-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ทางแก้? ?ไวรัส? images.zip ?ทาง? msn  (อ่าน 1458 ครั้ง)

ชายวัยทอง

• บุคคลทั่วไป
ทางแก้? ?ไวรัส? images.zip ?ทาง? msn
« เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2007, 23:52:51 »

อยู่ๆ ?เพื่อน?ใน? msn ?ก็? ?ส่ง?  images.zip ?
ถ้า?หลาน?เผลอกดรับ?เข้า ?อย่า? extract file ?นั้น? ?ออกมานะ? ?ถ้า??เผลอละก็? ?เพื่อนที่?อยู่?ใน? contact msn ?ของเรา?จะ?ได้??รับตลอดเวลา
กำลังระบาดช่วงนี้เลย?

ลุงไปเจอวิธี?แก้ เลยเอามาฝากลาน ๆ ทุกคน ดังนี้

1. ?กด? ctrl + Alt + del ?เพื่อเรียก? task manager

2. ?ดูที่? process list ?ว่ามี? winlog32.exe ?หรือ?ไม่? ?ถ้า?มี? ?ให้? end task ?ไป

3. ?ไปดูที่? start => run ?พิมพ์ว่า? msconfig ?แล้ว? enter

4. ?ไปที่? ?แท๊บ? start up ?ดูหา? Winlog32.exe ?ให้? uncheck ?มัน? ?แล้ว? ?กด? OK ?ยัง?ไม่?ต้อง? restart

5. ?เข้า? Start => Search ?แล้ว?ไป? search ?ที่? drive c: ?หา?ไฟล์? winlog32.* ?ถ้า?เจอ? winlog32.exe -<random ?ตัวเลข?> ?ให้?ลบทิ้งไป

6. restart Windows ?ทีนึง

credit to http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=28593
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2007, 23:54:22 โดย ชายวัยทอง »

Wunsen

Re: ทางแก้? ?ไวรัส? images.zip ?ทาง? msn
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007, 23:07:24 »

ขอบคุณครับคุณลุงที่เอาความรู้มาเผื่อแผ่อีกแล้ว หลานจะเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์นะครับ  blink

Wunsen

Re: ทางแก้? ?ไวรัส? images.zip ?ทาง? msn
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2007, 02:41:50 »

รู้สึกว่าสมาชิกเว็บหลายคนจะติดไวรัสนี้แล้วนะครับ เพราะว่ามออน msn คุยกับหลายท่าน แล้วแต่ละท่านก็มีอาการติดไวรัส msn ชนิดนี้ จึงมีลิงคมาเพิ่มเติมจากท่านชายวัยทองนิดหน่อยนะครับ คลิกไปดูได้
http://tech.mthai.com/views_2_remove-virus-msn-image-zip_67_11460_1.html

ถ้าเป็นได้ขอ admin ปักหมุดกระทู้นี้ชัวคราวนะครับ

kurt02

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2007, 03:09:40 »

ผมนะเพิ่งโดนเลย จากท่าน juneo ซะด้วย  zcry  zcry

JuNeO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2007, 06:24:02 »

ไม่ได้ตั้งใจเฟ้ย....เนี่ยตรูเองเปงที่รังเกียจของสังคมไปเรย ....  wq

ตรูไปติดมาจากใครก้อม่ารุ แหม....เหมือนกะโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์เรย ... ???

คุยเรื่องอย่างว่า แต่ดันไปติดไวรัส  msn ฮ่วย... :D

ที่ติดอ่ะ ไม่ได้ปล่อยไปอ่ะ  มัน Auto sent อ่ะ..รอเจ้าวุ้นมาแก้ให้เนี่ย.... zad

dvd6699

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2007, 13:18:39 »

ตอนนี้ที่มีติดแน่ๆ มี ท่าน juneo   แล้วก็ ตี๋เล็ก

อย่าได้ไปรับไฟล์ที่เป็นไฟล์ zip ชื่อว่า pic เด็ดขาดนะครับ

JuNeO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 17:58:55 »

ตอนนี้ที่มีติดแน่ๆ มี ท่าน juneo   แล้วก็ ตี๋เล็ก

อย่าได้ไปรับไฟล์ที่เป็นไฟล์ zip ชื่อว่า pic เด็ดขาดนะครับ

หายแล้วจ๊ะ ใครเป็นไวรัส ติดต่อรับยาผีบอกจากป๋า chon ได้ครับ รับไฟล์ปุ๊บหายปั๊บ ใครอยากเอ็มคุยกะผมแอดมาได้จ๊ะ

juneo_cmxseed@hotmail.com

Wunsen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2007, 11:38:56 »

ไม่อยากถามเพิ่มเติม ในกระทู้ใหม่อ้ะ ไหน ๆ ก็น่าจะเป็นเรื่องเดียวกันถามในนี้เลยดีก่า

คือว่านอกจากพวกไวรัสที่มาก่อกวนผ่าน msn แล้วอ้ะคับ พวก Spyware นี่ก็ตัวดีเลย ผมใช้อยุ่ 2 ตัวอ้ะคับ แต่มันก็เล็ดรอดมาได้ไงไม่รู้ เล่นเน็ตอยู่ บางทีก็มีหน้าต่าง โฆษณา Pop-up ขึ้นมา ทั้งที่ก็ไม่เคยเข้าเว็บของมันเลย

อยากทราบว่าโปรแกรมสกัด spyware ที่ดี ๆ นี่มีไรมั่งคับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ชายวัยทอง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 13:36:31 »

ไม่มีหรอกหลาน ที่มันจะกันได้ 100%
mุกอย่างขึ้นกับพฤติกรรมการใช้ internet มากกว่า
อย่า accept อะไรง่าย ๆ