา ต้องการ สัก 4ต่อปี  หรือ 8 ต่อปี เราน่าจะไปทำอะไร 
ตัวเลขพวกนั้นแหละ  จะเป็นตัวชี้กลับมาหาเราเองว่าเราควรทำอะไร  kjhg ;kljj

AZURA3232

อีกอย่างนะครับ  เราเองมักติดกับดัก  กับคำง่ายๆ ที่บางคราวเราเอง ลืมความหมายของมันไป

อย่าง ความเสี่ยง นี่แหละ   .....  ความเสี่ยง  คืออะไรเหรอ

ถ้า ความเสี่ยง เป็น โอกาศในการร่ำรวย  เราจะไปลดมันทำไม  ต้อง เพิ่มๆๆ เท่านั้น

ZOIDS

ไม่มองเผื่อ ขาดทุนมั่งเหรอครับ  l,l,

marathoner9

เอามาให้ผมกู้  sdf

จ่ายดอกเบี้ยเป็นเส้นข้าง  uhbgv

3p

เงินเย็นนะประมาณไหน เงินเย็นในความหมายของการลงทุนบ้างจำพวก
เช่นทองคำ(แท่ง) มันหมายถึงเงินเย็นขนาดเข้าช่องฟรีส์  ghjk

ไม่ค่อยชำนาญอะไร ก็ลงเป็นพันธบัตร ระยะสั้นยาว แล้วแต่ความเย็นของท่าน
ดอกมากกว่าแบงค์แต่ขยับเงิน เมื่อมีโอกาสได้น้อยกว่าถือสด
 etewt  etewt  etewt

GOWA

เอาใจช่วยนะครับ
ทำอะไรควรจะศึกษาให้ดี แล้วทุ่มให้เต็มที่ อย่ายอมแพ้
เวลาจะสั่งสอนเราเองครับ
สำหรับผมอยู่ๆก็เเป็นหนี้เค้าเป็นล้านในชั่วข้ามคืน
หรือเฉียดคุกเฉียดตารางก็เคยบ่อยๆ
แต่ทุกวันนี้ผมก็ยังมีความสุขดีครับ

ZOIDS

Re: มีเงินเย็นๆอยุ่ประมาณนึง จะลงทุนทำไรดีครับ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มีนาคม 2009, 21:17:41 »

เอามาให้ผมกู้  sdf

จ่ายดอกเบี้ยเป็นเส้นข้าง  uhbgv
ข้อเสนอนี้มัน  ::)

riderx

Re: มีเงินเย็นๆอยุ่ประมาณนึง จะลงทุนทำไรดีครับ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 12:10:18 »

ขอบคุณทุกท่านครับ แค่อยากให้ได้ผลตอบแทนดีกว่าไปฝากแบงค์สักนิด กะลังดูว่าจะไปซื้อสลากออมสิน ธกส. อย่างทีท่านanfield หรือว่าซื้อพันธบัตรอย่างทีท่าน 3p กล่าวมา
แต่ท่าจะให้ไปลงทุนทำไรสักอย่างนี่ไม่มีไอเดียเลยครับแล้วยิ่ง ช่วงนี้ด้วย  ghjk
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ZOIDS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 13:09:41 »

ถ้าเย็นได้แบบ 3-5 ปี ซื้อสลากก็ดีครับ

แต่ ธกส น่าจะดีกว่า เพราะขายคืก่อนเวลาไม่หักเงินต้น (รึเปล่า ?)

ลองเช็ครายละเอียดดูครับ ผลตอบแทนอาจดี แต่สภาพคล่องอาจไม่มากครับ  urhys

virgin_killer

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 13:34:55 »

ปล่อยกู้นอกระบบ

marathoner9

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 13:59:27 »

ถูกกกกก ต้อง นะ คร้าบ

high risk , high return ครับ  uhbgv

AZURA3232

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 14:04:31 »

หนึ่งแสน นะครับ 
เงินเย็น แปลว่า ทนต่อการขาดทุนในระยะสั้น ได้ นะครับ
ผลตอบแทน ที่ต้องการ อยู่ที่ เหนือ กว่า ดอกเบี้ยเงินฝากประจำ1ปี ของธนาคารพาณิชย์  นะครับ

งั้น ฟันธง ละนะ  ซื้อ TDEX  ครับ

ZOIDS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 06:06:19 »

หนึ่งแสน นะครับ 
เงินเย็น แปลว่า ทนต่อการขาดทุนในระยะสั้น ได้ นะครับ
ผลตอบแทน ที่ต้องการ อยู่ที่ เหนือ กว่า ดอกเบี้ยเงินฝากประจำ1ปี ของธนาคารพาณิชย์  นะครับ

งั้น ฟันธง ละนะ  ซื้อ TDEX  ครับ
แอบถามครับ

TDEX คืออารายหรือครับ หุ้นตัวนึงหรือเปล่า  oijuhgfd

AZURA3232

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 07:20:06 »

