-->

ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำมาหากินอะไรดีใน จ.เชียงใหม่ ครับ  (อ่าน 20591 ครั้ง)

momo

• บุคคลทั่วไป
จะทำมาหากินอะไรดีใน จ.เชียงใหม่ ครับ
« เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 01:25:36 »

จะทำมาหากินอะไรดีใน จ.เชียงใหม่ ครับ
คือ ผมพึ่งจะย้ายขึ้นมาจากกรุงเทพฯได้ประมาณ 9 เดือนนี่เองครับ มีเงินเก็บประมาณ 4 แสนกว่าบาทเอง

;khhg ขอบคุณครับ

ZOIDS

Re: จะทำมาหากินอะไรดีใน จ.เชียงใหม่ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 12:03:32 »

นั่นสิครับทำอะไรดี เมืองเล็กลงทุนอะไรไป ก็มีคนทำเยอะแยะ คู่แข่งมาก

ผมก็ยังไม่มีประสบการณ์ด้านลงทุน

อาจจะนอกเรื่องไปนิด ทำไมถึงย้ายมาล่ะท่าน  dsgjsd

jr2

Re: จะทำมาหากินอะไรดีใน จ.เชียงใหม่ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 12:47:09 »

ถนัดอะไรล่ะครับ

pathppp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2008, 14:38:30 »

เชียงใหม่คนงกเยอะนะคับ ทไรก็ระวังๆหน่อย

เมืองปราบเซียน

sanop

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2008, 00:22:27 »

ท่านก็ลองคิดว่าอะไรที่ท่านอยากใช้บริการ แต่ไ่ม่มี หรือมีแต่ก็ยังไม่ดีเหมือนในกรุงเทพ

ส่วนตััวผมเห็นว่าเชียงใหม่มี OTOP บางตัวที่มีความสามารถในการแข่งขันในตลาดได้ แต่ยังไม่มีการบริหารและทำการตลาดที่ดีพอ จึงยังจำกัดอยู่ในวงแคบๆ

ถ้าเราเข้าไปช่วยแก้ปัญหาในจุดนั้นได้ น่าจะมีช่องทางให้ทำอะไรได้เยอะ

หรือไม่ก็เปิดเลาจ์หรือคาราโอเกะที่บริการใช้ได้ ไม่ฟันผู้บริโภค แค่นี้ท่านก็น่าจะมีลูกค้าจากในเวปนี้เยอะแล้ว

แต่ในท้ายที่สุดแล้ว ทำอะไรที่ท่านมีความสุข และพอเลี้ยงดูตัวเองและครอบครัวได้ น่าจะทำให้ชีวิตมีความสุขได้แล้ว

pathppp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008, 23:35:17 »

ออน ครับ รวยแน่ๆ ไม่มีคู่แข่งเลย

mmppp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008, 23:44:00 »

ดูความถนัด ความชอบ ที่สำคัญใจเย็นๆนะครัย ค่อยๆดูไป มองให้ทะลุก่อน จะได้ไม่เสียใจภายหลังเน่อ  .,mn

shane

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008, 23:48:33 »

cxz ผมก็เพิ่งมาอยู่ ยังหากินไม่เป็นหลักแหล่งเลย  lkkjjh

john

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 01:42:12 »

ขายของ สิครับท่าน ชอบอารายอ่ะครับทำอารายแล้วสบายใจทำอันนั้นเลยจาได้ไม่เบื่อครับ

watbox

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 07:32:29 »

เข้ามาเก็บข้อมูล gjgf gjgf

biolot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 09:22:14 »

ถ้ามีฝีมือเรื่องอาหารก็แนะนำทำคับเพราะร้านในเชียงใหม่เยอะแต่รสชาติปานกลางคับท่าน แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการวางแผนด้วยนะคับท่านสู้ๆหละคับ

