-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครประทับใจเหล้า ไวน์ เบียร์ สุรา ยี่ห้ออะไรบ้าง เชิญแนะนำกันได้เลย????  (อ่าน 206875 ครั้ง)

killdeathnote

• บุคคลทั่วไป

ใครชื่นชอบยี่ห้ออะไรเชิญโพสต์แนะนำได้เลยนะครับ

บอกราคาประมาณ และ รสชาด ด้วยยิ่งดี

เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆได้เปลี่ยนยี่ห้อสุรามาลิ้มลองกัน

09876

เริ่มที่ KDN เลยล่ะกัน  

สุรายี่ห้อ

Johnnie Walker Black Label 12 Y

เหล้าแบรนด์อันดับต้นๆของโลก

ใช้ส่วนประสบของ blend ประมาณ 40 ชนิด

บ่มได้อายุ 12 ปี

เวลาทานถ้าผสมน้ำเปล่า หยอดโซดานิดๆ  น้ำแข็งก้อนใหญ่ๆ หน่อย

รสชาดหอม หวาน นุ่มนวลดีครับ  

คิดว่า หลายคนคงสัมผัสมันมานักต่อนักแล้ว

บ้านเรามี 3 ขนาดครับ

ขวดลิตร 750 และ 500

ราคาก็ประมาณพันต้นๆครับ

ประวัติคร่าวๆครับ

เหล้าตระกูลนี้ก่อตั้งโดย Walker's Killme Whisky ในปี 1857 (โอ้ว 150 กว่าปีแว้ววว)

โดยชายที่ชื่อ John "Johnnie" Walker โดยเริ่มขายในร้านของชำของแกเองในเมือง Ayrshire, Scotland.

ต่อมาลูกชายเค้าได้ดำเนินกิจการขยายแบรนด์จนดังไปทั่วสก๊อตแลนด์

แต่เนื่องด้วยสงครามโลกครั้งที่ 1 ยอดขายตกไป จึงต้องทำการขยายแบรด์  เช่น สวิง

จากนันก็มี โกล์ด บลู เกิดขึ้นมา และล่าสุดน้องใหม่ก็คือ กรีน และ โกล์ดรีเซิร์ฟ

ปัจจุบันเมืองไทยได้เอเย่นนามว่า ดิอาจิโอ โมเอ็ท เฮนเนสซี่ (ริชมอนเด้)  มาขย่มด้านการตลาด

สำหรับรสชาดที่นักวิจารณ์ต่างประเทศบอกไว้คือ

หวานปนไปด้วย กลิ่นแอปเปิิ้้ล ถั่วน้ำตาล กลิ่นคัสตาร์ด และเค๊ก   ก่อนทานลองสูดกลิ่นที่จมูกราว 20 วิ จากนั้นก็ค่อยๆดื่มเหมือนการจูบ

ถ้าจะให้ดีผสมน้ำเปล่าเล็กน้อย รสชาดจะออกมาเยี่ยมมาก

ส่วนตัวให้คะแนน  7.5/10  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 12:53:55 โดย killdeathnote »

Johnnie Walker Green Label 15 Y

วิสกี้ตัวนี้ทำจาก เพียวมอล์ต จำนวน 15 ชนิด บ่มไว้นาน 15 ปี

โดยลักษณะขวดสวยงาม เป็นจุกคอ์กด้วย กล่องมีรูปแม่น้ำแล้วแหล่งผลิตแปะไว้ด้วย

โดยส่วนตัวแล้วผมลิ้มลองมาประมาณ 6 - 7 ครั้ง

ว่ากันไว้ว่า "กลิ่นของกรียนสามารถเปลี่ยนได้ถึง 15 แบบ"

จะจิบเพียวหรือดื่มผสมน้ำ ก็อร่อยพอตัวเลยทีเดียว

ยิ่งหน้าหนาวแบบนี้ โอยยย ไม่อยากจะคิด   uhgv

ราคาขวดลิตรประมาณ 1,600-1,700 บาท

สำหรับรสชาดที่นักวิจารณ์ต่างประเทศบอกไว้คือ

ได้กลิ่นมอล์ต พริกไทยแห้งๆ ผลไม้เปลือกแข็ง ลูกแพร์ รวมไปถึงน้ำผึ้ง

กลิ่นทุกอย่างหอมหวลแตะจมูก ควรผสมแต่น้ำแข็งแล้วดื่มเพียวๆ จะได้รสที่ดีที่สุด

ส่วนตัวให้คะแนน 8.5/10 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 12:54:39 โดย killdeathnote »

Johnnie Walker Swing

สำหรับตัวนี้ผมไม่มีข้อมูลเท่าไหร่ เพราะเคยจิบๆแค่ 2-3 ครั้ง

อายุของมันก็ราว 15 - 17 ปี

โดยการบ่มของ Speyside malts  และใช้มอล์ตคนละตระกูลกับพวก กรีน โกล์ด

ลักษณะจะคล้าย กลิ่นของสุราฝั่งอเมริกา

โดยส่วนตัวมันจะเข้มและแรงกว่า กรีน

จิบเพียวจะอร่อยกว่าผสมน้ำ

ราคาตอนนี้เกือบสองพันบาท

ถ้าใครอยากลองวิสกี้แปลกแนวของตระกูลนี้ ต้องมาเจอสวิง  09876

ถือว่าเป็นแบรนด์รุ่นที่สองของ Johnnie Walker เลยก็ว่าได้  

ส่วนตัวให้คะแนน 8/10 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 12:56:11 โดย killdeathnote »