TDEX  เป็นหน่วยลงทุนตัวหนึ่งครับ  ลงทุนในหลักทรัพย์ขนาดใหญ่ ที่ใช้คำณวน  indexSET50 

ZOIDS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 08:08:43 »

ศัพท์ใหม่มาเรื่อย ๆ เลย  :-X

จะพยายามศึกษานะครับ

riderx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 08:28:43 »

TDEX  เป็นหน่วยลงทุนตัวหนึ่งครับ  ลงทุนในหลักทรัพย์ขนาดใหญ่ ที่ใช้คำณวน  indexSET50 
ต้องลองไปศึกษาก่อนนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
ว่าไปแล้วได้ความรู้ใหม่ๆ ที่ไม่เคยรู้เลย

GOWA

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 08:46:45 »

คำเตือน
การลงทุนมีความเสี่ยง
อย่าลงทุนเพราะต้องลง หรือถึงเวลาต้องลงแล้ว
ควรจะลงทุนเพราะศึกษามาเป็นอย่างดี

3p

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 12:36:35 »

คำเตือน
การลงทุนมีความเสี่ยง
อย่าลงทุนเพราะต้องลง หรือถึงเวลาต้องลงแล้ว
ควรจะลงทุนเพราะศึกษามาเป็นอย่างดี
ถ..ถู.ก.........ต้องน๊าคับ

อีกช่อง ก็กองทุนต่างๆ ของบรรดาแบงค์ต่างๆที่เปิดอยู่
อย่างไรก็ดี หาข้อมูลในส่วนที่จะลงทุนให้เยอะที่สุดโดยเฉพาะด้านไหนจะทำให้ขาดทุนหรือไม่ได้ดังเป้าที่ตั้ง
ป.ล. เป็นผมชั่วโมงนี้ซื้อทองแท่ง ณ ราคานี้ 15450 ขายทำกำไรสักรอบก่อน การลงทุนมีความเสี่ยง
 ;khhg

PJ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 17:51:09 »

อย่าเล่นหุ้นเลยครับ

ผมนี้ ยังคิดว่า ไม่น่าหลงมาเล่นหุ้นเลย 

ขาดทุนก็หกหลักแล้ว

ถ้าย้อนไปได้ เก็บเงินไว้ที่แบงค์ดีกว่าเยอะ

ftr_th

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 12:44:06 »

กำลังจะลงทุนอยู่พอดีแต่ยังไม่รู้จะลงอะไรดีครับ

ไปซื้อ K-money ดีไหมครับ

AZURA3232

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 20:17:35 »

อย่าเล่นหุ้นเลยครับ

ผมนี้ ยังคิดว่า ไม่น่าหลงมาเล่นหุ้นเลย 

ขาดทุนก็หกหลักแล้ว

ถ้าย้อนไปได้ เก็บเงินไว้ที่แบงค์ดีกว่าเยอะ

ทำไมไม่ลองคิดว่า ที่ขาดทุนนั่น มันเป็น เพราะอะไร และทำอย่างไร มันจะไม่เกิดขึ้นซ้ำรอยอีก   
ไม่มีหรอกครับ  คนเล่นหุ้นแล้วไม่เคยขาดทุนเลยน่ะ  ขึ้นอยู่กะว่า  จากตรงนั้น เราเก็บ อะไรกลับมาได้หรือเปล่า  หรือ หมดแล้วหมดไป

AZURA3232

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 20:20:03 »

อ้อ  กองทุนอสังหาริมทรัพย์  ก็น่าสนใจนะครับ  ผลตอบแทนเหนือชั้นกว่าฝากแบงค์
ดีไม่ดีจะมั่นคงกว่า ฝากแบงค์อีก  เพราะอีกไม่นานมันก็จะค้ำประกันเงินฝากแค่ล้านเดียวแล้ว
ตอนนี้แยก หมวดออกมาจาก  กลุ่มอสังหาริมทรัพย์แล้ว  ทำให้ดูได้ง่ายขึ้น  mnb mnb

3p

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 11:33:27 »

อ้อ  กองทุนอสังหาริมทรัพย์  ก็น่าสนใจนะครับ  ผลตอบแทนเหนือชั้นกว่าฝากแบงค์
ดีไม่ดีจะมั่นคงกว่า ฝากแบงค์อีก  เพราะอีกไม่นานมันก็จะค้ำประกันเงินฝากแค่ล้านเดียวแล้ว
ตอนนี้แยก หมวดออกมาจาก  กลุ่มอสังหาริมทรัพย์แล้ว  ทำให้ดูได้ง่ายขึ้น  mnb mnb
กองทุนอสังหา มันเป็นยังไงอะพี่AZURA
ผลตอบแทน ประมาณเท่าไหร่
 ;khhg

AZURA3232

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 11:54:13 »

