-->

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินสักก้อน ควรเอาไปทำอะไรดี ??  (อ่าน 3479 ครั้ง)

avbnnn

• บุคคลทั่วไป
มีเงินสักก้อน ควรเอาไปทำอะไรดี ??
« เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 02:15:47 »

อันนี้มาขอความรู้ ความคิดเห็นจากทุกๆท่านนะครับ

คือผมอยากลองเริ่มทำอะไรสักอย่าง โดยที่มี เงินอยู่ก้อนพอประมาณ

ไม่อยากกำหนดจำนวนเงินอ่ะครับ เพื่อว่าท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่าน มีเงินทุนต่างจากผม จะได้เอาไปพิจารณาด้วย

เช่น

มีสัก หมื่น ทำอะไรดี
มีสัก ห้าหมื่น
มีสัก แสน

ประมาณนี้อ่ะครับ

ส่วนตอนนี้เพื่อนผมชวนทำธุรกิจ โดยการเปิดเว็บ เพราะทุนต่ำ และถ้าทำเรื่องที่น่าสนใจ ก็จะเจริญงอกงามดี (อันนี้มันบอก)

ขอบคุณครับ

AZURA3232

Re: มีเงินสักก้อน ควรเอาไปทำอะไรดี ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 09:33:25 »

ก็ถูกของท่านครับ ที่ว่า ถ้า พูดเป็นตัวเลข สำหรับแต่ละคน ตัวเลข แต่ละค่า ก็ มีความสำคัญไม่เท่ากัน
ลองดู เป็น  เปอร์เซนต์ของสินทรัพย์รวมทั้งหมดของชีวิต สิครับ  คราวนี้  จะ เท่ากัน ละ
เรื่อง ที่ เราลงทุน แค่ 3-5 % ของทรัพย์สิน ในชีวิต อันนี้ อาจไม่ต้อง ซีเรียส อะไร มากนัก
แต่ ถ้า เป็น การลงทุน หนักชนิด 70-80 หรือ 100 % เลย อันนี้ ต้องใส่ใจ ต้องทุ่มเท และให้ความสำคัญ แบบ สุดๆ ครับ
ไม่ว่า คนมีเงินหลักหมื่น  หรือ คนมีเงิน พันล้าน ก็ต้องใช้ หลักคิดเดียวกัน  kjhg  kjhg

acer2518

Re: มีเงินสักก้อน ควรเอาไปทำอะไรดี ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 11:06:59 »

09876...เสียดาย โพสหลังงานมิ๊ตติ๊ง..ไม่งั้นจะแนะนำให้ไป อ๊อฟน้องกระแต แล้วมาปล่อยขายในงานลำปาง..
น่าจะได้กำไร อย่างน้อย 1000-2000...กำไร 100%เลยทีเดียว..ฮาๆ (ขออภัยพาออกทะเล ไปนิด)

แนะนำ..ให้ค้าขายแบบ ซื้อมาขายไปครับ..คือไม่ต้องเช่าร้าน แค่ไปหาของเด็ดๆแจ่มๆ ที่ กทม..แล้วซื้อตัวอย่าง หรือถ่ายรูปมา
..แล้วลอง ไปตามร้านขายปลีกต่างๆในเชียงใหม่(ที่เค้าน่าจะสนใจสินค้านั้นๆ) แล้วก็ ขายส่งเค้าไป (บวกกำไรน้อยๆนะครับ จะได้กินยาวๆ)
..แล้วค่อยๆเพิ่ม สินค้าขึ้นเรื่อยๆ หลังจากมีทุนมากขึ้น มีฐานลูกค้ากว้างขึ้น หรือมีความชำนาญในการเลือกสินค้ามากขึ้น..

ปล. ไม่ง่ายนะครับที่ผมพูดเนี้ยย..แต่เป็นธุรกิจที่ทุนต่ำ และความเสี่ยงน้อย(เพราะไม่มีค่าใช้จ่ายที่ล๊อตตัวเรา เช่น ค่าเช่าร้าน เงินเดือนพนักงาน และอื่นๆ)

labk1200

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 20:56:19 »

30% ออม
30% สุงทุนเพิ่มมูลค่าตามแบบที่ชอบ ex ซื้อหนน่วยลงทุน ซื้อหวยออมสิน
30% ใช้จ่าย
10% ค่าบันเทิง EX ค่าว่ายน้ำ   เขิน

pagedown

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 21:41:35 »

30% ออม
30% สุงทุนเพิ่มมูลค่าตามแบบที่ชอบ ex ซื้อหนน่วยลงทุน ซื้อหวยออมสิน
30% ใช้จ่าย
10% ค่าบันเทิง EX ค่าว่ายน้ำ   เขิน

ว่ายที่ไหนตั้ง 10 %

ttu

garner

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 22:53:30 »

30% ออม
30% ใช้จ่าย
10% ค่าบันเทิง EX ค่าว่ายน้ำ  

เขิน   ว่ายไม่เป็นกลัวตกน้ำครับ    เขิน   ค่าว่ายน้ำ พอ พอ กับผมเลย

avbnnn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 01:32:46 »

ขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับ คำตอบล้วนแล้วแต่มีประโยชน์ ( อันที่ตอบออกทะเลไป ก็มีประโยชน์จริงๆครับ )
 ;khhg ;khhg ;khhg ;khhg

true

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 01:53:00 »

น้องใหม่ฝากตัวคร้าบ ทำประกันดอกดีกว่าแบงค์ ตามกฎ high risk high return

prof.big

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 17:44:01 »

10 % ว่ายน้ำในอ่างครับ