roonaldo

ไม่ค่อยนิยม เหล้านักอะครับบ

ส่วนใหญ่ผมจะเน้นสายเบียร์มากกว่าครับบ

แต่อนะนำ หมาใจดำ ครับ
ของไทยเพื่อคนไทย

เป็นวอดกา อะ

ไปกินที่ปายมาอร่อยดีครับ

Johnnie Walker Gold Reserve

สำหรับเหล้าน้องใหม่รายนี้อายุ 15 ปี แล้วมันแตกต่างจากกรีนยังไง???   l.jkljh

คือมันไม่ใช่เพียวมอล์ต 100% มีเบรนมาผสมบ้าง

เพราะถ้าจะดื่มเพียวมอล์ตก็ต้องข้ามไปโกล์ด เลย ซึ่งขวดเกือบ 3,000    kmkm

สำหรับน้องใหม่รายนี้มีขายที่ประเทศไทยเป็นประเทศต้นๆของโลกเะลยก็ว่าได้

ส่วนตัวผมเองเคยซื้อมาดื่มเอง 1 ครั้ง ก็ถือว่าหวาน กลมกล่อมดี ผสมน้ำเปล่าไป ใช้ได้

รสชาดจะต่างจากรีนเล็กน้อย  ขวดเกือบ 1,500 บาท

มีกลิ่นมอล์ต ผสมองุ่นแดง น้ำผึ้ง และส้ม  

รสชาดออกแนวหวานๆ จิบง่าย

ส่วนตัวให้คะแนน 8/10 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 12:58:26 โดย killdeathnote »

ไม่ค่อยนิยม เหล้านักอะครับบ

ส่วนใหญ่ผมจะเน้นสายเบียร์มากกว่าครับบ

แต่อนะนำ หมาใจดำ ครับ
ของไทยเพื่อคนไทย

เป็นวอดกา อะ

ไปกินที่ปายมาอร่อยดีครับ

เพื่อนที่เชียงใหม่บอกว่า ใช้ได้

ไว้ว่าผมจะไปลองดูครับ

สำหรับ "หมาใจดำ"

สายวอดก้าผมก็ชอบ ยิ่งผสมมะนาว เข้าไปนะ  hgjhg

Benmore

สุราหัวกวางนาม เบนมอร์ เหล้าคุณภาพ 4-5 ปี “เหนือกว่าได้ด้วยรายละเอียด”

เป็นวิสกี้นำเข้าระดับสแตนดาร์ด “เบนมอร์” เป็นแบลนเดดวิสกี้ที่ผ่านการกลั่นถึง 2 ครั้ง

และมีส่วนผสมของมอลท์และเกรนวิสกี้ที่ผ่านการคัดเลือกอย่างถี่ถ้วนถึง 18 ชนิด ซึ่

งแต่ละตัวผ่านการหมักบ่มไม่น้อยกว่า 5 ปี ให้รสชาตินุ่มลื่นคอ “เบนมอร์” เหมาะกับกลุ่มเป้าหมายวัย 22-35 แ

ละวางจำหน่ายในราคา 349 บาท เปิดตัวครั้งแรกในปี 2005  

"เบนมอร์" มีที่มาจากคำว่า "Bienn Mhor" ซึ่งเป็นภาษาเกลลิกของอังกฤษโบราณหมายถึง

"ขุนเขาที่ยิ่งใหญ่" โดยสื่อถึงแหล่งที่มา คือ ที่ราบสูงของ สก็อตแลนด์"

สัญลักษณ์รูปกวางจ่าฝูงตัวผู้บนขวดและกล่องบ่งบอกควาเป็นชายชาตรี ความมั่นคงและความเป็นผู้นำได้อย่างชัดเจน

ส่วนสีหลักที่ใช้คือสีดำที่สะท้อนถึงความเข้มแข็งแต่ลุ่มลึก และสีทองสะท้อนถึงความหรูมีค่ามีคุณภาพบ่งบอกความเหนือระดับ

ส่วนตัวเคยทานสี่ห้าครั้งก็ถือว่าใช้ได้ครับ ในกรณีที่มีงบไม่เกิน 500 บาท

ส่วนตัวให้คะแนน 6.5/10 ครับ

เดี๋ยวไว้จะหายี่ห้ออื่นๆ มาลงเรื่อยๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 12:59:45 โดย killdeathnote »

kt2000

,mnnb

ถ้าเหล้าก็แสง เบียร์ก็สิงห์ครับ ^^

chichiwaka

เท่าที่กินมาแล้วรู้สึกว่าชอบที่สุด กินได้เรื่อยๆ อร่อย ก็คือ Barcardi ครับ
ไม่ใช่แบบผสมแล้วขายเป็นขวดๆนะครับ แบบที่เป็นขวด แล้วสีใสๆนั่นแหละครับ เคยมีพี่เค้าทำให้กิน เอาผสมน้ำเชื่อม โซดา น้ำมะนาว
แหม ไม่เคยนึกถึงเหล้าหรือเบียร์แล้วน้ำลายไหลเลยในชีวิต มีแต่ไอ้นี่แหละ
7-11มีขายแบบแบนเล็กๆด้วย ซื้อติดไว้ที่หอเลยครับ ไปอ่านในอินเตอร์เนทเค้าบอกแค่ผสมกับโค้กก็อร่อยแล้ว ก็เอามาลองดู ก็อร่อยดีจริงๆ
ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะซื้อเหล้าติดไว้ดื่มเลยครับ