กองทุนอสังหา มันเป็นยังไงอะพี่AZURA
 ;khhg

คอนเซปง่ายๆ ของกองทุนอสังหาฯ  ก็เหมือนกะเรา ร่วมลงขันกันกะเพื่อนๆ 
ได้เงินมาก้อนหนึ่ง ก็เอาไปซื้อที่ดิน  ตึก หรือ เซ้งศูนย์การค้า เซ้งสนามบิน
พอได้กรรมสิทธิ์ดังว่า นั้นมา เราก็เอามาปล่อยเช่า  แล้วเอาค่าเช่ามาแบ่งกัน ไงครับ
ความมั่นคงสูง เพราะตัวทรัพย์สิน มันมีอยู่จริงๆ  ผลตอบแทนต่อปี ที่จ่ายกันออกมา เฉลี่ยก็อยู่ที่ประมาณ 9% ต่อปี ครับ
ยังมีปลีกย่อย อีก  คือ ตัวความมั่นคง ซึ่ง พวกที่เอาไปซื้อ นี่ จะมั่นคงกว่า พวกที่ เอาไปเซ้ง ที่พอหมดสัญญาเซ้ง มูลค่ากองฯก็จะเหลือ0
พวกเซ้งนี่ จะให้รายปีค่อนข้างสูง บางกองถึง 13 ก็มี เพราะต้องรวมค่าความเสื่อม ของประโยคข้างบนไว้ด้วย
ส่วนพวกซื้อ ก็คงอยู่ราว 7ถึง8  แต่ยังไงก็ว่าคุ้มแหละครับ  เพราะตัวทรัพย์สินยังอยู่ไปตลอดกาล แถมมีโอกาศเพิ่มมูลค่าได้อีก   mnb kjhg mnb

marathoner9

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 14:10:17 »

รอซื้อทองได้เรยครับ IMF ขายทอง มหาศาล ราคา ร่วง เห็นๆ  mnb mnb

ZOIDS

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 16:59:23 »

คอนเซปง่ายๆ ของกองทุนอสังหาฯ  ก็เหมือนกะเรา ร่วมลงขันกันกะเพื่อนๆ 
ได้เงินมาก้อนหนึ่ง ก็เอาไปซื้อที่ดิน  ตึก หรือ เซ้งศูนย์การค้า เซ้งสนามบิน
พอได้กรรมสิทธิ์ดังว่า นั้นมา เราก็เอามาปล่อยเช่า  แล้วเอาค่าเช่ามาแบ่งกัน ไงครับ
ความมั่นคงสูง เพราะตัวทรัพย์สิน มันมีอยู่จริงๆ  ผลตอบแทนต่อปี ที่จ่ายกันออกมา เฉลี่ยก็อยู่ที่ประมาณ 9% ต่อปี ครับ
ยังมีปลีกย่อย อีก  คือ ตัวความมั่นคง ซึ่ง พวกที่เอาไปซื้อ นี่ จะมั่นคงกว่า พวกที่ เอาไปเซ้ง ที่พอหมดสัญญาเซ้ง มูลค่ากองฯก็จะเหลือ0
พวกเซ้งนี่ จะให้รายปีค่อนข้างสูง บางกองถึง 13 ก็มี เพราะต้องรวมค่าความเสื่อม ของประโยคข้างบนไว้ด้วย
ส่วนพวกซื้อ ก็คงอยู่ราว 7ถึง8  แต่ยังไงก็ว่าคุ้มแหละครับ  เพราะตัวทรัพย์สินยังอยู่ไปตลอดกาล แถมมีโอกาศเพิ่มมูลค่าได้อีก   mnb kjhg mnb

ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมากมาย  ;kljj

3p

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 เมษายน 2009, 14:00:35 »

;khhg

ขอบคุณครับพี่AZURA
 ;khhg

รบกวนถามอีกเรื่อง คาดว่าเศรษฐกิจจะกลับมากระเตื้องสักเมื่อไหร่ครับ จะได้ลงทุนในระยะสั้นยาว ได้ถูก.. นรี

AZURA3232

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06 เมษายน 2009, 20:56:49 »

ตอบยากมากๆเลยครับ  uhb แต่ว่า ไม่น่ากลัวอะไรหรอก  เพราะ ไม่มีใครรู้คำตอบสักคนอยู่แล้ว   mnb เรามืดคนอื่นก็มืดเหมือนกัน
เอาเป็นว่า ช่วงนี้ ยังไม่ทำอะไรที่ใหญ่เกินไป  และลงทุนในระดับ ที่พอรับความเสียหายได้ แบบว่าไม่กระทบถึงการดำรงชีวิต นี่แหละครับ
ถ้าเห็นลู่ทางใดที่พอทำดังว่าได้  ก็ทำไปได้เลยครับ  โอกาศได้เงิน ยังมี   kjhg kjhg

3p

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 12:47:35 »

เรามืดคนอื่นก็มืดเหมือนกัน

นรี       นรี       นรี
ได้ประโยคนี้ สว่างโดยพลัน  urhys
 ;khhg