-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีของดีอะไรบ้าง เอามาอวดกันหน่อยสิ  (อ่าน 754 ครั้ง)

GOWA

• เก้ากระบี่เดียวดาย
  • กรรมการเวป
  • เด็กทะลึ่ง
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +3/-0

เริ่มต้นจากของผมก่อนเลยก็แล้วกัน

ผมพกรูปหล่อท้าวเวสสุวรรณ วัดสุทัศน์วราราม (วัดที่เปรตเยอะๆนั่นล่ะครับ)
ถ้าใครเจอผมมักจะเห็นผมเหน็บอยู่ที่เสื้อ (ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบเอาอะไรมาคล้องคอ)

ท้าวเวสสุวรรณ พราหมณ์เรียกท้าวกุเวร พุทธเรียกท้าวไพสพ จีนเรียกไฉ่ซิงเอี๊ย เป็นราชันย์แห่งภูตผีปีศาจทั้งปวง
มีอสูร ยักษ์ ภูตผีปีศาจเป็นบริวาร เป็นหนึ่งในสี่ท้าวจตุโลกบาลที่มีหน้าที่ปกปักรักษาอุดรทิศ (ทิศเหนือ)
ร่วมกับ พระอินทร์ (ทิศตะวันออก) พระวิรุณ (ทิศตะวันตก) พระยม (ทิศใต้)
นอกจากนี้ยังเป็นผู้เฝ้ากรุมหาสมบัติทั้ง นรกภูมิ เทวภูมิ และเจ้าเป็นของสมบัติทั้งหมดทั้งมวลของแผ่นดินมนุษย์

พุทธคุณ ช่วยปกป้องผู้บูชาจากภยันตรายทั้งปวง ป้องกันสิ่งชั่วร้ายเช่น ภูติผีปีศาจ คุณไสย
ปกป้องในการเดินทาง โดยเฉพาะการเดินทางขึ้นทิศเหนือ และช่วยสร้างความมั่งคั่งร่ำรวยให้ผู้บูชา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2011, 22:57:47 โดย GOWA »
จอมโจรท่องโดดเดี่ยวราตรี ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ปากเสีย ขี้เมา เอาแต่เด็ก