AZURA3232

แบล็ค แอบ ลดดีกรีลงมาแล้วนะครับ  จาก 43  เป็น 40 ดีกรี
เรียงลำดับความชอบ นะครับ  Swing ราคาประมาณ พันห้า แพงกว่าแบล็คนิดเดียว 750cc ( แบล็คแอบลดเหลือ700 นานแร้) 43ดีกรีเต็ม
 เสียอย่างเดียวไม่มีวาว์ลปากขวด  เปิดแล้ว หิ้วไปต่อเค้าก็มองว่า กรอกอย่างอื่นใส่มา  ถ้าแก้ตรงนี้ ซะ ผมว่าจะได้ลูกค้าอีกอื้อ
ถัดมา เป็นชีวาส ละก็ เร้ด  ละก็  แจ็คแดเนียล  ครับ
โดยส่วนตัวผม  แบล็ค นี่ขอเป็นตัวเลือกสุดท้าย ครับ  ถึงเปิดให้ดื่มฟรี ก็ขอเลือก เร้ด ละกัน (แต่ก็หนีไม่พ้นเมมเกะแต่ละที่ คุยแต่ แบ๊กๆๆๆๆ  0okl 0okl)

แบล็ค แอบ ลดดีกรีลงมาแล้วนะครับ  จาก 43  เป็น 40 ดีกรี
เรียงลำดับความชอบ นะครับ  Swing ราคาประมาณ พันห้า แพงกว่าแบล็คนิดเดียว 750cc ( แบล็คแอบลดเหลือ700 นานแร้) 43ดีกรีเต็ม
 เสียอย่างเดียวไม่มีวาว์ลปากขวด  เปิดแล้ว หิ้วไปต่อเค้าก็มองว่า กรอกอย่างอื่นใส่มา  ถ้าแก้ตรงนี้ ซะ ผมว่าจะได้ลูกค้าอีกอื้อ
ถัดมา เป็นชีวาส ละก็ เร้ด  ละก็  แจ็คแดเนียล  ครับ
โดยส่วนตัวผม  แบล็ค นี่ขอเป็นตัวเลือกสุดท้าย ครับ  ถึงเปิดให้ดื่มฟรี ก็ขอเลือก เร้ด ละกัน (แต่ก็หนีไม่พ้นเมมเกะแต่ละที่ คุยแต่ แบ๊กๆๆๆๆ  0okl 0okl)

เดี๋ยวไว้จะรีวิว ชีวาส แจ๊ตดาเนียลให้ครับ

ชอบแจ๊ค  เช่นกัลครับ

;kljj

popcorn4202

การรีวิวของท่าน killdeathnote นี่เห็นภาพชัดเจนเลยนะครับ
บรรยายได้สุดยอดมากๆ  นรี นรี
ปกติผมก็กิน Black แหละครับ แต่ตอนนี้แอบลดดีกรีจาก 43% เป็น 40%
และซวยไปกว่านั้นดันมีของปลอมมาขายปะปนอีก

ยังไงรอรีวิวยี่ห้ออื่นๆ อยู่นะครับ

ZOIDS

review สุดยอดครับ

ยกนิ้วให้เลย +1 ครับผม  hgjhg

malnw

l.jkljh เหล้าขาว สุราไทย

popcorn4202

jack daniel เพื่อนผมเป็นคนเกาหลีเวลามันมาเมืองไทยหิ้วมากินกันหลายครั้งอยู่ครับ
รสชาดเหมือนไม้โอ๊ค นุ่มไปอีกแบบครับ แต่หลังจากนั้นกิน Red ต่อนี่กินแทบไม่ได้ครับ
รสมันต่างกันฟ้ากับเหว คนละแนวเลย

man69

dsgjsd บัลเลนไทครับ  fdgdfdf ผสมกับโค้กแล้วกินอร่อยดีครับ  kjhg เมาง่ายดี  kjhg

popcorn4202

dsgjsd บัลเลนไทครับ  fdgdfdf ผสมกับโค้กแล้วกินอร่อยดีครับ  kjhg เมาง่ายดี  kjhg
กินผสมโค้กก็เมาง่ายสิครับพี่ น้ำตาลมันซึมเข้าสู่กระแสเลือดได้เร็วอยู่แล้ว ยิ่งบวกแอลกอฮอล์ไปอีกก็ไปกันใหญ่
เหมาะสำหรับพวกที่อยากเมาเร็วครับ 555

don

urhys  เดียวเจอเหล้าเว็บ อิอิ หนาวหมด ฮ่าๆๆๆๆ

man69

กินผสมโค้กก็เมาง่ายสิครับพี่ น้ำตาลมันซึมเข้าสู่กระแสเลือดได้เร็วอยู่แล้ว ยิ่งบวกแอลกอฮอล์ไปอีกก็ไปกันใหญ่
เหมาะสำหรับพวกที่อยากเมาเร็วครับ 555
kjhg เมาแล้วก็นัวไงครับ  l,l, ป้มไม่รู้ป้มเมา  sdf
urhys  เดียวเจอเหล้าเว็บ อิอิ หนาวหมด ฮ่าๆๆๆๆ
เขิน ออกมาเมื่อไหร่ขอจองประเดิมก่อนสองขวดนะครับ

ข้ามมายังสุราฝั่งอเมริกามั่งดีกว่า

"Jack Daniel old No.7"

ชื่อก็บอกว่า ต้องมาจากนาย Jasper Newton "Jack" Daniel

ซึ่งประวัติคลุมเคลือมากว่าเกิดเมื่อไหร่ คาดว่าเกิดในปี 1850 เป็นคนเชื้อสายเวลส์ผสมสก๊อต

แสดงว่า เค้าสามารถต้มเหล้าและผลิตได้เองตั้งแต่่อายุ 16 ปี (เห้ยยยย เก่งไปไหมหว่านั่น)

เนื่องจากเค้าเป็นคนโสดไม่ได้แต่งงาน และได้ป่วยลงด้วยเส้นเลือดเป็นพิษ

จึงยกมรดกไปให้หลานๆ  

จากนั้นหลานๆก็ย้ายรกรากมาปักหลังที่อเมริกา  ไม่ว่าจะ มิสซูรี่ และ อะลาบาม่า

จนมาจบที่รัฐ เทนเนสซี่ (ที่เขียนอยู่ข้างขวดนั้นแล่ะ)