กร ภัทรโสรัจจ์

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 10:35:14 »

khjhgg เชียงใหม่ทำธุรกิจยาก ต้องใจเย็น ๆ นะครับ หากมีความรู้ด้านติดต่อสื่อสารกะผู้คน ก็น่าจะผันตัวเองมาเป็นผู้จัดหาสินค้าให้ลูกค้าตามออร์เดอร์ดีกว่า เริ่มจากเล็ก ๆ ไปก่อน ถ้าจะค้าขาย คิดว่าคงยากหน่อย เพราะที่เนี่ย คนขายเยอะ ส่วนใหญ่ก็จะมาแรงแค่เดือนหรือสองเดือนและแล้วก็แผ่วยาวเลย

ตอนนี้ธุรกิจที่น่าสนใจ ไม่เสี่ยง เน้นธุรกิจเป็นตัวกลาง ระหว่างผู้ต้องการซื้อและผูต้องการขาย จับสองคนมาเจอกัน แต่ต้องตกลงกับฝ่ายที่จะจ่ายเงินเราให้ดีแค่นั้น งานพิมพ์ต่าง ๆ อิงค์เจ็ทอะไรทำนองนี้ แล้วหาโรงพิมพ์ผลิตให้ จะดีที่สุด แต่หากเปลี่ยนจากเชียงใหม่เป็นขอนแก่นล่ะก็ ทำได้ง่ายกว่าเชียงใหม่นะครับ ขอนแก่นกำลังเติบโต หากทำอะไรช่วงนี้ก็จะได้รับผลตอบแทนเร็วกว่าเยอะ โอกาศที่จะสำเร็จกว่าก็มีเยอะ เน้นทำในสิ่งที่คิดว่าทำได้และถนัดนะครับ คนขอนแก่นกำลังซื้อมากกว่าเชียงใหม่ถึง 3 เท่า ซื้อง่าย ซื้อเร็วกว่า เพราะฉนั้นหากอยู่เชียงใหม่ แล้วอยากทำธุรกิจ คงต้องออกไปต่างอำเภอรอบนอกที่ไกล้เคียง สามารถทำได้ง่ายกว่าในตัวเมืองเชียงใหม่ครับ แต่ถ้าอยากรวยแล้วต้องการหยุดทำงานเร็ว ใช้เงิน ท่องเที่ยว ขอบอกว่า ไปอญุ่ขอนแก่น อุดร ร้อยเอ็ด สารคาม ตามอำเภอรอบนอกแล้วจำหน่ายพืชผลการเกษตรดีที่สุด 4 ปีสามารถมีเงินได้ 10 ล้าน
เพราะจังหวัดที่กล่าวมานี้มีการผลิตพืชผลทางการเกษตรเยอะทั้งข้าว ผัก มันสำปะหลัง อ้อย ข้าวโพด สามารถขายได้ดีตลอด 9 เดือนเต็ม ยกเว้น เดือน กุมภาพันธ์ มีนาคม และ ตุลาคมเท่านั้น ที่เหลือขายได้กำไรดี แต่ ช่วง ปีหรือสองปีแรกต้องอดทนและหมุนเงินให้เป็น บางอย่างขายขาดทุน 10 - 20 บาท เพื่อดึงลูกค้าให้ซื้อตัวอื่นด้วยแต่ได้กำไร 100-250 บาทต่อหน่วยก็ต้องยอม เพราะไม่งั้นจะไม่ได้ลูกค้า ท้ายนี้ขอให้โชคดีและมีความสุขมาก ๆ นะครับ ประหยัด อดออม ใช้เงินให้เป็น ลงทุนให้ถูกหลักก็โอเคนะครับ สวัสดีครับ

www123

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 10:46:42 »

