-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องถุงยางครับ  (อ่าน 3826 ครั้ง)

steez

• บุคคลทั่วไป
เรื่องถุงยางครับ
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 19:55:20 »

คิดว่าทุกท่านน่าจะรู้ดีอยู่แล้วครับ แต่ก็อยาก remind  อีกครั้งครับ ปลอดภัยไว้ก่อน โดยเฉพาะพวกชอบนวดน้ำมันอย่างผม fdgdfdf fdgdfdf fdgdfdf

สารหล่อลื่นกับถุงยางอนามัย

ที่มา : สุภาวรรณ จงธรรมวัฒน์  กองพิษวิทยา
     จากหนังสือ ความรู้เกี่ยวกับสิ่งเป็นพิษ ตอนที่ 11, กลุ่มงานพิษวิทยาและสิ่งแวดล้อม
สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สาธารณสุข กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข  พ.ศ.2539

ถุงยางอนามัยมีประโยชน์ใช้คุมกำเนิดเพื่อการวางแผนครอบครัว และใช้ป้องกันโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์โดยเฉพาะโรคเอดส์  มาตรฐานถุงยางอนามัยกำหนดให้ประกาศกระทรวงสาธารณสุข ฉบับที่ 11 (พ.ศ.2535) และ มอก.625-2534 ทั้ง สองมาตรฐานกำหนดคุณสมบัติทางกายภาพทั่ว ๆ ไปของถุงยางอนามัยเกี่ยวกับขนาด มิติ ความคงทนของสี การรั่วซึม ความทนความดันและปริมาตรขณะแตก ความต้านแรงดึงและความยืดเมื่อขาด  การบรรจุซองและฉลาก  แต่มาตรฐานทั้งสองไม่ได้กำหนดปริมาณสารหล่อลื่น (lubricant) ที่ใช้เติมในถุงยางอนามัย

คุณสมบัติของสารหล่อลื่นใช้ทางวัตถุสิ่งของเพื่อช่วยให้ลื่น ไม่ฝืด สะดวกในการใช้  เช่น การทาน้ำมันจักรเพื่อให้จักรทำงานได้คล่อง  เช่นเดียวกับการใช้ถุงยางอนามัยที่ผู้ใช้ย่อมต้องการถุงยางอนามัยที่มีคุณภาพและมีการหล่อลื่นที่เพียงพอ  การผลิตถุงยางอนามัยในขั้นตอนสุดท้ายก่อนจะบรรจุซองจะมีการเติมสารหล่อลื่น ๆ ที่นิยมใช้คือซิลิโคนออยล์ (silicone oil) สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข กำหนดปริมาณซิลิโคนออยล์ที่ใส่ควรอยู่ระหว่าง 150-500 มิลลิกรัมต่อถุงยางอนามัย 1 ชิ้น  และควรมีความหนืดไม่น้อยกว่า 100 เซนติสโตคส์ (centistokes) หาก ผู้ผลิตเติมสารหล่อลื่นในปริมาณที่ต่ำ ๆ หรือสารหล่อลื่นอาจรั่วซึมออกจากซองบรรจุจะทำให้ผู้ใช้รู้สึกว่าถุง ยางอนามัยนั้นมีสารหล่อลื่นไม่เพียงพอจึงต้องการหาสารหล่อลื่นมาทาเพิ่ม