กรรมวิธีการเผาถ่านที่ใช้อุณหภูมิสูง และอยู่ในโรงเผาซึ่งการเผาไม้ในโรงเผานี้จะไม่ทำให้เกิดมลภาวะ (ใช้ไม้เมเปิ้ลเผา)

จะหมักในถังไม้โอ๊คถังใหม่ที่ผ่านกระบวนการเผาสด ๆ ร้อน ๆ เพื่อที่จะให้เหล้าดูดซับกลิ่นไม้โอ๊คที่ได้จากการเผาด้วยความร้อนใหม่ ๆ

ซึ่งปัจจุบันมีทั้งแบบ 7-8 ปี คือ Jack Daniel old No.7 และ 12 ปี Gentleman Jack Tennessee

เท่าที่ KDN เคยสัมผัสมาทั้งสองแบบ

ผมกลับชอบรส 8 ปีมากกว่า เพราะ รส 12 ปีต้องจิบเพียวอย่างเดียว ผสมอะไรก็ไม่ค่อยอร่อย แต่กลิ่นหอมๆสุด  

จนบางทีเกือบมองข้ามรสชาดไป (แต่ฝรั่งอาจจะชอบนะ)

ราคาแจ๊คปัจจุบัน เกือบพันบาทต่อขวด ค่อนข้างเอาเรื่องเหมือนกัน เพราะเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยก็ได้กินชีวาส แบล๊คกันแล้ว

ส่วนขวด 12 ปีน่าจะเกือบ 1500 ครับ

ุ้ถ้าอยากลองแนะให้ไปซื้อที่ริมปิงครับ รับรองว่ามีขาย   kjhg

รสชาดจะออกเข้มๆแรงกว่าสก๊อต แต่กลิ่นนี้ยั่วยวนมากๆ  

ส่วนตัวให้คะแนน 8/10  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 13:01:56 โดย killdeathnote »

suksao

นี้สิมหาเทพแห่งเหล้า ตัวจริง เสียงจริง

กินเป็นลังยังไม่เมา

ขอบคุณท่าน KDN ครับสำหรับข้อมูลลึก ๆ

น่าจะเอา วิธีกิน ของตระกูล walker ทั้ง 5 แบบว่ามาฝากทุกคนด้วยนะครับ

แล้วขอช่วย รีวิว เหล้า  100pipe  หน่อยสิครับ

แบบว่า  กินได้แต่อันนี้อ่ะ  พวก เรด แบล็ค กินไม่ได้อ่ะครับ (มันแพงไม่มีตังค์ซื้ออ่ะ  zad)

ขอบคุณท่าน KDN ครับสำหรับข้อมูลลึก ๆ

น่าจะเอา วิธีกิน ของตระกูล walker ทั้ง 5 แบบว่ามาฝากทุกคนด้วยนะครับ

แล้วขอช่วย รีวิว เหล้า  100piper  หน่อยสิครับ

แบบว่า  กินได้แต่อันนี้อ่ะ  พวก เรด แบล็ค กินไม่ได้อ่ะครับ (มันแพงไม่มีตังค์ซื้ออ่ะ  zad)

ได้ครับ  ไว้จะหามาลงเรื้อยๆครับ    09876

GOWA

เมื่อก่อนผมกิน Swing บ่อยมากครับ
เพราะผมสามารถซื้อได้ในราคาขวดละ 300 กว่าๆเท่านั้นเอง (ของแท้แต่ไม่มีแสตม)
เวลาเอาไปฝากผู้ใหญ่ Hiso มากครับ หารู้ไม่ว่าซื้อมาแค่ 300 กว่า

เมื่อก่อนผมกิน Swing บ่อยมากครับ
เพราะผมสามารถซื้อได้ในราคาขวดละ 300 กว่าๆเท่านั้นเอง (ของแท้แต่ไม่มีแสตม)
เวลาเอาไปฝากผู้ใหญ่ Hiso มากครับ หารู้ไม่ว่าซื้อมาแค่ 300 กว่า

จริงดิท่าน แล้วเดี๋ยวนี้ยังดิวราคาได้ถูกอยู่ป่าวครับ( 300 อัพ จนถึงพันบาท)

ว่าจะหามาเก็บไว้ซักขวด   hgjhg

Jim Beam

เป็นเบอเบิร์น วิสกี้เบอเบิร์น ที่ขายดีที่สุดในโลก ซึ่งผลิตมาตั้งแต่รุ่นทวด นับมาแล้ว 7 รุ่น

ริเริ่มด้วย นาย Johannes "Jacob" Beam (1770–1834) ซึ่งเป็นคนเยอรมัน ได้หันมาจับธุรกิจที่อเมริกา

ธุรกิจเกี่ยวกับที่ดินและกสิกรรม จู่ๆวันหนึ่ง ได้ลองหันมาหมักเหล้าข้าวโพด เพื่อทานกินเอง

ปรากฏว่าดันอร่อยมากๆ เลย หันมาจับธุรกิจนี้ซะเลย เรียกเหล้ารุ่นแรกว่า Old Jake Beam

ซึ่งต่อมาก็ได้สืบรุ่นต่อรุ่นมาเรื่อยๆ ด้วยการหมักแบบเบอเบิร์น ซึ่งตั้งอยู่ในรัฐเคนตักกี้ เพื่อนลุง KFC นั่นเอง

๋JIM BEAM เป็นเบอร์เบิ้นที่อาจกล่าวได้ว่าตัวแรกที่เข้าสู่ตลาดเมืองไทย ได้บริษัทเหล้าที่

