-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาชีวิตคู่: มาวิเคราะห์ตัวเองว่าคุณมีส่วนมากน้อยเพียงใดในปัญหานั้น  (อ่าน 4573 ครั้ง)

ชายวัยทอง

• บุคคลทั่วไป

ลองมาทำความเข้าใจกันหน่อยว่าคุณก็มีส่วนในปัญหาที่เกิดขึ้น  แน่นอนว่าเรามักจะมองเห็นความผิดของคู่สมรสว่ามีส่วนในปัญหามากกว่ามองเห็นความผิดของตัวเราเองเสมอ  แม้กระทั่งมีคนหลายคนที่มาปรึกษาข้าพเจ้าเพียงลำพัง (ไม่ได้มาทำครอบครัวบำบัดเป็นคู่) ยังงงไปเหมือนกันเมื่อข้าพเจ้าป้อนคำถามทำนองว่า  ?คุณทราบหรือไม่ว่าคุณได้มีส่วนทำอะไรผิดในปัญหาที่คุณและคู่ของคุณกำลังเผชิญอยู่?  พวกเขาจะอึ้งไปทันที  จริงอยู่พวกเขาส่วนใหญ่จะทราบจุดบกพร่องของตัวเอง นิสัยแปลก ๆ ของตัวเองถึงแม้ว่าพวกเขาจะไม่เคยศึกษาจิตวิทยาก็ตาม  แต่น้อยคนนักที่จะนำความรู้ในตัวเองมาวิเคราะห์เข้ากับปัญหาที่เกิดขึ้น

มาถึงตอนนี้เราควรจะมาหยั่งรู้ตัวเองกันเสียที  เช่น :

1.        คุณคอยคิดอยู่เสมอว่าคุณต้องเป็น ?Number One? ของคู่สมรสของคุณหรือไม่

2.        คุณรู้สึกเสียใจง่ายเกินไปหรือไม่

3.        คุณเป็นคนประเภทที่ต้องทำอะไรให้ ?ถูกต้องอย่างนั้นเสมอ? หรือไม่  คุณไม่ค่อยชอบเห็นสิ่งต่าง ๆ ถูกจัดการอย่างผิด ๆ หรือไม่  คุณไม่ค่อยอยากให้ใครทำอะไรแทนคุณหรือไม่

4.        คุณกลัวการใกล้ชิดและการผูกติดกับคุณหรือไม่

5.        คุณกลัวการทอดทิ้ง ว้าเหว่หรือไม่

6.        คุณขี้อิจฉาหรือไม่

7.        คุณรู้สึกถูกละเลยได้ง่าย ๆ หรือไม่

8.        คุณรู้สึกถูกดูแคลนได้ง่าย ๆ หรือไม่

9.        คุณคอยคิดว่าคุณถูกเอาเปรียบอยู่เสมอหรือไม่

10.      คุณรู้สึกอ่อนไหวง่ายกว่าที่คุณเคยเป็นหรือไม่

11.      คุณหมดความอดทนง่ายเกินไปหรือไม่  คุณมักจะพูดเสียงเขียว ขึ้นเสียงสูงบ่อย ๆ เมื่อคุณคิดว่าคู่ชีวิตของคุณน่าจะรู้คำตอบที่เขา (หรือ เธอ) กำลังถามนั้นหรือไม่

12.      คุณมักจะมองเห็นครึ่งที่ว่างในแก้วน้ำมากกว่าครึ่งที่มีน้ำใช่หรือไม่

13.      คุณมักจะรู้สึกไม่สบายใจเท่าใดนักถ้างานต่าง ๆ ที่คุณกะเกณฑ์ไว้ไม่สำเร็จลุล่วงไปอย่างที่คุณคาด  คุณรู้สึกมีอะไรบังคับหรือขับดันคุณอยู่ตลอดเวลาหรือไม่

14.      คุณรู้สึกไหมว่าคุณง่ายต่อการที่จะตำหนิติเตียนคนอื่น ๆ อยู่เสมอ ๆ หรือไม่คุณกลัวว่าคุณจะถูกควบคุมหรือไม่

15.      คุณรู้สึกต้องรับผิดชอบมากเกินไปหรือไม่ คุณปฏิเสธไม่ค่อยเป็นทำให้คุณต้องเหน็ดเหนื่อยต่องานต่าง ๆ มากเกินไปหรือไม่

16.      คุณรู้สึกเครียดเมื่อถึงเวลาที่จะต้องตัดสินใจหรือไม่ คุณคอยที่จะกลับไปหวนคิดถึงสิ่งที่ได้ตัดสินใจทำไปแล้วอยู่เสมอ ๆ หรือไม่

17.      คุณมักจะมัวครุ่นคิดอยู่นานกับสิ่งที่กำลังรบกวนจิตใจก่อนที่จะพูดมันออกมาเสมอหรือไม่

18.      คุณมักจะกล่าวโทษ หรือผรุสวาทเมื่อมีเหตุการณ์แย่ๆ เกิดขึ้นเสมอหรือไม่

19.      คุณหัวแข็งหรือเปล่า

20.      คุณเจ้าอารมณ์หรือไม่

21.      คุณมักรู้สึกอึดอัดที่จะพูดว่า ?ขอโทษ? หรือไม่

22.      เป็นการยากมากที่คุณจะพูดว่า ?ได้โปรดให้อภัย? หรือไม่

เมื่อคุณได้หยั่งรู้ข้อบกพร่องของตัวเองและพยายามรู้ว่าคู่สมรสมีความอ่อนไหวในเรื่องใดแล้ว คุณจะสามารถนำความรู้อันนี้มาสื่อสารกันในทางที่จะนำไปสู่ความเข้าใจกันมากกว่าการทะเลาะเบาะแว้ง

don

ท่าน ชายวัยทอง  มางานนะครับผมอยากเจอว่าวัยทองจริงหรือ  :( พวกเราสงสัยมาก  >:(

reew

ปล่อยท่านไว้ซักคนเถอะ  >:D เอาไว้บูชา

R_obert

ข้อ 19 ยอมรับครับ

หัวแข็งครับ แข็งทั้งท่อนด้วยไม่ใช่แต่หัวอย่างเดียว

แต่คุณลุงสิครับ ผมเกรงว่าข้อนี้คุณจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ชายวัยทอง

ข้อ 19 ยอมรับครับ

หัวแข็งครับ แข็งทั้งท่อนด้วยไม่ใช่แต่หัวอย่างเดียว

แต่คุณลุงสิครับ ผมเกรงว่าข้อนี้คุณจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ลุงก็แค่คนแก่ ๆ คนนึง
อย่ามาหมิ่นน้ำใจลุงเลย ไอ้หลานเอ๊ย...

Shinosuke

ลุงครับผมมียาตัวใหม่ครับ......Botox ครับ...วิธีใช้...ฉีดครับ...ฉีดแล้วกล้ามเนื้อบริเวณนั้นจะตึงครับ.....(สนใจติดต่อไปครับลุง)

outdoor