-->

ผู้เขียน หัวข้อ: มึงไทยมาก วลีด่าเจ็บๆ จากชาวเน็ตฟิลิปปินส์  (อ่าน 625 ครั้ง)

etatae333

• Administrator
  • เทพเจ้าราตรี
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +9/-0
    • cmxseed

มึงไทยมาก วลีด่าเจ็บๆ จากชาวเน็ตฟิลิปปินส์

เกิดเป็นกระแสมาได้สักระยะหนึ่งในโลกออนไลน์ เมื่อเกิดมีวลี “มึงไทยมาก” ขึ้นมา โดยอ้างกันว่าต้นตอ
ผู้ใช้อินเตอร์เน็ตชาวฟิลิปปินส์ แล้วมีคนไทยนำมาเผยแพร่ต่อ

ทั้งนี้ ผู้ที่นำมาเผยแพร้อ้างว่าได้รวบรวมข้อความที่ชาวฟิลิปปินส์เขียนถึงคนไทยจากประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน
หรือ AEC ทั้งหมด 15 ข้อ ดังนี้

Let me tell you 15 reasons why Thais sucks!!!!!
ขอบอก เหตุผล 15 ข้อ ว่าทำไมคนไทยถึงห่วยแตก

1. They′re bad at english. They′re terrible!!
คนไทยไม่เก่งภาษาอังกฤษ เรียกได้ว่าความรู้ภาษาอังกฤษของเขาแย่มากเลย

2. They think their country is better than other countries (or best in the world)
คนไทยคิดว่าประเทศของตัวเองดีกว่าประเทศอื่น ๆ หรือ ดีที่สุดในโลก

3. They use Thai language on global websites because they′re too dumb and they have no manners.
คนไทยใช้ภาษาไทยในเว็บไซต์ทั่วโลก เพราะพวกเขาโง่เง่าและไร้มารยาท

4. They′re Steve Jobs′ slaves.
คนไทยเป็นทาสของสตีฟ จ็อบส์

5. They′re retarded. very close to the north korean level.
ประเทศไทยพัฒนาอย่างเชื่องช้าจนแทบจะเท่ากับประเทศเกาหลีเหนือเข้าไปทุกที

6. They use pirated softwares.
คนไทยใช้ซอฟท์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์

7. They hate democracy. They don′t even have it right now.
คนไทยเกลียดประชาธิปไตย และตอนนี้คนไทยเองก็ยังไม่มีประชาธิปไตยเลย

8. Feudalism!!
คนไทยยังใช้ระบบระบบเจ้าขุนมูลนาย

9. They snub other countries in ASEAN. especially Laos and Cambodia.
They think their country is better… no They′re not.
คนไทยดูถูกประเทศอื่นในอาเซียน โดยเฉพาะ ลาว และ กัมพูชา พวกเขาคิดว่าประเทศตัวเองดีกว่า
แต่มันไม่ใช่เลย

10. Faith is bigger than reasons.
คนไทยมองว่า ความเชื่อเป็นเรื่องใหญ่กว่าเหตุผล

11. They destroyed Buddhist.
คนไทยทำลายล้างพระพุทธศาสนา

12. They′re hypocrites. Their country is one of the biggest sex market in the world,
They still refuse to admit it.

คนไทยเสแสร้งทำเป็นไม่รู้และยังคงปฏิเสธว่าประเทศของตนเป็นตลาดค้ากามที่แห่งหนึ่งในโลก

13. Their football team sucks!!!
ฟุตบอลทีมชาติไทยเป็นทีมที่ห่วยแตกมาก

14. Their gov killed their own citizens!!
รัฐบาลของประเทศฆ่าประชาชนของตัวเอง

15. ………..

อย่างไรก็ตาม หลังจากข้อความเหล่านี้เผยแพร่ออกไป ในเพจเฟซบุ๊ค http://www.facebook.com/SweetieDarkSide
มีผู้ใช้ชื่อ น้องหมี ได้โพสข้อความแสดงความขอโทษไว้ถึงการแพร่หลายของข้อความดังกล่าว ดังนี้

ชี้แจงเรื่องการขอลบภาพที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับคนฟิลิบปินส์ที่ใช้คำว่า ไทย เป็นคำด่าครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยในความรู้เท่าไม่ถึงการของผมด้วยครับที่ไม่สืบค้นแหล่งที่มาของข้อมูลให้ดีก่อนที่จะแชร์
จนทำให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ซึ่งในตอนนั้นผมเห็นว่าข้อความนั้นโดนใจผมดี ผมจึงใส่รูปแล้วแชร์เลย
โดยเจตนาผมคิดว่าอย่างน้อย ถ้าผมแชร์ออกไปก็น่าจะทำให้คนไทยเราตระหนักถึงการให้เกียรติ
ประเทศเพื่อนบ้านมากขึ้นครับ

อย่างเช่นการดูถูกคนอื่นโดยการใช้คำด่าว่า ไอ้ลาวบ้าง ไอ้พม่าบ้าง ซึ่งถ้าเราถูกใช้ชื่อประเทศเรามาเป็นคำด่าบ้าง
คงจะเจ็บใจอยู่ไม่น้อย ผมจึงได้แชร์ข้อความนั้นออกไป และต่อมาผมได้เห็นว่ามีแฟนเพจหลายท่านแย้งเข้ามาว่า
ข้อมูลที่ผมแชร์ออกไปนั้นไม่เป็นความจริง

ซึ่งผมเห็นว่าหากเป็นอย่างนี้ต่อไปอาจจะเกิดการทะเลาะเบาะแว้งจนเหตุการณ์บานปลายได้ ผมจึงเลือกวิธีตัดปัญหา
โดยการลบภาพออกไปทันที ซึ่งผมต้องขออภัยทุกท่านจริงๆครับ สุดท้ายนี้ผมขอรับความผิดไว้เองทั้งหมด
ที่แชร์ข้อมูลโดยไร้แหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้ และผมขอรับฟังคำติติง และความคิดเห็นของทุกท่านครับ ขอบคุณครับ.

#Admin น้องหมี

ขอบคุณข้อมูลบางส่วนจาก เว็บไซต์ประชาชาติ
cradit :: Mthai
นวดกระปู๋ นวดกระปู๋เชียงใหม่ นวดกระษัย ไซด์ไลน์ Sideline นวดน้ำมัน นวดอโรมา นวดแผนโบราณ อาบอบนวด ออน การบ้าน เรื่องเสียว ลายแทง หนังโป๊ AV เชียงใหม่