-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ป๋าชล รบกวนตอบเรื่องคอมหน่อยครับ  (อ่าน 1272 ครั้ง)

mammos69

• บุคคลทั่วไป
ป๋าชล รบกวนตอบเรื่องคอมหน่อยครับ
« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 10:10:13 »

HARD DISK ความเร็วรอบ5400 กับ7200 เวลาใช้งานมีความแตกต่างมากไหมครับ ควรใช้RAM ขนาดเท่าไหร่ดีถ้า HDD150G

ชายวัยทอง

Re: ป๋าชล รบกวนตอบเรื่องคอมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 14:49:19 »

ลุงว่า Ram มันไม่ขึ้นกับขนาด HDD นะ
Ram ยิ่งเยอะ ก็สามารถใช้ใช้โปรแกรมต่าง ๆ ได้เร็ว
เพราะคอมฯ จะนำข้อมูลต่าง ๆ เข้าไปเก็บในแหล่งความจำชั่วคราวนี้

ส่วน 5600 กับ 7200 ลุงไม่ค่อยเห็นความแตกต่างนะ

ลองอ่านอันนี้ดูนะ หลานเอ๊ย.......

RAM หน่วยความจำของคอมพิวเตอร์ [/u]

RAM สำหรับเครื่องคอมพิวเตอร์ จะมีหน่วยเป็น MB. ครับ (1M = 1 ล้าน bit) โดยทั่วไปก็ 32M หรือ 64M บางเครื่องอาจจะมี 128 M หรือถึง 256 M เลยก็ได้หากจำเป็นต้องใช้งานที่ใหญ่ ๆ จริง ๆ สำหรับ RAM ที่ใช้กันทั่วไปก็มีอยู่หลายชนิดมาก ถ้าหากแบ่งคร่าว ๆ ก็ขอแบ่งแบบง่าย ๆ ตามรูปร่าง ดังนี้

* RAM 30 Pin สำหรับ CPU รุ่นประมาณ 80486 หรือก่อนหน้านี้จะมีขนาดแถวละ 1-4 M.
  * RAM 72 Pin สำหรับ CPU รุ่นประมาณ Pentium ขึ้นมา ซึ่งเท่าที่ทราบจะมีอยู่ 2 ชนิดคือ FPM และ EDO ขนาดเท่าที่เคยเห็นจะมี 4, 8, 16, 32 และ 64 M. โดยส่วนใหญ่จะเห็นมีขายแต่แบบ EDO ซึ่งเวลาใส่จะต้องใส่เป็นคู่ (คนขายเขาก็จะขายเป็นคู่ด้วย)
  * RAM 168 Pin หรือ ที่เรียกว่า SDRAM จะเป็น RAM รุ่นใหม่ มีความเร็วการเข้าถึง การอ่าน และการเขียนข้อมูลได้เร็วกว่าแบบ EDO มาก ส่วนใหญ่ปัจจุบันจะใช้ RAM แบบนี้ทั้งนั้นครับ ขนาดที่พบคือ 16, 32, 64, 128 และ 256 M. มีความเร็วบัสตั้งแต่ 66MHz, 100MHz, 133MHz และ 150 MHz
นอกจากนี้ แรมรุ่นใหม่ ๆ ยังมีแบบ RD-RAM และ DDR-RAM อีกด้วยครับ

Hard Disk อุปกรณ์เก็บข้อมูลในเครื่อง[/u]

เรื่องของ Hard Disk ก็คงไม่มีอะไรมาก ดูว่าขนาดเท่าไร เป็นยี่ห้ออะไร ความทนทานมากน้อย ปัญหาและการรับประกันเป็นอย่างไร ส่วนใหญ่ก็จะดูกันแค่นี้ แต่ที่อยากให้ตรวจสอบเพิ่มเติมก็คือ

* เป็นแบบ UDMA33, UDMA66 หรือ UDMA100 หรือเปล่า ถ้าเป็น UDMA66 หรือ UDMA100 การส่งถ่ายข้อมูลก็จะเร็วขึ้นแต่ Mainboard ต้องรองรับด้วย
ความเร็วการหมุน 5,400 หรือ 7,200 รอบต่อนาที ถ้าการหมุนเร็ว การเข้าถึงข้อมูลก็จะเร็วด้วย
  * หลายคนบอกว่าเลือกความเร็วแบบ 7,200 รอบจะได้ความเร็วกว่าแบบ UDMA66
  * ขนาดของ Buffer ที่เห็นก็มี 1M กับ 2M ถ้ามีแยะก็ดี

ชายวัยทอง

Re: ป๋าชล รบกวนตอบเรื่องคอมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 14:55:51 »

อันนี้หลานลุง มันหามาให้ เลยเอามาให้ดู

mammos69

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 19:34:35 »

ขอบคุณคุณลุงวัยทองมากครับ แล้วคุณลุงกับป๋าchonคนเดียวกันเปล่าครับ

chon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 19:54:19 »