สารหล่อลื่นมีหลายชนิดทั้งในรูปน้ำมัน เจลลี่ ครีม โลชั่น ขี้ผึ้ง สารเหล่านี้แบ่งประเภทตามชนิดตัวละลายเป็น 2 ประเภท  ได้แก่ ประเภทละลายในน้ำมัน (oil based lubricant) และประเภทละลายในน้ำ (water-based lubricant) ไม่ควรใช้สารหล่อลื่นที่ละลายในน้ำมันกับถุงยางอนามัย เพราะจะทำให้ยางเสื่อมสภาพเร็วขึ้น  ถ้าจะใช้สารหล่อลื่นกับถุงยางอนามัยควรเลือกใช้แต่สารหล่อลื่นชนิดละลายน้ำ  ทั้งนี้จากการศึกษาของ Voller B. และคณะได้ศึกษาผลของสารหล่อลื่นกับถุงยางอนามัยพบว่าสารหล่อลื่น เช่น วาสลีนอินเทนซีพ แคร์ (Vaseline intensive care), นีเวียแฮนด์โลชั่น (Nevea hand lotion), จอห์นสัน เบบี้ ออยล์ (Johnson baby oil) ซึ่งประกอบด้วยน้ำมันแร่ (mineral oil) เมื่อใช้ทาถุงยางอนามัยแล้วทำให้ถุงยางอนามัยเสื่อมสภาพเร็วขึ้นขณะใช้ประมาณ 90% ภายในเวลา 60 วินาที สำหรับสารหล่อลื่นที่ละลายน้ำซึ่งรวมถึงสารฆ่าเชื้ออสุจิ (spermicidal gel) มีความปลอดภัยที่จะใช้กับถุงยางอนามัย

White N. และคณะ รายงานว่าสารหล่อลื่นที่ละลายในน้ำมัน (petroleum หรือ oil-based lubricants) เช่น  เบบี้ ออยล์, ปิโตรเลียม เจลลี่ หรือน้ำมันพืช เช่น น้ำมันข้าวโพด (corn oil) ไม่ควรใช้กับถุงยางอนามัยเพราะจะทำให้คุณสมบัติเปลี่ยน  แต่สารหล่อลื่นที่ละลายในน้ำ เช่น Duragel, Diracreme, Senselle ไม่มีผลต่อถุงยางอนามัย

เนื่องจากคุณสมบัติของวาสลีน (veseline) หรือ petrolatum, petroleum jelly เป็นสารกึ่งแข็ง ไม่ละลายน้ำ ละลายได้ดีในน้ำมัน (oil-based lubricants) ซึ่งเป็นชนิด petrolatum-based jelly หรือ mineral oil-based เป็นสารผสมที่มีไฮโดรคาร์บอนหลายชนิด  มีสูตรโครงสร้างใกล้เคียงกับสูตรโครงสร้างของยางธรรมชาติ จึงสามารถทำลายบอนด์ (bond) ของยางธรรมชาติได้  สารอื่น เช่น เบบี้ ออยล์ หรือโลชั่นบำรุงผิว หรือครีมบำรุงผิว หรือ น้ำมันพืช  ซึ่งมีสารผสมพวก mineral oil หรือ fat หรือ grease ก็ทำลายบอนด์ของยางธรรมชาติได้  ดังนั้นการใช้ถุงยางอนามัยกับสารหล่อลื่นดังกล่าวจึงทให้ถุงยางอนามัยขาดได้ง่าย  ยกเว้นซิลิโคน ออยล์  ซึ่งเป็นสารหล่อลื่นที่ละลายในน้ำมันระเหยยาก  ไม่มีปฏิกิริยากับสารอื่น ๆ ไม่ทำให้ระคายเคืองจึงไม่ทำลายบอนด์ของยาง  ใช้กับถุงยางอนามัยได้ดี

ตัวอย่างสารหล่อลื่นที่ละลายในน้ำมัน ซึ่งไม่ควรใช้กับถุงยางอนามัย  เช่น วาสลีนครีม (vaseline Cream), ขี้ผึ้งทาปาก (Wax), น้ำมันทาผิว (Baby oil), วาสลีน ปิโตรเลียมเจลลี่ (Vaseline petroleum jelly), โลชั่นทาผิว (Skin lotion), วาสลีน อินเทนซีพแคร์โลชั่น (Vaseline intensive care lotion), ครีมทามือ (Hand cream), เนย (Butter/margarine), น้ำมันพืช (Palm oil/vegetable oil), น้ำมันข้าวโพด (Corn oil), รวมทั้งพวก oil-based antiseptic, phenols and their derivatives petroleum-based brease, petroleum spirit, kerosine and other relative organic products

