-->

ผู้เขียน หัวข้อ: กลโกงซื้อของผ่านเน็ต-น่ากลัวมากๆ  (อ่าน 8259 ครั้ง)

smallworm

• บุคคลทั่วไป

.....เริ่มเรื่องเลย.....

เมื่อวันเสาร์ที่ 23 มกราคม น้องเราได้โพสต์ขายมือถือ ในเว็บบอร์ดสาธารณะ ในราคา 7,500 บาท (น้องเราชอบซื้อแล้วก็ขายของในเว็บไซต์ค่ะ)
ผ่านไป 1 วัน ช่วงเย็นของวันที่ 24 มกราคม มีโทรศัพท์ ของนาย เอ๊ก (มิจฉาชีพ) ติดต่อเข้ามาเพื่อขอดูของและซื้อขาย ซึ่งน้องของเราก็ได้นัดหมาย
สถานที่เป็นที่เรียบร้อย

ประมาณช่วงค่ำของวันเดียวกัน (วันที่ 24 มกราคม) นายเอ๊ก (มิจฉาชีพ) โทรเข้ามาเพื่อขอเลขที่บัญชีของน้องเรา โดยอ้างว่าจะโอนเงินไปให้ก่อน
เพราะกลัวว่าน้องเราจะนำมือถือไปขายคนอื่น
ซึ่งน้องเราเองก็ไม่ได้เอะใจ (น้องเรากำลังรวมเงินเพื่อซื้อมือถือใหม่) จึงได้ให้เลขที่บัญชีกับ นายเอ๊ก ไป

จากนั้น ประมาณ ตี 1 ของวันเดียวกัน นายเอ๊ก ได้ติดต่อให้น้องเราไปเช็คยอดเงินในบัญชี เพราะ นายเอ๊ก อ้างว่าได้ทำการโอนมาแล้ว พร้อมทั้งย้ำว่า
ถ้าเช็คว่าเงินเข้าบัญชีแล้ว ให้โทรกลับไปบอก นายเอ๊ก ด้วย จากที่น้องเราไปดูยอดเงิน ก็มียอดเงินโอนเข้ามาให้เป็นจำนวน 6,900 บาท ซึ่งน้องเรา
ได้ตกลงขายมือถือที่ราคา 7,200 บาท เงินที่ขาดอีก 300 บาท นายเอ๊ก บอกจะนำมาให้ด้วยตนเองในวันรับของ

วันที่ 25 มกราคม น้องเรา ได้เดินทางไปพบ นายเอ๊ก ที่สถานที่นัดหมาย โดยไม่มีความผิดปกติใด ๆ เมื่อขายมือถือไปแล้ว น้องเราก็เดินทางกลับมาที่พัก
และกดเงินจำนวน 6,900 บาท ออกมาเพื่อนำไปซื้อมือถือ ในเย็นวันเดียวกัน

วันที่ 26 มกราคม ช่วงเวลา 18.00 น. น้องเราได้รับโทรศัพท์จากพ่อและแม่ บอกว่ามีคนโทรเข้ามาที่บ้าน ชื่อ "โอม" แล้วบอกว่า น้องเราไปหลอกขาย
เครื่องเล่น Play Station 3 โดยให้ โอม ทำการโอนเงินมาให้ในคืนวันที่ 24 มกราคม เป็นจำนวนเงิน 6,900 บาท ซึ่งตอนนี้ โอม กำลังเตรียมหลักฐานทั้งหมด
(สลิปการโอนเงิน พร้อมข้อความตกลงซื้อขายในกระทู้) ไปแจ้งความเพื่อดำเนินคดี

วันที่ 26 มกราคม ช่วงเวลา 20.00 น. น้องเราได้รับการติดต่อจาก โอม เพื่อทวงถามถึงเครื่องเล่น Play Station 3 แต่จากที่ได้พูดคุยกัน จึงทำให้ โอม ทราบว่า
น้องเราไม่ได้เกี่ยวข้อกับการซื้อขาย Play Station 3 แต่อย่างใด (แต่เค้าเอาชื่อนามสกุล เลขที่บัญชีน้องเราไปแจ้งความเรียบร้อยแล้ว) ความจริงเริ่มปรากฎ
คือ โอม โดนหลอกขาย Play Station 3 ในราคา 6,900 บาท ....น้องเรา โดนหลอกซื้อมือถือ โดยใช้เงินของ โอม ที่โอนเข้าบัญชี ... ซับซ้อนได้อีก

และในวันนี้ น้องเรา กำลังรวบรวมหลักฐาน เพื่อนำไปแจ้งความในพื้นที่เกิดเหตุ (สถานที่นัดรับมือถือ) เพื่อนำใบแจ้งความไปขอดูกล้องวงจรปิด (ดีนะที่น้องนัดรับของในร้าน KFC)
ซึ่งน้องเรา อาจจะต้องเสียมือถือไป เพราะต้องคืนเงินจำนวน 6,900 บาท ที่ โอม ทำการโอนมาคืนให้กับ โอม

....จากเรื่องราวที่เล่ามา....

