-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงดี หากคุณหลงรัก(จริง)น้องๆที่ทำงานกลางคืน เริ่มต้น/บทสรุป  (อ่าน 31496 ครั้ง)

JuNeO

• บุคคลทั่วไป

จั่วหัวมาโคตรซีเรียสเลย  :-X  แต่อยากลองถามความเห็นพี่น้องดูสักหน่อย ว่าถ้าเกิดเราแบบว่าชอบ-แอบรักน้องๆที่เค้าทำงานกลางคืน

เราจะเริ่ม เราจะสานต่อ หรือ เราจะจบอย่างไร แต่ละคนคงมีคำตอบดีๆนะครับ ถ้าในเคสของความรักมันมากกว่ากิ๊กและปิ่นโต  zad

notear

ก็ลองถามตัวเองว่ามั่นใจในตัวของน้องเขาแค่ไหนและท่านสามารถที่จะทำชีวิตให้เป็นตัวของตัวเองได้หรือป่าว
เพราะว่าเวลาของทั้ง 2 คนอาจไม่ตรงกัน
แต่ที่สำคัญท่านก็ต้องศึกษาถึงนิสัยของเขาว่าทั้ง 2 คนจะสามารถปรับเข้าหากันได้มากน้อยเพียงใด

.......   เป็นวันแรกที่ตอบได้มีสาระ  ..........
                       pp9

JuNeO

ก็ลองถามตัวเองว่ามั่นใจในตัวของน้องเขาแค่ไหนและท่านสามารถที่จะทำชีวิตให้เป็นตัวของตัวเองได้หรือป่าว
เพราะว่าเวลาของทั้ง 2 คนอาจไม่ตรงกัน
แต่ที่สำคัญท่านก็ต้องศึกษาถึงนิสัยของเขาว่าทั้ง 2 คนจะสามารถปรับเข้าหากันได้มากน้อยเพียงใด

.......   เป็นวันแรกที่ตอบได้มีสาระ  ..........
                       pp9

uyt โอว...ม่าย   โนเทียมีสาระกับเค้าเป็นหรือเนี่ย อิ อิ .. นึกว่ารักครัยไม่เป็นซะแล้ว เจ้าพ่อคาสซาโนว่า  :-[

don

pp9
:-[

:-[  คำตอบได้ใจมากๆๆๆ นับถือ  :-[

coolman

ถูกใจก้อคบกันไป  ไม่มีรัยมากครับ
ยังงายก้อระวัง เงินในกาเป๋าตัวเองด้วยหละ     คนดีมีน้อยกว่าเสมอครับ   jepz

liveconcert

ที่สำคัญ ทำใจครับ ทำใจ  pp11

JohnyWalkerBlue

เคยคบครับ แต่ทำได้ไม่นาน เพราะเวลาเขากับเรามันต่างกัน...

pp

Wunsen

Re: ทำยังไงดี หากคุณหลงรัก(จริง)น้องๆที่ทำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2007, 13:17:48 »

