-->

ผู้เขียน หัวข้อ: คุยนอกจอ โดย เอกราช เก่งทุกทาง : ชนะความไม่เชื่อ  (อ่าน 422 ครั้ง)

supermc

• บุคคลทั่วไป

ชนะความไม่เชื่อ

คอลัมน์ คุยนอกจอ

โดย เอกราช เก่งทุกทาง

"เดอะค็อป" แฟน ลิเวอร์พูล ต้องภูมิใจแน่ที่ทีมรักขึ้นนำจ่าฝูงพรีเมียร์ลีก แต่ขณะเดียวกันก็คงกลัวและไม่มั่นใจอยู่ลึกๆ

กลัวว่าจะพลาด ยืนระยะไม่ได้ ไม่มั่นใจว่าสุดท้ายจะได้แชมป์จริงๆ

หงส์แดงเสียคะแนนให้ทีมเล็กมากไปหน่อย ล่าสุดที่เสมอ ฟูแล่ม กับ เวสต์แฮม 0-0 ในบ้านมา 2 นัดติดๆ ยิ่งย้ำให้รู้สึกว่าทีมของ ราฟา เบนิเตซ ยังไม่ "เต็ม" เชื่อใจไม่ได้อย่างที่ทีมจ่าฝูงควรจะเป็น

พูดง่ายๆ, ลิเวอร์พูลวันนี้ยังขาดความน่าเชื่อถือของทีมที่จะคว้าแชมป์อยู่พอสมควร

นี่คือเรื่องที่ราฟากับลูกน้องต้องสร้างกันเองจากผลงานและฟอร์มในสนาม ซึ่งจะว่าไปก็จำเป็นต้องรีบทำ ไม่งั้นขืนปล่อยให้เรื่อยเปื่อยต่อไป อาจกลายเป็นความกดดันในทีม ความเชื่อมั่นของนักเตะค่อยๆ ลดต่ำลงได้

ลิเวอร์พูลโยนแต้มทิ้งไป 4 คะแนนจากสองเกมหลัง วันเสาร์นี้ที่จะไปเยือน แบล๊คเบิร์น จึงต้องเอาคืนด้วยชัยชนะเท่านั้น

คำถามคือ เมื่อ เฟร์นานโด ตอร์เรส ยังไม่พร้อม จอมฝืดอย่าง ร็อบบี้ คีน กับจอมพลัง เดิร์ก เคาต์ จะรับผิดชอบแนวรุกได้ดีแค่ไหน ในเมื่อที่ผ่านๆ มายังไม่เคยทำให้แฟนๆ วางใจได้ซักที

ผมชอบความพยายามของเคาต์ แต่กับคีน, เห็นท่าจะไม่ไหวแฮะ

ตอนอยู่สเปอร์สก็ใช่ว่าจะคมกริบ ถึงยิงได้เรื่อยๆ แต่ก็พลาดให้เห็นบ่อยๆ ยิ่งกว่านั้นในความเป็นจริงยังต้องยอมรับว่า ร็อบบี้ คีนตอนนี้ไม่ได้อยู่ในช่วงที่สดที่สุดซะแล้ว

ถ้าเอาเรื่องความขยันกับการเล่นเป็นทีมล่ะก็ได้ แต่จะหวังให้ช่วยยิงลูกสำคัญ ช่วยพลิกเกม หรือถล่มประตูเป็นกอบเป็นกำก็คงขอกันเกินไป

เกมรุกลิเวอร์พูลจะถูกจับตามองใกล้ชิดเหมือนเดิมในนัดนี้ เพราะถ้าจะชนะก็ต้องฝากความหวังไว้กับเกมบุกนี่แหละ

แบล๊คเบิร์นที่ย่ำแย่ อันดับจมอยู่รองบ๊วยก็เพราะกองหลังหมูตู้ เสียประตูง่ายชะมัด ล่าสุดเพิ่งเพิ่งโดนแมนฯยูใช้ลูกชิ่งสั้นฉีกกระจุยไป 5 ลูกในลีกคัพ ขณะที่ผลงานในลีกก็ตกเอาๆ แพ้มา 4 นัดรวด และไม่เคยชนะใครถึง 9 นัดติดต่อกันแล้ว

ยังไงก็เถอะ ด้วยสภาพหลังชนฝาอย่างนี้ แบล๊คเบิร์นคงฮึดกันสุดสุด หงส์แดงจึงไม่มีสิทธิฝืดหรือฟอร์มต่ำกว่ามาตรฐานเด็ดขาด

ขึ้นอยู่กับเกมบุกแหละครับ ถ้าใช้โอกาสไม่เปลือง ชิงทำได้ก่อน ลิเวอร์พูลก็คงไม่เครียดมากหรอก

อย่างน้อยยังน่าจะเบากว่า เชลซี ซึ่งต้องไปเยือน โบลตัน ในวันเดียวกัน

เจ้าบ้านกำลังติดลมชนะมา 2 นัดรวดยิงรวม 7 ประตู โบลตันเก็บแต้มเป็นว่าเล่นทำได้ถึง 12 จาก 15 คะแนนหลังสุด ดาวยิงอย่าง โยฮัน เอลมานเดอร์ ก็เริ่มอันตรายขึ้นทุกวัน

ตรงข้ามกับเชลซีที่เสมอนิวคาสเซิลกับแพ้อาร์เซน่อลมาในสองนัดหลัง เครดิตหายไปเพียบ

แต่อย่าลืมว่า สิงโตน้ำเงินครามปีนี้เล่นนอกบ้านแทบเป็นคนละทีม ชนะนัดเยือนทุกนัดในลีก แล้วถ้าเทียบมาตรฐานกันก็ยังเหนือชั้นกว่าโบลตันหลายขุม

ทีมอย่างเชลซีไม่น่าตกนานนะครับ

ที่มา  มติชน

demo

ขอบคุณครับ  dfsg

Torres

ผมเป็นอีกคนที่รู้สึกเช่นนี้เหมือนกันอ่ะครับ ...

ZOIDS

ก็รู้ตัวอยู่แล้วว่าไม่น่าตกนาน อิอิ  sdf

wissly

ขอบคุณครับ ชอบมากเลย เอกราช  09876