จะบอกว่า เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพ มีเยอะมาก โดยหลายคนที่อ่าน อาจจะบอกว่า "นี่ไง ที่เคยอ่าน , นี่ไง ที่เคยเจอในทีวี" แต่ทุกอย่างที่เกิดขึ้น น้องเราไม่ได้รู้เห็นด้วยเลย
แต่กลายเป็นแพะ เพราะว่า โอม ไม่ได้ตรวจเช็คข้อมูลของ นายเอ๊ก ให้ละเอียด รีบโอนเงินเข้าบัญชี ไม่ได้สังเกตุเลยว่า ชื่อบัญชี เป็นผู้หญิง แต่คนตกลงซื้อขายเป็นผู้ชาย

ที่มากไปกว่านี้ ชาวบอร์ด ที่น้องเราไปโพสต์ขายมือถือ ได้ช่วยกัน ขุดคุ้ยหาข้อมูล ทั้งเบอร์โทรบ้านน้องเรา ชื่อพ่อ ชื่อแม่ คนที่นามสกุลเดียวกับน้องเรา เบอร์โทรศัพท์ญาติ ๆ
มาโพสต์ประจานกันในกระทู้ โดยที่ยังหาข้อสรุปไม่ได้ ทำให้เมื่อคืนที่ผ่านมา (คืนวันที่ 26 มกราคม) ทางบ้านได้รับความเดือดร้อน และพ่อแม่ ก็ตกใจและเป็นห่วงว่าน้องเรา
จะถูกดำเนินคดี หรือ โอม จะถอนแจ้งความให้

ก็อยากจะเตือนทุกคน บางครั้งแค่เราให้หมายเลขบัญชีไป หรือเราโอนเงินให้ไป คนที่เอาเลขที่บัญชีเราไป เค้าจะเอาไปทำอะไรก็ไม่รู้ ซึ่งมันไม่ได้เสียแค่เงินไม่กี่พันบาท
แต่มันจะเสียชื่อเสียง ทำให้ครอบครัวเดือดร้อน ตามมาอีกมากมายเลย ตอนนี้ก็รอให้น้องไปสถานีตำรวจ ถ้าได้ภาพจากกล้องวงจรปิดมา จะนำมาให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้ได้ระวังไว้

เคยโพสท์ไปทีนึงแระ แต่ไม่รู้ว่าเทคนิคมันจะล้ำลึกได้ขนาดนี้

เครดิตเอามาจาก...PANTIP.COM

adssurvey

Re: กลโกงซื้อของผ่านเน็ต-น่ากลัวมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 10:46:06 »

ซื้อของทาง net เนี่ย ขอบอกเลยนะ ว่า ความน่าไว้วางใจไม่ค่อยมีนะครับ

chan_030

Re: กลโกงซื้อของผ่านเน็ต-น่ากลัวมากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 15:54:28 »

ของงี้มันต้องตรวจสอบให้ละเอียด เด๊ยวนี้มันซื้อขายกันไม่เห็นหน้าก็ยิ่งหน้ากลัวอ่ะ ouiy

KopkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 15:58:18 »

คนที่ชอบโกงนี่มันหาวิธีมาได้สารพัดเลย สุดยอด

ouiy ouiy ouiy ouiy

prozerger1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 17:22:33 »

ซื้อเอาจากคนรู้จัก+จ่ายสด น่าจะดีสุดนะครับ

Miss u~

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 23:42:52 »

ไม่สนับสนุนอย่างยิ่งค่ะ

เราไม่รู้ว่าอีกฝ่ายหนึ่งเป็นยังไง

ไว้ใจได้ไม่ได้เราไม่รู้

ส่วนน้อยนะค่ะ ที่จะ """จริงใจ"""

noikasu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 12:18:26 »

แหะๆๆผมซื้อตามที่เห็นเลยครับ..ยิ่งตอนี้มะมีตังไปซื้อ..อะไรเลย..เลยมะมีใครมาหลอก..เหอๆๆๆ kjhg

654321

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 12:29:14 »

สรรหามาโกงจิง ๆ

opal55

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 15:24:43 »

ขอบคุณค้าที่ช่วยเตือนเราเองก้อคนนึงล่ะที่ชอบซื้อของผ่านเน็ตจะไดระวังตัวไว้ค่ะ ;khhg

lpman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 17:18:06 »

ขอบคุณ ที่เตือน ต้องระวังให้มาก

ฺBomu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 20:29:23 »

ผมว่าอย่าซื้อผ่านเนทเลยครับ

ไปเดินซื้อเองดีกว่า แบบของมาเงินไป สบายใจนะครับ  dsgjsd

findfunfree

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 15:05:23 »