รู้จักกันข้างนอกคับ ใช้เวลาคับ ทำใจคับ อย่าไปพะวงกับเรื่องนี้เรื่องเดียว ต้องอย่าลืมว่าเราก็ทำการทำงานของเรานะคับ คิดถึงเค้าเป็นเวลา ค่อย ๆ คุย สำหรับผมนะ ผมจะไม่ให้เรื่องเงินเข้ามายุ่งอ้ะ ถ้าขอเงินนะ จบได้เลย เพราะถ้าเกิดมีเรื่องเงินมา มันก็จะมีตลอด ไม่ใช่ว่าเราเค็มนะคับ แต่ต้องทำตัวปกติอ้ะ ไม่งั้นถ้าเราเอาใจไปผูกพันมากเกิน มันจะวุ่นวายใจอ้ะคับ เราก็จะคิแต่่ทำยังไงหาตังให้น้องดี ถ้าไม่มีตังก็ไม่มีน้องใช่ป้ะคับ มันไม่ใช่อ้ะคับ ถ้ารักกัน มันก็เป็นเรื่องของคนสองคน พบกันครึ่งทาง แต่ไม่ใช่หมายความว่าเราไม่จ่ายอะไรเลย หรือว่าไม่เลี้ยงเค้าเลย อันนั้นมันก็เกินไป คุยกันดี ๆ รู้สึกไง บอกตรง ๆ แล้วเราสบายใจกับรูปแบบความสัมพันธ์แบบไหนก็ต้องคิดดูดี ๆ แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมคิดว่าน่าจะหาเวลาคุยกันข้างนอกบ้าง โทรไปคุยบ่อย ๆ แล้วก็ไปหาที่ทำงานบ้าง ไม่งั้นน่าเกลียดนะ มาจีบเค้าอ้ะ เด๋วโดนคนอื่นครหาต่าง ๆ นานา ยังไงก็ต้องไปที่ทำงานเค้าบ้าง แต่คิดดี ๆ นะคับ เพราะรวมค่าใช้จ่ายแล้ว ก็ต้องคิดว่าจ่ายไหวป่าว สำหรับความสัมพันธ์แบบนี้ ถ้าแฮปปี้ ก็น่าจะไปได้ดีมั้งคับ ถ้าไม่สามารถ support น้องเค้าได้ ก็ต้องทำใจให้เค้าทำงานต่อไป แต่ถ้าเค้าแคร์เราจริง เค้าก็ต้องระวังตัวเวลาทำงานเอง ไม่ออฟ

ฟังจากหลายความคิดเห็นละกันนะคับ แนะนำัคับ ฟังเพลงหยดน้ำที่ลายเซ็นต์ผม แล้วจะสบายใจขึั้้นเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2007, 14:03:16 โดย Wunsen »

miracle maker

ไม่ได้กวนส้นเท้านะครับ

แต่อยากบอกว่า "ทำใจ" ครับ

เพราะถึงจุดหนึ่ง คุณทนได้ไหม ถ้าคุณควงน้องออกไป แล้วเพื่อนมาพูดต่อหน้า หรือลับหลังก็ตาม
ว่าแฟนคุณเนี่ย เพื่อนมัน....มาแล้ว

หรือออกสังคมแล้ว คนอื่น ๆ มาพูดต่อหน้า หรือ ลับหลัง ว่า ... มาแล้ว

แล้วกับความรู้สึกของบรรดาญาติ ๆ เราอีกล่ะ เขารับได้ไหมเรื่องนี้

ดังนั้นต้องทำใจ ไม่ว่า "ด้านยอมรับความจริง" หรือ "ด้านที่ต้องเลิก"

ปล. อ่านแล้วดูเจ็บปวด แต่นี่คือความจริงของสังคมไทยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2007, 13:43:30 โดย miracle maker »

reew

ต้องใช้ทั้งกำลังใจ และกำลังทรัพย์ครับ

อันดับแรกต้องทำใจแบบที่ท่าน miracle maker บอกให้ได้ครับ ซึ่งต้องใช้ กำลังใจสูง

อันดับสอง เพื่อความสบายใจ ต้องใช้กำลังทรัพย์ เพราะถ้ารักจริง ก็ไม่มีใครอยากให้ผู้หญิงที่เรารักทำงานแบบนั้น (คาราโอเกะ,นวด)

ถ้าให้น้องออกจากงาน ต้องใช้เงิน support ชีวิตน้องเค้า ทั้ง กิน อยู่ เรียน หรือบางที อาจรวมถึงครอบครัวน้องเค้าด้วย

ถ้าท่านมีครบ ทั้งใจ และเงิน ทุกอย่างก็ๆม่มีปัญหา ขอให้โชคดีครับ

dvd6699

เห็นด้วยกับท่านริวครับ ถ้าเราจริงใจกับน้อง และน้องจริงใจกับเรา ดึงน้องออกมาจากสถานที่นั้นครับ

แต่เราต้องดูด้วยว่าเราพาน้องออกมาแล้วเรามีปัญญา หรือ มยุรา เลี้ยงเค้าหรือเปล่า

เพราะจริงๆ แล้วชีวิตน้องๆ เหล่านี้น่าสงสารนะครับ แต่เราก็น่าสงสารกว่าเพราะดันไปหลงรักน้องซะได้  8) 8)

จะเจอกันทีก็ต้องใช้เงิน แต่อย่างว่าแหล่ะครับ ชีวิตมันก็ต้องดิ้นรน ไม่งั้นก็อดตายครับ

