-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามครับว่าควรจะtipน้องเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมและควรให้ตอนไหนดีครับ  (อ่าน 3541 ครั้ง)

450d

• บุคคลทั่วไป

คือผมสงสัยว่าจะ tipเท่าไหร่ดีและควรให้ตอนไหนถึงเหมาะสมครับ zad

pulohid

แล้วแต่ความพอใจ+ทุนทรัพย์ครับ

vrc

ไม่ต้องทิปแล้วทำเลียนแบบกระทู้นี้ก็ได้  jljhl

http://www.cmxseed.com/cmxseedforumn/index.php?topic=33304.0

roonaldo

ต้องถามท่านกอสตี้ครับ

gosty

เออ ทิป น้องนี่ คือ

เด็ก อ่าง หรือ เหล่า เด็ก เสริฟกับ พีจีครับ

ถ้าอ่างผมมะรุงับ

ถ้าทิป เดะ เสริฟ หรือ พีจี ก็พอแนะนำได้งับ

โดยปกติ ร้านที่เราไปนั่ง กิน ทิป คือ ส่วนประกอบในการทำให้เราดูดีขึ้น อิอิ

ทิป โดย ปกติ จะมีทิป มือ กับ ทิป รวม แล้วแต่ ร้าน

แต่ถ้าเป็น พีจี จะหมดสิทได้ ทิป ถ้าเราไม่ให้โดน ตรง 

การให้ทิปโดย ปกติ ร้านทั่วๆไป ขอ เน้ ว่าร้าน ทั่วๆไป  ถ้า เป้น ร้าน ที่เดะมันได้ ตลอด จนเป็น ปกติ 100 บาท คือ ขั้นต่ำ

เช่น ร้าน เซไฮ  ร้าน กิ๊ก ร้าน ฟายแต๊ง อันหลัง นี่เศษเงินโดยทันที

แต่โดยทั่วไป ตามมารยาท ก็ 20 บาท ครับ  ถ้า 100 บาท ให้ไปตอนเช็คบิลไม่แนะนำครับ

หลักๆ ของการให้ทิป เด็ก เสริฟหรือ พีจี นั้นโดย ส่วนตัวผมนะครับ ที่ทำประจำ ผมจะแยกระหว่างเด็กเสิฟ กับ พีจี

ถ้าเป็นเด็ก เสริฟ การจะทิป ให้น้องเค้าบริการหรือ สนใจ  ให้ ทิปเปิดทางครับ

ให้ไปเลย ตอนแรก 20/50/100 ว่ากันไป ถ้าตามร้านปกติ ท่านจะได้รับบริการ ที่ดีขึ้นมากกกกกกกกกก

ถ้าท่านคิดจะไปทิป ตอนเช็คบิล ผมไม่เห็นว่ามันจะช่วยอะไรได้นอกจาก การ ยกมือไหว้ จากน้องๆ เค้า

ผมเลยเน้น ทิป เปิดตัวซะมากกว่า  ที่เหลือ ก็แล้วแต่ฝีตีนกันล่ะครับ

ส่วนพีจีนั้น ผมจะ ไม่เน้น ทิปเปิด

แต่จะ ช่วยน้องเค้าทำ ยอด กินไม่กินไม่เป็นไร ยิ่งถ้าเปิดแล้วไม่กินยิ่งดี น้องเค้าจะมองเราด้วยสายตาที่

เห็น อาหารก้อนโตอุอุ พูดเล่น

ก็เปิดเบีย ชวนน้องเค้ากินซักแก้วเป็น มารยา เอ๊ย มารยาท   กินไม่กินไม่เป้นไร  ครับ

เพราะพีจีมันไม่ได้อาศัยทิปกิน น้องเค้าต้องทำยอด เล็งใครไว้ก็เปิดช่วยคนนั้นไป งิงิ

ว่างๆ ก็หาฝาเบีย หรือเหล้าที่น้องเค้า เชียมาฝาก (มีค่ายิ่งกว่าทอง)  เพราะถึงเวลาสิ้นเดือน

น้องเค้าก็ต้องเก็บฝาไปส่ง อยู่ดี งิงิ 

เวลาทิป พีจี ก็ ทิป มันตอนเช็ค บิลครับ  ที่เหลือ ก็ ความสม่ำเสมอ กับฝีมือครับ

ปล.เหมือนลืมบอกไรไปบางอย่าง แต่ถ้าบอกหมดแล้วเราจะเอาไรหากินหว่า

450d

และถ้าเป็นสถานฑูตละครับควรทิปน้องเท่าไหร่ดีและตอนไหน dsgjsd

gosty

^
^
^
อันนี้ ให้ไปถาม โรนันโด้ ผมไม่ไปอ่างครับ

ilovesupreme

ข้อมูลของท่าน gosty แน่นมากครับ
ผมเห็นด้วยกับการให้ทิปตอนที่ไปนั่งเลย เพราะดึงความสนใจ
และจะได้รับการเอาใจใส่ดีขึ้น 100% หลังจากเก็บเงินจะให้อีกก็แล้วแต่ครับ

kittiwan

กอสบอกได้อย่าบอกหมด เดี๋ยวหมดมุขหากิน แนะนำว่าพากอสตี้ไปกินเหล้าด้วยแล้วให้มันสอนให้เห็นภาพเลยดีกว่า รับรองเข้าใจแน่ๆ

marathoner9

ปกติผมจะทิป ประมาณนี้

เดก PG ทิป 100 สองรอบ ตอนกลางกับตอนกลับ เงินเหลือทอนให้ เดกเสรฟ

เดก คาราโอเกะ ทิป 100 สำหรับ ชาย เดกนั่ง 300 - 500

ออน 100 ให้เชีย  น้อง 300 - 500 ,  1000 สำหรับ ประทับใจพิเศษ

taro555

ส่วนมากผมจะให้ทิป pg 100 เด็กเสริฟ 100 พร้อมขอเบอร์โทรคับผม

CHAMNAN ARAMSART

ส่วนมาก ผมจะยึดเอาความประทับใจ จากการให้บริการเป็นหลักครับ  แต่อย่างต่ำ 100 - 500  บาท ขั้นอยู่กับการบริการของน้อง ๆ ครับ
แต่ถ้าไมประทับใจเลย  ไม่ให้เลยสักบาทก็มีครับ

"เคยนวดแผนโบราณที่หนึ่ง นวดไปได้พักหนึ่ง น้องเขาถามหาออปชั่น ผมปฏิเสธไป ไม่เอา น้องเขาทำเหมือนไม่นวดเลย  นวดแค่ชั่วโมงเดียว ทั้งทั้ง ที่เราจ่ายค่าชั่วโมง 2 ชั่วโมง แบบนี้ บาทเดียวไม่จ่ายครับ"

mong

แล้วแต่บริการครับ

chunyoung

แล้วแต่บริการเช่นกันครับ บางคนก่ะเอาแต่ทิปอย่างเดียว ไม่บริการก็มี ผมว่าให้ทิปช่วงกลางๆหลังจากน้องบริการไปแล้วซักพัก ถ้าบริการดีก็จัดไป จากนั้นตบท้ายตอนกลับอีกรอบ

sisad

ผมเคยเจอแบบ ขอเอาด้านๆเรยเวลาได้เงินทอนมา ไม่ให้ไม่ไป น้องเค้าน่ารักนะ แต่ โดนแบบนี้ เอามีดมาจี้ผมดีกว่าครับ piuyty