-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอประนามการกระทำของร้าน PK Phone บนโรบินสัน !!! (หน้าแม่วัง)  (อ่าน 10014 ครั้ง)

kier3

• บุคคลทั่วไป

จากคำบอกเล่าของน้องผม เพื่อมาแจ้งให้ได้ทราบทั่วกันเพื่อเป็นวิทยาทานและแชร์ความรู้ครับ

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อน้องสาวของผม นำ iPhone4 ไปทำการอัพ Firmware ทางร้านก็รับไปอัพและเจลพร้อม เสร็จ ปรากฏว่า เครื่องล๊อก โดยทางร้านไม่ได้สอบถามก่อนเลยว่าเครื่องของที่ไหนอะ ไรยังงัย พอเครื่องล๊อกปั๊ป แก้ไขอะไรไม่ได้ เลยโทษเครื่องของน้องผมว่า "มันเป็นเครื่อง US ที่ปลดล๊อกมาแบบไม่สมบูรณ์ซื้อต่อใครมาหรือเปล่า" ทั้ง ๆ ที่น้องซื้อเครื่องมา มือหนึ่ง ใช้งานมาสามเดือนกว่าตั้งแต่ล๊อตแรกๆ ในเชียงใหม่ แต่ไม่เคยอัพเดทเครื่อง และ ไม่เคยมีปัญหาใด ๆ แถมยังบ่นเสียงดังเหมือนจะเส้นใหญ่น่าดูร้านแถวนั้นไ ม่มีใครรับซื้อหรือรับแก้เครื่องต่อให้เลย พร้อมทั้งปัดความรับชอบให้ลูกค้าทั้งหมด แถมยังบอกว่าเอาเครื่องใหม่มั๊ย ร้านเค้าขายแต่เครื่อง Hongkong (ราคาแพงกว่าในเวปนี้มากๆ) เครื่อง US ไม่ขายปัญหาเยอะ ถ้าซื้อที่นี่เดี๋ยวคิดราคาพิเศษให้
ตอนนี้เครื่องคือมีอาการ เปิดแล้ว จะขึ้นรูปแอ๊ปเปิ้ลสักพักแล้วดับไป ขอผู้รู้ช่วยด้วยครับ

จากการสอบถามร้านต่าง ๆ และหาข้อมูลในเวป ได้ความเกี่ยวกับการอัพ Firmware ว่า ปรกติร้านที่รับทำพวกนี้เค้าจะต้องเช็คก่อนว่าเครื่อ งจากไหน Version อะไร และทำการ BackUp ค่า เก็บไว้ เผื่ออัพไม่ผ่าน (นี่คือวิธีการทำที่ปลอดภัย และ ดีที่สุด) แต่ถ้าไปเจอแบบที่เล่ามานี้ ถือว่าเค้าประมาท ต้องให้เค้ารับผิดชอบ เพราะร้านผิดเต็ม ๆ และต้องรับผิดชอบ หากเครื่องใช้งานไม่ได้ หรือไม่สามารถแก้ไขให้กลับมาใช้งานได้ดีดังเดิม

ยังไม่จบเท่านั้น น้องอีกคนหนึ่งที่เข้าไปทำที่ร้านพร้อมกัน เอา iPad 3G ที่ซื้อจากร้าน PK Phone เอง ได้ 4-5 วัน ไปลงเกมส์เพิ่มที่ร้าน ปรากฎว่าร้านทำซิมเน็ทของน้องคนนั้นหาย และเครื่อง iPad ก็ล๊อกอีกเหมือนกัน เหตุการณ์เกิดพร้อมกัน ในวันเดียวกัน ในกรณีของ iPad ทางร้านบอกว่าจะพยายามแก้ไขให้ ถ้าแก้ไขไม่ได้ จะรับเทิร์นให้ราคาดีแล้วเอาเครื่องใหม่ไป

อยากสอบถามว่าถ้าจะเอาเรื่องกับทางร้าน ให้ทางร้านรับผิดชอบ สามารถเอาเรื่องได้หรือไม่ครับ น้องสองคนนั้นเค้าเซ็งมาก ๆ เครื่องก็ไม่ใช่ถูก ๆ ยิ่ง iPad นี่น่าเจ็บใจ ซื้อที่ร้านเค้าแท้ ๆ ไม่กี่วันเอง อัพเกมส์เพิ่ม เครื่องล๊อกโดยฝีมือของร้านเอง มันน่าเจ็บใจมั๊ยล่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
และหวังว่าจะเป็นประโยขน์กับทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ไม่ให้ตกเป็นเหยื่อของร้านมัน   เดด