ถือ ว่าเป็นยักษ์อันดับ 1 ของไทยสามารถเป็นผู้นำตลาดครองส่วนแบ่งทั้งวิสกี้และบรั่นดีได้สำเร็จมาแล้ว คือบริษัทริชมอนเด้เป็นผู้แทนจำหน่าย

ในรัฐเคนตั๊กกี้ JIM BEAM เป็นเบอร์เบิ้นที่ได้รับการยอมรับจากนักดื่มวัยคนทำงานเป็นอย่างดี

จนติดอันดับต้น ๆ หากเทียบเบอร์เบิ้นด้วยกัน แต่ JIM BEAM ในเมืองไทยในขณะนี้ยังไม่ค่อยจะได้รับการยอมรับจากคอเหล้าคนไทยเท่าไรนัก

ที่เป็นเช่นนี้อาจจะเป็นเพราะว่า 1. เบอร์เบิ้นเป็นของใหม่ ที่คนไทยไม่รู้จักมักคุ้นกับเหล้าชนิดนี้

2. การทุ่มเทการขายของตัวแทนในเมืองไทยยังทำไม่ถึงขั้นสุดสุด

ปัจจุบันที่นำมาขายในเมืองไทยจะมี 2 ชนิดคือ Jim Beam White (7 ปี) และ Jim Beam Black (8 ปี)

ราคาประมาณ 700 - 1000 บาทครับ

ส่วนตัวเคยลองทั้ง สองแบบแล้วครับ  ซื้อไปฝากญาติ กับ เพื่อนๆ มาแล้ว

ถ้าใครไม่เคยทานจะบอกว่า รสเหมือนแมลงสาป (5555)

บางคนผสมโค๊ก บางคนเอาไปผสมกระทิงแดง

สำหรับผมคิดว่า รสชาติแจ๊คดาเนียลจจะละมุนกว่าจิม บีมแบล๊ค

ส่วนจิม บีมไวทน์ ผสมทานน้ำเปล่า อร่อยใช้ได้ครับ

ส่วนตัวให้ คะแแนน น้อยกว่า แจ๊คนิดนึงเพราะรสจะไม่ถูกปากคนไทยเท่าไหร่ เอาไป 7.5 ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 15:11:01 โดย killdeathnote »

virgin_killer

ผสมโซดาสิงห์เย็นๆ เอาไปเลยครับ9/10

Varanus salvator

เหล้ายี่ห้อ ชาตัวเดอ เมืองคอง  ครับ

แหล่งผลิตอยู่ที่ ต.เมืองคอง อ.เชียงดาว

เป็นเหล้ากลั่นบริสุทธิ์ ดีกรีแรง มีทั้งแบบหมักจากข้าว และข้าวโพด

มีแพคเก็ตแบบใส่ถุง และใส่ขวด ขายขวด 70 cl 3 ขวด 100 บาท

ดีกรีประมาณ  60 - 70 ดีกรี (แล้วแต่ผู้ผลิต)

คะแนน

รสชาด   8 คะแนน(สำหรับเหล้าที่หมักจากเหล้า)  10 คะแนน (สำหรับเหล้าหมักจากข้าวโพด)

ความแรง 10 คะแนน

ความหรู 0 คะแนน

ราคา 10 คะแนน

ป.ล.  สำหรับผู้ที่ต้องการปริมาณมาก ๆ มีขายแบบแกลอน 20 ลิตร แกลอนละ  600 บาท (ราคาไม่รวมแกลอน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009, 14:40:19 โดย Varanus salvator »

popcorn4202

เหล้าข้าวโพดนี่ไม่เคยกินครับ เปิดฝามานี่แสบตาเลย แต่กลิ่นหอมมาก
อาจารย์คณะเกษตรบอกว่าดีกรีแรงมากครับ บางขวด 90 ดีกรีด้วยซ้ำไป

visvis

jack daniel เพื่อนผมเป็นคนเกาหลีเวลามันมาเมืองไทยหิ้วมากินกันหลายครั้งอยู่ครับ
รสชาดเหมือนไม้โอ๊ค นุ่มไปอีกแบบครับ แต่หลังจากนั้นกิน Red ต่อนี่กินแทบไม่ได้ครับ
รสมันต่างกันฟ้ากับเหว คนละแนวเลย

มาคอนเฟิร์ม พี่ Jack Daniel อีกคน ครับ ตั้งแต่ ดื่มแล้ว Red กะ Black หายไปจาก ลำคอ เลย ครับ   jhg

visvis

Jim Beam ผมชอบดื่มผสมน่ำ cola ครับ รสชาติ ดี จริงๆ

เอาให้ หญิงดื่ม เนี่ย เผลอๆ ตัวเทอ ดื่มหมดขวด ไม่รู้ตัวเลย นะครับ  jhg

visvis

เหล้าข้าวโพดนี่ไม่เคยกินครับ เปิดฝามานี่แสบตาเลย แต่กลิ่นหอมมาก
อาจารย์คณะเกษตรบอกว่าดีกรีแรงมากครับ บางขวด 90 ดีกรีด้วยซ้ำไป

อันนี้ เคยไปชิม อยู่ที่แม่ฮ่องสอน ไปทำงาน ที่นั่นมันหนาวครับ ลองจิบ ดู อุ่น จนต้องถอดเสื้อกันหนาวเลย ครับ.... uhgv