เข้ามาหาคำแนะนำ อยากมีอาชีพเสริมเพิ่มรายได้เหมือนกัน eta08

pjew

• V.I.P.
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 10:52:54 »

khjhgg เชียงใหม่ทำธุรกิจยาก ต้องใจเย็น ๆ นะครับ หากมีความรู้ด้านติดต่อสื่อสารกะผู้คน ก็น่าจะผันตัวเองมาเป็นผู้จัดหาสินค้าให้ลูกค้าตามออร์เดอร์ดีกว่า เริ่มจากเล็ก ๆ ไปก่อน ถ้าจะค้าขาย คิดว่าคงยากหน่อย เพราะที่เนี่ย คนขายเยอะ ส่วนใหญ่ก็จะมาแรงแค่เดือนหรือสองเดือนและแล้วก็แผ่วยาวเลย

ตอนนี้ธุรกิจที่น่าสนใจ ไม่เสี่ยง เน้นธุรกิจเป็นตัวกลาง ระหว่างผู้ต้องการซื้อและผูต้องการขาย จับสองคนมาเจอกัน แต่ต้องตกลงกับฝ่ายที่จะจ่ายเงินเราให้ดีแค่นั้น งานพิมพ์ต่าง ๆ อิงค์เจ็ทอะไรทำนองนี้ แล้วหาโรงพิมพ์ผลิตให้ จะดีที่สุด แต่หากเปลี่ยนจากเชียงใหม่เป็นขอนแก่นล่ะก็ ทำได้ง่ายกว่าเชียงใหม่นะครับ ขอนแก่นกำลังเติบโต หากทำอะไรช่วงนี้ก็จะได้รับผลตอบแทนเร็วกว่าเยอะ โอกาศที่จะสำเร็จกว่าก็มีเยอะ เน้นทำในสิ่งที่คิดว่าทำได้และถนัดนะครับ คนขอนแก่นกำลังซื้อมากกว่าเชียงใหม่ถึง 3 เท่า ซื้อง่าย ซื้อเร็วกว่า เพราะฉนั้นหากอยู่เชียงใหม่ แล้วอยากทำธุรกิจ คงต้องออกไปต่างอำเภอรอบนอกที่ไกล้เคียง สามารถทำได้ง่ายกว่าในตัวเมืองเชียงใหม่ครับ แต่ถ้าอยากรวยแล้วต้องการหยุดทำงานเร็ว ใช้เงิน ท่องเที่ยว ขอบอกว่า ไปอญุ่ขอนแก่น อุดร ร้อยเอ็ด สารคาม ตามอำเภอรอบนอกแล้วจำหน่ายพืชผลการเกษตรดีที่สุด 4 ปีสามารถมีเงินได้ 10 ล้าน
เพราะจังหวัดที่กล่าวมานี้มีการผลิตพืชผลทางการเกษตรเยอะทั้งข้าว ผัก มันสำปะหลัง อ้อย ข้าวโพด สามารถขายได้ดีตลอด 9 เดือนเต็ม ยกเว้น เดือน กุมภาพันธ์ มีนาคม และ ตุลาคมเท่านั้น ที่เหลือขายได้กำไรดี แต่ ช่วง ปีหรือสองปีแรกต้องอดทนและหมุนเงินให้เป็น บางอย่างขายขาดทุน 10 - 20 บาท เพื่อดึงลูกค้าให้ซื้อตัวอื่นด้วยแต่ได้กำไร 100-250 บาทต่อหน่วยก็ต้องยอม เพราะไม่งั้นจะไม่ได้ลูกค้า ท้ายนี้ขอให้โชคดีและมีความสุขมาก ๆ นะครับ ประหยัด อดออม ใช้เงินให้เป็น ลงทุนให้ถูกหลักก็โอเคนะครับ สวัสดีครับ

ชอบจริงๆ  ชอบมากๆ  เวปนี้ไม่ใช่มีแต่เรื่องเที่ยวๆอย่างเดียว  มีผู้รู้ มีผู้คอยแนะนำ   hgjhg

pol

• V.I.P.
  • คาสโนว่า
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 21:20:13 »

eta03 เชียงใหม่ตอนนี้มีแต่คนต่างถิ่นมาลงทุนกันเยอะ พวกที่มีฐานะหรือรวยขึ้น มาจากธุรกิจ
พัฒนาอสังหาริมทรัพย์เกือบทั้งนั้น  eta20 หรือบางคนขายที่ดินมรดกได้ หรือ บางคนขายที่ตัวเอง
ซื้อไว้นานแล้ว ราคาขึ้นไปหลายเท่าตัว roister ช่วงนี้คนหันมาเป็น
นายหน้าด้านที่ดิน อสังหาริมทรัพย์เยอะมาก  kjhg
ขอลุงก่อนเตอะ ลุงแก้แล้ว