สรุปแล้วหากต้องการใช้สารหล่อลื่นอื่น ๆ มาทาเพิ่มบนถุงยางอนามัยควรเลือกใช้แต่สารหล่อลื่นที่ละลายน้ำเท่านั้น  ตัวอย่างสารหล่อลื่นที่ละลายในน้ำ  เช่น K-Y jelly, Q-C jelly, Duragel, Duracream, Generic contraceptive gel, Senselle และ polyethylene glycol ทั้ง นี้ที่กล่องบรรจุถุงยางอนามัยหรือฉลากกำกับจะมีคำเตือนเกี่ยวกับการใช้สาร หล่อลื่นเพิ่มเติมอยู่แล้วว่าควรใช้สารใดและไม่ควรใช้สารใด

เอกสารอ้างอิง

1.         

ประกาศกระทรวงสาธารณสุข ฉบับที่ 11 (พ.ศ.2535)  เรื่องถุงยางอนามัยออกตามความในพระราชบัญญัติเครื่องมือแพทย์ พ.ศ.2531

2.         

มาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม มอก.625. 2534. เรื่องถุงยางอนามัย

3.         

คู่มือการปฏิบัติตามกฎหมายเกี่ยวกับถุงยางอนามัย, สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข. พ.ศ.2536, หน้า 14

4.         

Voeller B., et.al. Mineral oil lubricants cause rapid deterioration of latex condoms. Contraception. 39(1) : 95-102.

5.         

White N.,et.al. Dangers of lubricants used with condoms, (letter) Nature, 335, (6185) : 19.

6.         

Merck Index 11th ed., 1989. P.705, 1139, 1247, 1316

7.         

ISO 4074-1. 1990. Requirements-Condoms in consumer packages.

เซียนซุ่ม

Re: เรื่องถุงยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 21:40:26 »

อ่า... ขอบคุณคับ

MrBig

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 21:47:36 »

นักวิทยาศาสตร์มาเอง .,mn

in zen bone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 08:32:00 »

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆครับ
เพราะเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวเรามากๆ เเต่ไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญเท่าไร
หรือบางทีก็ขาดความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง  pongz

man40

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 15:43:30 »

นวดน้ำมันแล้วต่อด้วย 3 ต้องล้างก่อนนะครับ อย่าลืม

adidas1010

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 01:24:40 »

นวดน้ำมันแล้วต่อด้วย 3 ต้องล้างก่อนนะครับ อย่าลืม
ไม่ล้างมันจะหลุดหยอ  fdgdfdf

kakunen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 17:59:01 »

durex play นี่มัน น้ำหรือน้ำมันหว่า ต้องไปดูซะแล้ว เห็นชอบใช้กันจังตอนไปเที่ยวเนี่ย

potface_69

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 13:11:43 »

ผรั่งบอกกับคนไทยเรื่องการRE USEว่า เอาหมากฝรั่งที่เคี้ยวแล้วมาทำถุงยางครับ

แต่คนไทยหมั่นใส้ตอบกลับไปว่า คนไทยเอาถุงยางที่ใช้แล้วมาทำหมากฝรั่ง

dgd

modem

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 03:19:44 »

pongz ประโยช์คับ
ขอบคุณหลาย

rex_cm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 15:31:43 »

มารับความรู้ใหม่คับ ;khhg.....ของสำคัญที่ขาดไม่ได้ของนักเีที่ยว jljhl

lockvespa

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 17:42:37 »

ขอบคุณ สำหรับความรู้ นะครับ

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 22:38:11 »