ของเค้า แรงจริงๆ  jhg

ผสมโซดาสิงห์เย็นๆ เอาไปเลยครับ9/10

อ่า..........แสงโสม โซดา เย็นๆ แหม่ เป๊ะ เลยนะท่านจิ้น

เหล้ายี่ห้อ ชาตัวเดอ เมืองคอง  ครับ

แหล่งผลิตอยู่ที่ ต.เมืองคอง อ.เชียงดาว

เป็นเหล้ากลั่นบริสุทธิ์ ดีกรีแรง มีทั้งแบบหมักจากข้าว และข้าวโพด

มีแพคเก็ตแบบใส่ถุง และใส่ขวด ขายขวด 70 cl 3 ขวด 100 บาท

ดีกรีประมาณ  60 - 70 ดีกรี (แล้วแต่ผู้ผลิต)

คะแนน

รสชาด   8 คะแนน(สำหรับเหล้าที่หมักจากเหล้า)  10 คะแนน (สำหรับเหล้าหมักจากข้าวโพด)

ความแรง 10 คะแนน

ความหรู 0 คะแนน

ราคา 10 คะแนน

ป.ล.  สำหรับผู้ที่ต้องการปริมาณมาก ๆ มีขายแบบแกลอน 20 ลิตร แกลอนละ  600 บาท (ราคาไม่รวมแกลอน)

แผล่บๆ เปรี้ยวปาก

90 ดีกรีเลยเหรอออ โอยยยย น่ากลัวววว   kmkm

มาคอนเฟิร์ม พี่ Jack Daniel อีกคน ครับ ตั้งแต่ ดื่มแล้ว Red กะ Black หายไปจาก ลำคอ เลย ครับ   jhg

ไ้ด้คอแจ๊คมาอีกคนแล้ววุ้ยยยย!!!!!   uhgv

Jim Beam ผมชอบดื่มผสมน่ำ cola ครับ รสชาติ ดี จริงๆ

เอาให้ หญิงดื่ม เนี่ย เผลอๆ ตัวเทอ ดื่มหมดขวด ไม่รู้ตัวเลย นะครับ  jhg

น๊านน ว่าแต่หญิงดื่มหมดแล้วท่านทำไรหญิงต่ออ่ะป่าวว   kjhg

popcorn4202

แสงโสมผมโซดาเพียวผมกินได้นะครับ แต่ห้ามกินหล้าอื่นมาก่อน และถ้าได้โซดาเย็นๆ นี่ก็ใช้ได้เลย
แต่ร้านส่วนมา (หรือว่าแทบทุกร้าน) แม่งให้โซดาอุ่นซะงั้น

Jameson Irish Whiskey

วิสกี้ยี่ห้อนายเจมส์สันนี้  ได้เข้ามาจำหน่ายในประเทศไทยมาหลายปีแล้ว เป็นไอริชวิสกี้

แต่เนื่องด้วยการตลาดที่จำกัด หรือ ว่าเหตุใดๆก็ตาม  จึงยังคนไทยหลายรายยังไม่รู้จักวิสกี้พันธุ์ไอริช ยี่ห้อนี้

วิสกี้เจมส์สัน    ถือกำเนิดจากชาวสก๊อตวัยกลางคนชื่อ "จอห์น เจมสัน" ได้ตั้งทำโรงกลั่นในปี 1780

จน ปี 1784 เจมสันมีโรงกลั่นมากถึง 7 แห่ง ในไอร์แลนด์   เคล็ดลับที่ทำให้คนทั่วโลกหลงไหล "เจมสัน" ก็คือ

กระบวนการหมัก บ่ม และกลั่น   ส่วนผสม ประกอบด้วย ข้าวมอลท์บาร์เลย์ ข้าวบาร์เลย์ และน้ำใสบริสุทธิ์

ที่หมักบ่มในถังไม้โอ๊คนานถึง 8 ปี ก่อนจะนำมากลั่นในหม้อทองแดง 3 ครั้ง

เคยมีการทำสถิติเอาไว้ว่า ปัจจุบันเจมสันจำหน่ายได้เกือบ 1.5 ล้านแก้วต่อชั่วโมง และ 20 แก้วต่อวินาที

สำหรับตัวของผมเองนั้น เคยมีโอกาสลิ้มลองอยู่ 2 รุ่น คือ 1.Jameson รุ่น 8 ปี และ 2.Jameson Gold Reserve

Jameson 8 ปี ผสมน้ำเปล่าก็ได้รสละมุนหวานๆ ต่างจากสก๊อตวิสกี้ แต่ดันติดใจผสมโค๊กมากกว่าไม่รู้เป็นไร 5555 

ราคาประมาณ 700 บาท  ถือว่าแพงกว่าเรดเล็กน้อย   KDN ให้ 7/10  คะแนนครับ

ส่วน Jameson Gold Reserve ทานผสมน้ำเปล่า กลับมีกลิ่นเหมือนน้ำผึ้งออกมาเด่นชัด รสชาดเฉพาะตัวของมัน อร่อยดีครับ บางๆ

อายุมันเท่ากับ Green เลยทีเดียว ราคาก็เท่าๆกันอีก  สำหรับคะแนน ให้ เท่ากรีนเลยครับ คือ 8.5/10 

สรุปถ้าใครอยากลองเหล้าที่แปลกใหม่ขอแนะนำ เลยครับ  jhg

100 Piper malt 8 ปี

ตัวนี้ผมไม่ค่อยรู้ประวัติเท่าไหร่ เพราะ เห็นขายแต่ในไทย  

รู้แต่ว่า ใช้โรงกลั่นเดียว กับ ชีวาสเก่าแก่ที่สุดในเขต Highland ของสก๊อตแลนต์  

น่าจะเป็นเหล้ามอลท์ ที่มีการผสมเบลนและ แต่ง สี กลิ่น รสนิดหน่อย  อายุ บ่ม 8 ปี

เข้ามาในไทยครั้งแรกถ้าจำไม่ผิดเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วครับ ในราคา 499 บาท ถูกจนน่าตกใจ