ของแบบนี้ระวังหน่อยละกันครับ คนดีกับคนชั่วสมัยนี้แยกยากครับ

riviara

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 12:33:30 »

เรื่องของเทคโนโลยี ก็เหมือนเหรียญที่มี 2 ด้าน

gosty

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 15:23:53 »

นึกว่าหนอนโดนรอบสอง

ilovesupreme

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 15:28:03 »

ผมซื้อประจำนะครับ แต่ต้องดูก่อนว่าแหล่งซื้อขายนี่ไว้ใจได้มากน้อยเพียงใด

ซื้อจากบุคคลธรรมดา
ลอง search ชื่อผู้ขายว่าประวัติการขายเป็นอย่างไร มีคนให้เครดิตหรือไม่
หากดูแล้วประวัติการขายดี ก็ไว้ใจได้ครับ เพราะคงไม่เอาชื่อเสียงมาเสียเพราะโกงเงินง่ายๆ แน่นอนครับ

ซื้อผ่านเว็บไซต์
แบบนี้ไว้ใจได้ครับ หากเว็บไซต์มีเบอร์ติดต่อ ที่อยู่อย่างชัดเจน หากมีการตัดผ่านบัตรเครดิตออนไลน์จะดีมากครับ
เพราะจะกระทำโดยธนาคารพาณิชย์เองเลย

ส่วนตัวผมสั่งซื้อจาก usa กับ europe เป็นหลักครับ ราคาถูกกว่าเมืองไทยพอสมควร
แต่ระวังเรื่องภาษีศุลกากร และค่าขนส่งให้ดีครับ

j007

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 17:51:58 »

แล้วซื้อหวยออนไลด์หล่ะครับ

ผมถูกนะ แต่ถูกเกง..... uilo

xcore

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010, 22:13:08 »

มันฉลาดนะ มันคิดได้อ่ะ

ohdear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 22:17:37 »

น่ากลัวมากครับ
เดี๋ยวนี้ มิจฉาชีพ มาได้ทุกรูปแบบ
ต้องระวังตัวไว้น่ะครับ

lzf

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010, 21:22:21 »

วิทยายุทธ  ล้ำลึก จริงๆ        อันตรายสุดๆ ขอบคุณที่ช่วยเตือนครับ

ninja9_99

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 10:16:44 »

อันตราย ต้องระวังให้มากๆๆ

CastlevaniaX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 12:45:49 »

ไม่สนับสนุนอย่างยิ่งค่ะ

เราไม่รู้ว่าอีกฝ่ายหนึ่งเป็นยังไง

ไว้ใจได้ไม่ได้เราไม่รู้

ส่วนน้อยนะค่ะ ที่จะ """จริงใจ"""

ผมก็ซื้อในเนตนะครับแต่รอดมาอย่างหวุดหวิดเพราะเช็คข้อมูลอย่างละเอียด แล้วรีบแจ้งอาญัติบัตรเอทีเอ็มได้ทันไม่งั้นเสียไปเป็นหมื่น

ส่วนมากผมไม่ซื้อพวกมือถือหลอกครับมันเสี่ยงเกินไป  ส่วนมากซื้อพวกเกมส์มาเล่นมากกว่าครับ

metro

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 16:27:15 »

ต้องระวังให้ดีคับ

escrow

• ว๊องแมน
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
    • Thai Escrow
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2013, 12:34:19 »

ปัจจุบันมีปัญหาด้านการโดนโกงจากการซื้อของผ่านเน็ตกันเยอะัมากครับ

เราต้องรอบคอบ อย่าไว้ใจ เชื่อใจใครง่ายๆ

ถ้าใครที่พลาดโดนโกงไปแล้ว ก็ขอให้ถือซะว่าเป็นบทเรียนครับ

คนเราสมัยนี้่จิตใจมันต่ำลงทุกวัน เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้่ มองว่าการโกงเป็นเรื่องปกติไปซะแล้ว

ถ้าพอจะมีหลักฐานอยู่บ้างก็แจ้งความดำเนินคดีเอาผิด ให้ถึงที่สุดนะครับ

ไม่งั้นพวกเลวๆแบบนี้่ก็จะคอยหากินกับการซื้อขายของผ่านเน็ตกันไปอยู่เรื่อยๆ
หากคุณเคยโดนโกง จากการ ซื้อของผ่านเน็ต ลองเข้ามาดูหลักการให้บริการจาก Paysure ซึ่งเป็นอะไรที่ง่ายดาย สะดวก สบาย และที่สำคัญมีความปลอดภัย 100% ทั้งผู้ซื้อ ผู้ขาย เพราะเราคือตัวกลางด้านการซื้อของผ่านเน็ต ขายของออนไลน์ ที่ได้รับใบรับรองที่ถูกต้องตามกฏหมายจากทางรัฐบาล

nakata996633

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 17:16:04 »

มันหาวิธีกันได้เนอะ ไม่เอาไปใช้ในสิ่งดีๆกัน