-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 1320 ครั้ง)

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
เล่าสู่กันฟัง
« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 09:19:35 »

วันนี้ได้ฤกษ์พูดถึงเรื่องดวงชะตาฟ้าลิขิตกับการกระทำหรือกรรมของเรามันเกี่ยวข้องกันได้ปล่าว..................คำตอบคือเกี่ยวดิครับ...ไม่งั้นตัวเราจะเกิดมาทำไม....ถ้าทำอะไรแล้วไม่มีผล.........แต่ผลของมันก็อย่างว่านะครับ...........มีมากมีน้อยไม่เหมือนกัน...........
บางคนก็บ่นว่าทำดีไม่เห็นได้ดีเลย...............
แต่บางคนไม่ทำดีเลยทำแต่ชั่วทำไมได้ดี..............
ก็ก็ก็ก็ก็อธิบายไม่ยากเลย

เพราะทุกคนเคยผ่านการเรียนมาใช่ไหมครับ

เกรดเฉลี่ยเมื่อมันเสียไปแล้วน่ะ ทำให้ขึ้นมาน่ะยากส์ไหมครับ

มันก็เหมือนเรื่องดวงชะตา .....100ชาติ1000ชาติที่แล้วทำแต่เรื่องไม่ดี แค่ทำดีชาติเดียวจะเห็นผลไหม......คำตอบ ไม่ต้องบอกใช่ไหมครับ

แต่เรื่องดวงชะตาก็ยุติธรรมนะ ......มันรู้จักแยกแยะว่าความรักจะดี แต่เงินทองจะแย่ สุขภาพแย่ แต่มีเพื่อนดี อะไรทำนองนี้ .......หมายความว่าความดีเก่าๆหรือความชั่วเก่าๆก็แยกหมวดหมู่ไม่ได้เหมารวมความดีความเลวนะ

สรุปว่าทำดีไปเถอะครับไม่เกิดผลตอนนี้อีก10ชาติอาจจะดีก็ได้.....ไม่ได้ล้อเล่นนะจริงๆท่านอาจจะอยู่มาไม่ต่ำกว่าหมื่นแสนล้านชาติแล้วก็ได้

ycom2004

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: เล่าสู่กันฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 09:26:51 »

ผมก็คิดแบบนั้นนะ ทำอะไรก็ได้อย่างนั้นอ่ะครับ ทำดีต้องได้ดี แต่บางครั้งอาจต้องใช้เวลาอย่าท้อละกัน

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 09:37:36 »

อนุโมทนาสาธุกับความคิดนี้ด้วยครับ จงทำความดีต่อไปครับ

kobmoi

• V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 14:00:30 »

..  ทำดีแล้วสบายใจ  ทำไว้เต๊อะครับ  ... pongz pongz khjhgg

v

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 00:36:50 »

ผมเคยทำผิดศีลข้อ3  ทุกวันนี้จึงต้องรับผลแห่งกรรมที่ก่อไว้
นับแต่นี้จะพยายามไม่ทำชั่วอีกแล้ว