ปัจจุบันราคาขยับไปเกือบ 600 บาท และได้ทำการวางตำแหน่งไว้แข่งกับเรด เลเบิล

สิ่งที่ดีกว่าคือ กลิ่นมอลท์ที่หวนหอล ชวนน่าทาน และรสหวาน กว่าเรด

ส่วนข้อเสียที่เจอกันบ่อยๆ ก็คือ อาการปวดหัวตึ๊บๆ ยามทานเข้าไปเยอะ

ส่วนตัวให้คะแนนอยู่ที่ 7 คะแนนกว่าๆ ล่ะกันครับ   นรี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2009, 23:35:36 โดย killdeathnote »

ส่วนนี่คือเหล้าที่อยู่ในห้องผม ใครสนใจมาดื่มด้วยกันมั่งง   kjhgf

เอามายั่วน้ำลายกันเล่นๆ   kjhg

popcorn4202

หิ้วชีวาสไปหรอยหญิงกันดีกว่าครับ กินทำไมที่ห้อง ไม่ได้บรรยากาศเล้ยยย

หิ้วชีวาสไปหรอยหญิงกันดีกว่าครับ กินทำไมที่ห้อง ไม่ได้บรรยากาศเล้ยยย

เอาไว้ KDN กลับเชียงใหม่ม่ะไหร่

ขอเอ่ยปากชวนท่าน popcorn4202

มาชิลเหล้าด้วยกันเนอะ

;khhg

j007

Ben 285 ครับ...อาจเปนเพราะ 35 ดีกรีและก็หาซื้อง่าย(ไม่มีกล้องอ่ะ ไม่งั้นจะถ่ายลงไปบ้าง)
 เขิน

AZURA3232

ไปเจอเวปนี้ มาครับ  ลึกเรื่อง เหล้า เลย อันที่จริง เหล้ามี หลายประเภท  แต่ เรา จะรู้จัก กันแค่ whisky  ...  คราวนี้  ลองไปดู บรรดา พี่น้อง  ของ whisky  กัน
http://www.thummada.com/cgi-bin/iB315/ikonboard.pl?act=Print;f=5;t=194

เดี๋ยวจะมาอัพเดตเหล้า Eco มั่งนะครับ

อาทิ แสงโสม Blend285

ประเภทราคาไม่เกิน 200 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009, 18:08:54 โดย killdeathnote »

แสงโสม

แสงโสม เป็นสุราประเภทรัม เกิดขึ้นในปี พ.ศ. 2520 โดยการปรุงของนายจุล กาญจนลักษณ์ จาก โรงงานสุราแสงโสม จังหวัดนครปฐม ซึ่

งถือเป็นต้นกำเนิดบริษัท แสงโสม จำกัด   แสงโสมเกิดจากกระบวนการหมัก กลั่น และเก็บบ่มแอลกอฮอล์ในถังไม้โอ๊คนาน 3 ปี, 5 ปี และ 10 ปี

แล้วปรุงแต่งรสด้วยหัวเชื้อพิเศษที่ปรุงขึ้นจากส่วนผสมของเครื่องเทศ และสมุนไพรนับร้อยชนิด

แสงโสมได้รับรางวัลเหรียญทองจากการประกวดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์นานาชาติ ณ กรุงมาดริด ประเทศสเปน

และชนะรางวัลการประกวดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์นานาชาติ ณ เมืองดุซเซลดอร์ฟ ประเทศเยอรมนี ในปี พ.ศ.2526

จึงเป็นที่รู้จักและเรียกขานในหมู่นักดื่มทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศว่า "แสงโสมเหรียญทอง" มาจนถึงปัจจุบัน

โดยส่วนตัวสมัยเรียน มช ก็แดกแสงโสมส่วนใหญ่ครับ ราคาถูกแล่ะก็ทานได้เรื่อยๆ

ปัจจุบันก็ทานเหมือนกันครับ แม้กลิ่นจะแรง แต่รสถือว่าเยี่ยมในราคาสุดคุ้ม

ในราคาประมาณ 180 - 220 บาท   แถมยังมีขวดแบนมาเอาใจคนกระเป๋าเบาด้วย

ผสมกับอะไรก็ได้ รสออกมาใกล้เคียงกัน โซดา น้ำ สไปร์ท โค๊ก

KDN ให้คะแนนสุดคุ้มไปถึง 7/10 เลยครับ

เบลนด์ 285

เป็น Admix ที่ได้จาการนำ Malt Whiskey ที่เก็บบ่มในถังไม้โอ๊คนานปีจากสก๊อตแลนด์

คาดว่านำมาผสมกับเบลนจากเมืองไทยเล็กน้อย เปิดตัวด้วยราคาที่ 180 บาท ของ Thaibev

ประวัติของมันยังคลุมเครือยิ่งนัก บ้างก็ว่า 285 มาจากบ้านเลขที่ของคุณเจริญ เจ้าของ