ปัจจุบันในท้องตลาดมี harddisk ใช้กันทั่วไปมีหลายแบบ หลายอย่างครับ เอาตามที่ถามมาเท่านั้นก่อนคือ ความเร็ว 5400 กับ 7200 รอบ อันนี้ความเร็วต่างกันแน่นอนครับ  เพราะดูจากเสป็กแล้ว การที่จะทำงานเร็วไม่เร็วนั้นมีปัจจัยอยู่สองอย่างครับ คือ Average seek time คือความเร็วในการเข้าถึงข้อมูล และ Buffer Size ครับ ถ้าHarddisk ตัวไหนมี Average seek time ต่ำก็แสดงว่าเร็วกว่า     harddisk 7200 รอบจะมี Average Seek time ประมาณ 8.5ms     ส่วน Harddisk 5400 รอบ จะมี Average seek time ประมาณ 12.5 ms ครับ นั่นหมายถึง 7200 รอบจะมีความเร็วกว่านั้นเอง ส่วนอีกตัวหนึ่งคือ Buffer Size ถ้าHarddisk ตัวใดที่มี Buffer Size มากกว่า ตัวนั้นก็จะมีความเร็วมากว่าครับ  

ส่วนเรื่องการต่อใช้งาน ของ Harddisk โดยทั่วไปของคอมพิวเตอร์แบบธรรมดา ส่วนมากจะใช้ ATA-100 กับ SATA-300 ครับ ราคาก็ไม่ต่างกันมากในความเร็วที่เท่ากันคือ 7200 รอบ ATA-100 เป็นแบบรุ่นเก่าเป็นสายแพร แบนๆมีหลายเส้น ส่วน SATA-300 จะเป็นแบบ Serial มีสายน้อยกว่า

จริงๆแล้วถ้าจะให้ป๋าฟันธงน่ะ ไม่ว่าจะเป็น ความเร็วรอบเท่าไร seek time เท่าไร หรือมี  Buffer Size เท่าไร ก็ไม่เท่า อัตราการ รับส่งข้อมูลครับ ( Data transfer Rate) ครับ ต้องดูที่สเปกของ Harddisk แต่ล่ะตัว ตัวอย่างเช่น ข้างล่างนี้ครับ

ST3160815A
Barracuda 7200.10 Ultra ATA/100 160-GB Hard Drive
Key Features and Benefits
PATA interface  
Perpendicular recording technology for maximum drive capacity and reliability
8-MB cache buffer
Ultra-fast performance
Superb reliability
Whisper-quiet operation
Enhanced G-Force Protection against handling damage
78 MB/s maximum sustained data transfer rate
Clean Sweep calibration and Directed Offline scan diagnostics
RoHS (restriction of hazardous substances) compliant
5-year warranty

ST3160815AS
Barracuda 7200.10 SATA 3.0Gb/s 160-GB Hard Drive
Key Features and Benefits
SATA 3Gb/s interface  
Perpendicular recording technology for maximum drive capacity and reliability
8-MB cache buffer
Ultra-fast performance
Superb reliability
Whisper-quiet operation
Enhanced G-Force Protection against handling damage
78 MB/s maximum sustained data transfer rate
Clean Sweep calibration and Directed Offline scan diagnostics
RoHS (restriction of hazardous substances) compliant
5-year warranty

ทั้งสองตัวเป็นของบริษัท Seagate เหมือนกัน ความจุเท่ากัน ความเร็วรอบเท่ากันคือ 7200 รอบ แต่การต่อใช้งานต่างกัน คือ ATA และ SATA แล้วก็ อัตราการรับส่งข้อมูล เท่ากันครับ คือ 78 MB/s เท่ากัน ถ้าอยากให้ความเร็วสูงๆก็ต้องดูที่สเป็กของ Harddisk ตัวนั้นๆครับ เวลาจะซื้อยี่ห้อต่างกันก็ต้องเอา Data Transfer Rate มาเทียบกันครับ หาได้ดูได้ใน google ครับ

ป๋าเอง ใครมีความเห็นต่างไปจากนี้ ก็แชร์กันได้น่ะครับ ไม่ว่ากัน ลุงกะป๋าคนละคนกันครับ อยากรู้เหมือนกันว่าลุงกะป๋าใครจะแก่กว่ากัน เหอๆๆๆๆๆ

ปล. Harddisk แบบ SCSI ไม่นิยมใช้ใน pc ทั่วไปครับ เพราะราคาแพง แต่ความเร็วสูงกว่า ทั้งสองแบบที่กล่าวมา ส่วนมากนิยมใช้กับพวก Server ครับ ส่วน แรมไม่เกี่ยวกับ Harddisk โดยตรงอย่างที่ลุงบอกครับ ถ้าจะให้ดี อย่างน้อยควรมีสัก 1 G ครับกำลังดี ไม่น้อยไม่มากเกินไปสำหรับ XP ครับ

ชายวัยทอง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 20:59:29 »

ลุงมันแก่แล้วหลานเอ๊ย...

จะไปเทียบกับป๋าเขาไม่ได้หรอก

มันหมดไฟแล้ว เอิ๊ก เอิ๊ก...

mammos69

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2007, 12:58:35 »

น้องโฟร์ฝากบอกลุง ว่าลุงไม่แก่ตราบที่นกเขาลุงยังขัน O0 O0 O0