deztiny

เหมือนจะเห็นใน cm club ด้วยนะครับ ถ้ายังงี้ก็ร้านก็น่าจะรับผิดชอบนะ  ouiy

popcorn4202

โบ้ยกันหน้าด้านๆ แบบนี้ก็สมควรที่จะแบนมันล่ะครับ
 kick kick

roonaldo

สงสารเลยครับ ของไม่ใช่ถูกๆเลยนะนั่น

โหหแม่งเลวมากอะ

ชุ่ยมากๆๆๆ

kier3

เหมือนจะเห็นใน cm club ด้วยนะครับ ถ้ายังงี้ก็ร้านก็น่าจะรับผิดชอบนะ  ouiy

ใช่เลย  เพื่อนกันฝากมาลง  กะเอาให้ร้านมันเจ๊งแม่งเลย   vbnn

Keijikung

จากที่ผมติดตามจาก cm-club มาตั้งแต่แรก เหมือนว่า มีคนลองไปดูร้าน วันแรกป้าย เป็น pk phone แต่วันที่ 2 เป็น pk mobile ครับ และก้อเจ้าของร้าน pk mobile มาเรียกร้องความเป็นธรรมด้วยอ่ะ เหอ เหอ
สงสัยเรื่องนี้ มีลับลมคมใน  dsgjsd dsgjsd

NUDT

ร้านที่ไม่มีความรับผิดชอบอย่างนี้ไม่เจริญหรอกครับ เคยไปถามเปลี่ยนจอบีบีจากร้านถัดไปสอง สามร้าน

บอกราคาแพงกว่าร้านข้างนอกเป็นพันกว่า โกงกันหน้าด้านๆ

a_matthayomchan

ขอบคุณมากคับสำหรับคำเดือน เป็นประโยชน์จริงๆๆ ครับผม ;kljj ;kljj ;kljj
ดีนะเนี่ยผมใช้ 3310 อิอิ

BgatoonJ

เอาความผิดตามกฏหมายได้ครับ
แต่สิ่งที่ต้องมีคือหลักฐานการยืนยันว่าได้รับการปรับปรุงต่างๆจากทางร้านครับ
ถ้าไม่มีหลักฐานไม่สามารถทำได้นะครับนอกจากผู้ผิดจะรับเองกับเจ้าหน้าที่ว่าเป็นผู้ทำครับ

เซียนซุ่ม

ไม่รู้ตื้นลึกหนาบาง แต่ร้านที่ทำแบบนี้ไม่เจริญหรอกคับ สาธุ
คงเอาผิดตามกฏหมายไม่ได้ เหมือนมันเป็นช่องว่าง เพราะปัญหาคือไม่มีหลักฐานเป็นรูปธรรม
ขอบคุณคับสำหรับประสปการ์ณที่อย่างน้อยก็มาเตือนให้ระมัดระวังคับ
เสียใจด้วยคับผม uilo

BanBu

อ่านเจอเหมือนกันครับ ใน CM-club ช่างให้ร้านเจ้งไปเลย เคืองแทน

MrBig

ร้านโทรศัทพ์อะไร ไม่มีความรู้พอแล้วยังจะรับทำอีก ขอประนามทางร้านครับ
ส่วนเรื่องเครื่องที่โดนล๊อค ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะต้องรอตัวปลดล๊อคตัวใหม่หรือเปล่า ผมคิดว่างั้นนะ

G_unit

เห็นด้วยคับร้านแบบนี้อยู่ไม่นานแระ ss

zero_cool

ร้านโซนนี้ ตอบรับเครื่องซ่อมจะพูดดีครับ ตอนมีปัญหาก็ไม่รับผิดชอบ และถ้าเอาไปขายละก็กดราคาสุด ๆ
แนะนำว่าต่อไปให้ไปร้านอีกฝั่งดีกว่าครับ ฝั่งทางเข้าโรบินสัน ร้านฝั่งนั้นน่าเชื่อถือกว่าร้านตู้ครับ

Makettingmanager

มาร่วมประณามด้วยคนครับ kick kick kick

Norick

เรียนเจ้าของกระทู้ ถ้าท่านก็อบข้อ ความนี้จาก www.CM-Club.com มากรุณาลบกระทู้ด้วย เพราะเรื่องดังกล่าวเป็นการเข้าใจผิดและทำให้ร้าน ดังกล่าวได้รับความเสียหาย ตอนนี้ผู้ที่โพสข้อความนี้ได้มาขอโทษ ร้านที่ได้พาดพิงนี้แล้ว เจ้าของร้านได้เตรียมดำเนินคดี กับผู้ที่โพสข้อความดังกล่าวนี้ด้วย มาบอกกล่าวกันด้วยความหวังดีครับครับ ขอบคุณ ครับ

่jimmy

ตรวจสอบข้อมูลแน่ชัดแล้วรึป่าวคับ

zeedzaa

ร้านนี้ไม่น่าใช้บริการครับ

gosty

ร้านมันอยู่ไหนจะได้ไม่ไป

ouhlunla

รับฟัง เก็บข้อมูลครับ
คราวหน้าจะได้ระวัง

Phayathai

ถ้าจะซื้อ iPad แนะนำให้ซื้อที่ Istudio ตัวแทนของ apple ชัวร์กว่า, iPone ก็ต้องที่ AIS, DTAC หรือ TRUE เพื่อความมั่นใจเพราะได้รับแต่งตั้งเป็นทางการในไทย