รสชาดของมันใกล้เคียง 100 Piper มากในราคาที่ถูกกว่าเกือบครึ่ง

หากใครงบน้อย แล้วเบื่อแสงโสมสุราไทย เปลี่ยนมาดื่ม Blend 285 ได้เลยครับ

รับรองว่าจะได้อีกอารมณ์หนึ่ง

ส่วนตัวเคยทาน 3-4 ครั้ง ทานแล้วไม่ปวดหัวเท่าไหร่  หวานยามผสมโซดา

เอาไปเลย 7 คะแนนครับ    นรี

นอกจากนี้ยังมีสุราเกรดรองลงไปอีก

ซึ่งเป็น Segment เดียวกันคือ

มาสเตอร์เบลน

Crow99

Golden Nhight

ไวท์ฮอลล์

และ  จอห์น เลเยอร์

ไว้จะมาอัพเดตให้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009, 18:53:08 โดย killdeathnote »

popcorn4202

ข้อมูลแน่นปึ๊กเลยนะท่าน ขอบคุณมากครับ

malnw

หงส์ทอง กินง่ายมาก 9876

hangover

ส่วนนี่คือเหล้าที่อยู่ในห้องผม ใครสนใจมาดื่มด้วยกันมั่งง   kjhgf

เอามายั่วน้ำลายกันเล่นๆ   kjhg

โชจุด้วยครับ

ติดใจเลย  กินคนเดียว 1 กล่องเล็ก

ใส่น้ำแข็ง 2 ก้อนผสมโซดาเย็นจัด  เทเท่าๆกันให้ ปริมาณสูงมาถึงครึ่งแก้ว

พริ้วต่อได้อีก   gsdgdgs

ลืมบอกไปว่ามียี่ห้ออะไรบ้าง

1.Gold Label 17 ปี

2.Green Label 15 ปี

3.Chivas  12 ปี

4.Sutory Habiki 17 ปี 2 ขวด

5.100 Piper 10 ปี(ไม่มีขายในไทย) 1 ขวด

รับรองเดี๋ยวจะมารีวิวให้ครบเลยครับ    09876

หลังจากติดรีวิวสุรา ราคาประหยัดไว้นะครับ

ได้แก่ มาสเตอร์เบลนด์  คราวน์99   โกลเด้นไนท์ ไวทน์ฮอลล์ และ จอห์น เลนเยอร์

ว่ากันตามตรงว่า สุราเหล่านี้จะมีส่วนวิสกี้ต่างประเทศผสม กับ วิสกี้นานาชาติ รวมไปถึงของไทย

และมีการแต่งกลิ่น ซึ่งการกินให้อร่อยที่สุดคือ บ้านเราผสมกับโซดา น้ำ จะอร่อยที่สุด

เพราะรสชาดจะขม มากๆ เพราะการหมักจะอยู่ที่ราว 2 - 4 ปีเท่านั้น

ที่ขายดีที่สุดน่าจะเป็นมาสเตอร์เบลนด์ ในราคา 160 - 180 บาท เนื่องด้วยได้ลงโฆษณาบ่อย

หนำซ้ำเป็นของเครือ เพอร์นอร์ต ริคาร์ด (ตัวแทนจำหน่ายชีวาส รีกัล, ฮันเดรด  ไพเพอร์ส)

ซึ่งทำการตลาดได้ดี ทำให้มาสเอตร์เบลนด์ยึดหัวหาดเหล้าใน Segment นี้ได้ไม่ยาก

คราวน์99 เป็นของไทยเบฟ นั่นเอง ช่วงแรกทมีการแจกปฏิทิน ในการตีตลาด

ซึ่งก็ได้ผลตอบรับที่ดี แถมยังมีโฆษณาในทีวี  ทำให้ คนไทยหลายคนหันมาดื่มยี่ห้อนี้กันหลายราย

เป็น Admix จากเหล้าสก๊อตมาผสมเบลนด์ไทยเช่นกัน

โกลด์เด้น ไนท์  ได้ผ่านการควบคุมการผลิตที่ได้มาตรฐานโลกโดย “ดิเอจิโอ้” (Diageo)

จึงให้ทั้งรสชาตินุ่มนวล ดื่มง่าย ลื่นคอและมีกลิ่นหอมกว่าสุราประเภทเดียวกัน

นอกจากนี้ ยังดูมีระดับด้วยบรรจุภัณฑ์สีแดง  สีทอง และสีดำที่โดดเด่น  สวยงาม  หรูหรา  มีตราสัญลักษณ์อัศวินโล่ห์ทอง  

สัญลักษณ์   คุณภาพแห่งความมี ตระกูล มีระดับ สมศักดิ์ศรีความเป็นสุรานอกสูตรยุโรป ในราคาที่คุ้มค่า เพียง 160  บาท

กลุ่มเป้าหมายหลักของ "Golden Knight" (โกลด์เด้น ไนท์) คือ ผู้ชาย วัยทำงาน อายุ 20-35 ปี

มีรายได้ระดับปานกลาง ชอบใช้เวลาสังสรรค์กับเพื่อนสนิทหลังเลิกงาน ซึ่งเป็เหล้าน้องใหม่ที่มาแรงทีเดียว

จอห์นแลนเยอร์ และ ไวทฮอลส์ ไม่ค่อยมีประวัติเท่าไหร่ครับ  เพียงแต่ว่าเป็นเหล้าสก๊อตผสมที่ถูกที่สุดในเมืองไทยก็ว่าได้

ไม่น่าจะเกิน 150 -160 บาท

สรุปรสชาดทั้งหมดผมให้ระหว่าง 5 - 6 คะแนนกว่าๆ  ทุกยี่ห้อผสมโซดาน้ำ หรือ โค้ก น่าจะดีที่สุด

อัตราความแฮงค์ก็แรงใช้ได้ครับ ถ้ากินแบบซัดโฮก.........

เรียงลำดับได้ดังนี้  

มาสเตอร์เบลนด์  > คราวน์99  = โกลเด้นไนท์ > จอห์น เลนเยอร์  > ไวทน์ฮอลล์        

09876  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2009, 18:41:36 โดย killdeathnote »

suksao

ขอบคุณสำหรับ รีวิว 100pipe นะครับ

แต่   มันเป็น  8  ปีอ่ะ   ขอแบบ 100pipe  ธรรมดาด้วยอ่ะครับ

แบบ 8 ปี ไม่มีตังค์ซื้อกินอะครับ  มันแพงงงงงงงงงงงงงงงงงงง