3B

• ว๊องแมน
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 19:18:01 »

นั่งฟังผู้รู้  dsgjsd

Se7eNto

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 14:36:16 »

แต่ละท่าน แนะนำดีมากเลยครับ ผมก็กำลังหางานเสริมเหมือนกัน

musha

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 16:52:52 »

ถูกอย่างที่หลายๆท่านพูดครับผมว่า คนเชียงใหม่ กำลังซื้อน้อยแต่พวกที่มีรสนิยมสงรายได้ต่ำก็จะเป็นพวกนักศึกษา ผมว่าเชียงใหม่จริงๆแล้ว ไม่ได้ร่ำได้รวยอ่ะไรมาก แต่ที่เศรษกิจคึกคักเพราะนักศึกษา ส่วนหนึ่งด้วยครับ ดูจาก ช่วงปิดเทอมยาวๆ แถวนิมมาน ผับดังๆ ที่ว่าคนเยอะๆ วันศุกร์วันเสาร์นี่ยังมีเงียบเรยครับมันอยู่ได้เพราะนักศึกษา ฉะนั้นจะลงทุนอ่ะไร ดูผลตอบแทนว่าควรลงทุนหรือไม่ พิจารณาดีๆ ใจเย็นๆ บริหารงานและเงิน ให้เป็น ชีวิตจะมีความสุขครับ

tricnx

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 17:57:31 »

วันที่ 26 พ.ค. มีงานสัมมนากูรูชี้ทางสร้างรายได้(เสริม) กับ อ.ธันยวัชร์ จาก SMEs ตีแตก มาที่ รร. ดิเอมเพลส ใครสนใจติดต่อรับบัตรหลังไมค์ เพาะบัตรจริงใบละ 100-120 บาท ขอแค่ได้บัตรไปแล้วเอาตัวมาก็พอ เป็นงานของบริษัท นูสกิน อาจจะทำให้เห็นภาพการทำธุรกิจได้บ้าง ถ้าไม่นิยมการตลาดเครือข่ายก็มาฟังแนวคิดของ อาจารย์แล้วก็กลับไปเลยไม่ต้องอยู่จนจบ

takao604

• ว๊องแมน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 19:43:04 »

ควรเริ่มธุรกิจจากความชอบครับ เพราะทำไปแล้วจะได้ไม่เบื่อ
วางแผนธุรกิจ (การจัดการ+การตลาด+เป้าหมาย)
ดูงบประมาณจากการลงทุนครับว่าพอหรือไม่ ไม่พออาจต้องกู้หรือหาหุ้นส่วน
และอย่าลืมนะครับว่าการลงทุนคือความเสี่ยง หากเกิดปัญหาจำไว้คำเดียวครับ อย่าท้อ
อย่าหนีครับ มองกลับไปที่ปัญหาแล้วหาทางแก้ไขครับทุกปัญหามีทางออกเสมอครับ lowwww

saypastian

• ขายกาแฟสำหรับผู้ชาย
  • **
  • Country: th
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 03:07:16 »

pongz เยี่ยมเลยแอบมาเก็บความรู้ครับ
ขายกาแฟสำหรับผู้ชาย
MAGIC M Coffee, กาแฟสำหรับผู้ชาย, ชลอการหลั่งไว, อยู่นาน, อยู่ทน, ชายชาตรีนกเขาไม่ขัน
ขนาดบรรจุ : 4 ซอง/กล่อง = 700 บาท
* * แบ่งขายด้วยครับ 1 ซอง = 175 บาท * *