ALONE

เมื่อร้านตกลงรับปาก จะอัพเกรดให้  "สัญญา" ได้เกิดขึ้นแล้วครับ
ก่อนทางร้านจะอัพเกรดให้ ร้านต้องพิจารณาลักษณะตัวเครื่องก่อนว่า "ทำได้หรือไม่" ก่อนที่จะตัดสินใจทำลงไป
เมื่อทางร้านได้กระทำลงไปแล้ว เกิดความผิดพลาดขึ้น ทางร้าน "ต้องชดใช้"
เพราะเข้าข่าย "ประมาทเลินเล่อ" จะมาอ้างทีหลังไม่ได้ว่า "เอาเครื่องมาจากไหน"
ทำไมทางร้าน "ไม่ตรวจสอบให้ดีก่อน" เมื่อไม่ตรวจสอบก็เข้าข่าย "ประมาทเลินเล่อ"
สามารถแจ้งความดำเนินคดีได้
.......................ขอให้ดำเนินคดีครับ....................... ;kljj

***การตกลงรับปาก ก็ถือว่าเป็นสัญญาครับ ไม่จำเป็นต้องมีหลักฐานเป็นเอกสาร***
แนะนำให้ถ่ายเอกสาร ปรินท์ออกมา แล้วไปวางตามห้องน้ำในห้างครับ (แต่อย่าให้ใครเห็นนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2011, 18:48:36 โดย ALONE »

ALONE

เคยอ่านเจอใน พีซี ทูเดย์ ฉบับย้อนหล้งไปหนึ่งฉบับมั๊งครับ
เขาบอกว่า หากทำการ เจลเบรค แล้วมีปัญหา
ให้ลงเฟิรม์แวร์ ตัวเก่าลงไปครับ ก่อนที่จะเอาให้ศูนย์
หากเจลเบรคแล้ว เอาไปให้ศูนย์ซ่อม ศูนย์ไม่รับซ่อมครับ dsgjsd

Phayathai

ถ้ายังแก้ไม่ได้ ลองปรึกษาร้าน Mobile House ที่ MBK ใน กทม.ดูสิครับ อาจจจะแก้ไขให้ได้ (ไม่แน่ใจนะ) เพราะ iPhone 3G ผมไปลง app. ที่นี่ (ไม่ jail) ดูช่างมีความชำนาญพอควร โทร. 081 831 4121, 086 828 9339 / www.facebook.com/mobilehouse.mbk  หลังจากไปลง app. ครั้งแรกแล้ว ไปอัพเกรด firmware ใหม่เขาไม่คิดเงิน  แต่หลังจากนั้นพอซื้อ iPad ผมไปเรียนเองจะได้ไม่ต้องพึ่งพิงร้านที่เราให้ลง app. ให้ไปจนตาย  เกิดช่างตายไปก่อนเราหรือร้านปิดกิจการ เราก็แย่เนาะ

riviara

ร่วมประนามด้วย

uouso

ถ้าจะซื้อ iPad แนะนำให้ซื้อที่ Istudio ตัวแทนของ apple ชัวร์กว่า, iPone ก็ต้องที่ AIS, DTAC หรือ TRUE เพื่อความมั่นใจเพราะได้รับแต่งตั้งเป็นทางการในไทย

เห็นด้วยครับ เพราะของที่เราซื้อราคาสูงนะครับ ร้านพวกนี้อาจจะยังไม่มีประสบการณ์

nOnsense

ขอบคุณที่แจ้งครับ จะได้ระวังตัวให้มากกว่านี้เงินหายาก

karn_np

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1

ร้านอย่างนี้ต้องแบนมันครับ เลวมาก  vbnn

ptnp

• เที่ยวสนุกตามวัย ให้เกียรติผู้บริการ
  • V.I.P.
  • แตกหนุ่ม
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1

หลายปีก่อน เคยมีปัญหากับบางบูธที่นั่น พูดจาหมาไม่แดก ทั้งเมีย ทั้งผัว
ระยะหลังจะเฉียดไปดูหน้ามัน ถ้ามีโอกาสไปทางนั้น ต้องเจอหน้ามันพร้อมกันถึงจะนำได้ดี
ผัวหน้าแหลมๆ เมียดูท่าปากจัด .. แต่ไม่เจอมันอีกเลยนะ

Bear69

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ผมว่ารอเฟิร์มแวใหม่อกน่าจะพอแก้ได้

bestxman

• ¤ Ħ ї Ð € { X } ¤
  • **
  • Country: 00
    • • X-Japan •

ดีนะผมไม่มีตังค์ เลยไม่ได้ใช้ อิ อิ แต่รู้ไว้จะได้บอกเพื่อน ๆ

alpha

• **

แวะเข้ามาอ่าน