ไปซื้อซากามิที่ร้านบูทส์มาใช้ดิ

บางจริงๆ บางจนให้ความรู้สึกเหมือนใส่สดๆ 5555

darkloard99

• เด็กหัดเสียว
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มีนาคม 2011, 00:30:50 »

uiuo เวปความรู้น่าเก็บครับ

kadook

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 14:44:37 »

ไปซื้อซากามิที่ร้านบูทส์มาใช้ดิ

บางจริงๆ บางจนให้ความรู้สึกเหมือนใส่สดๆ 5555
สงสัยต้องไปซื้อมาลองซะละ...ขายไงครับท่าน โลเท่าไหร่??  เขิน

entaneer18

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 10:15:27 »

สงสัยต้องไปซื้อมาลองซะละ...ขายไงครับท่าน โลเท่าไหร่??  เขิน

หูยยย...ใช้เป็นโลเยอะไปมั๊งคับทั่น  ผมซื้อทีละ 2 ขีดเค้าก็ขาย...อิอิ ,mnnb

XXX_MAAJAIDUM_XXX

• เด็กทะลึ่ง
  • Country: 00
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 13:43:27 »

หูยยย...ใช้เป็นโลเยอะไปมั๊งคับทั่น  ผมซื้อทีละ 2 ขีดเค้าก็ขาย...อิอิ ,mnnb

โหยๆๆๆๆ จะบ้าตาย piuyty piuyty piuyty ดูการพูดจาภาษาเทพ

micky209

• Country: th
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 01:14:53 »

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งน้านนนน

devilbelta

• V.I.P.
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 10:44:58 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับท่าน
รับจัดนำเที่ยวทั้งในประเทศและต่างประเทศ
รับจองตั๋วเครื่องบินทุกสายการบิน ทุกเส้นทางการบิน
รับจองที่พัก ร้านอาหาร สปา กลอฟ
ยินดีให้คำปรึกษาด้านวีซ่าทุกประเทศ

boonmee999

• If U like them smile to u u should smile to them first.
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 10:45:34 »

ขอบคุณครับ ผมใช้ตอนนวดนำ้มันบ่อยไม่รู้ครับ
เห็นจะต้องไปล้างก่อน ghjk

alesandro

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 19:17:15 »

โชคดีทุกคนคับ

superknty

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011, 10:54:19 »

fdgdfdf ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่สำคัญมากเลยสำหรับเว๊ปนี้นะครับ

ouhlunla

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 13:54:25 »

ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลดีๆครับ

Vx100

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 07:06:57 »

ดูเร็กซ์ออกเจลมาอีก2-3แบบ แบบอุ่น แบบสัมผัสเร็ว อะไรสักอย่าง มันเป็นไงเทพๆเคยใช้ป่ะเพราะที่พกประจำคือเควายใกล้จะหมดแล้ว
Don't Worry Baby..
Beach Boys 1961

han21

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 08:46:01 »

เป็นความรู้ดีครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 10:59:36 »

เห็นที่ 7-11 มีถุงอย่างบาง คล้ายๆซากามิ เป็นกล่องเทาๆแล้วนะ ว่าจะลองซะหน่อย

Vx100

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 12:54:59 »

ซื้อถุงมาเป็นสิบปี แต่ก็อายพนักงาน7-11สาวๆ
โดยเฉพาะ7-11สาขาป่าแพ่ง ในปั๊ม ปตท
ช่วงนี้เธอทำงานราว9โมงเช้า
สูงยาวเข่าดี ผิวขาว หน้าเป็นสิวนิดนึง หุ่นนางแบบเลย
ผมอยากถามว่า ถ้าเจอสาว7-11น่ารักอย่างเธอ คุณจะกล้าซื้อถุงยางหรือเปล่า
..ยังกะสาระแนสิบล้อ แต่บังเอิญเราไม่ใช่มาริโอ้
Don't Worry Baby..
Beach Boys 1961

assum09

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 13:43:26 »

เปนผมจะซื้อกัเทอแล้วชวนเทอใช้ด้วยกันครับ
 jljhl