Emmy2520

ต้องทำใจครับผมท่านๆ

R_Su_Ji_Kung

เห่อ ๆ อ่านแล้ว หลายท่านให้มุมมอง ที่ค่อนข้างดีนะ ครับ สำหรับผมให้มุมมองแบบนี้ ครับ
1.ท่านต้องตรวจสอบใจท่านเองให้ดี ว่าท่านกำลังรักหรือ หลง  อันนี้สำคัญมาก
2.ท่านต้องดูการยอมทางครอบครัวทางบ้านเราว่ารับได้มัยถ้าเกิดวันหนึ่งเค้ารู้เรื่องขึ้นมา  ความลับไม่มีในโลกนะครับ
3.ถ้าน้องเค้ารักเราจริงเค้าจะไม่เรียกร้องอะไรจากเรา อันนี้ท่านจะรู้เอง เมื่อน้องเค้าเอ่ย
4.ถ้าเค้ารักเราจริงเค้าคงไปหางานทำใหม่ เพื่อให้เราสบายใจ อันนี้ไม่ต้องขอร้องเค้าเค้าจะเป็นคนตัดสินใจเอง เราอาจแนะนำงานดี ๆ ให้แต่รายได้คงไม่เหมือนงานเดิมที่เค้าทำ
ต้องทำงานลำบากกว่าเดิม อันนี้ถ้าเค้าทำก็แสดงว่า เค้ารัก คุณ

ตอนนี้เพิ่งตื่นนอน นึกออกได้ประมาณนี้ครับ  สำคัญ รักหรือหลงนะท่าน  แค่นี้ก่อนนะท่าน  โอกาสหน้าคงต้องหานิยามรัมาลงไว้ซ่ะ แว้ว

แฮ่ ๆ ลองคิดดูหลาย ๆด้านนะครับ ผมคงเป็นกระจกบานเล็ก ๆ นะครับ
สู้ ๆ ท่านจู blink

seawjang

เห็นด้วยกับท่านริวครับ ถ้าเราจริงใจกับน้อง และน้องจริงใจกับเรา ดึงน้องออกมาจากสถานที่นั้นครับ

แต่เราต้องดูด้วยว่าเราพาน้องออกมาแล้วเรามีปัญญา หรือ มยุรา เลี้ยงเค้าหรือเปล่า

เพราะจริงๆ แล้วชีวิตน้องๆ เหล่านี้น่าสงสารนะครับ แต่เราก็น่าสงสารกว่าเพราะดันไปหลงรักน้องซะได้  8) 8)

จะเจอกันทีก็ต้องใช้เงิน แต่อย่างว่าแหล่ะครับ ชีวิตมันก็ต้องดิ้นรน ไม่งั้นก็อดตายครับ

^
|
|
 :-\  มีสาระอย่างนี้ ด้วยเหรอ แหะ  อันนี้มันใช่คน ๆ เดียวกะที่เป็นเพื่อนเราป่าวหว่า มองโลกได้ทะลุจริงๆ  :-X

kurt02

อดีต คือ สิ่งที่ผ่านมาคุณไม่สามารถเปลี่ยนแปลงมันได้
 ปัจจุบัน คือ สิ่งที่เป็นอยู่คุณต้องยอมรับมันให้ได้
 อนาคต คือ เป็นสิ่งที่คุณและเขาต้องทำด้วยกันเพื่อให้มันดีขึ้นกว่าเดิม

จงอย่าใช้เงินเพื่อให้เขาหลุดพ้นเพราะวันใดที่เขาไม่มีคุณเขาก้อจะกลับไปเป็นอย่างเดิม จงใช้ความรัก ความเข้าใจ และใช้เวลา เปลี่ยนชีวิตเขาใหม่ดีกว่าครับ

JeT lI

zad ท่านจูน จั่วหัวแบบนี้ มาจากสถานะการณ์ ในชีวิตจริงหรือเปล่าครับ..

ผมว่า แต่ล่ะคนยอมเคยเจอเหตุการณ์ ที่กลืนไม่เข้าคายไม่ออก หรือไม่รู้จะตัดสินใจอย่างไรดี
ผมคบกับแฟนมาเข้าปีที่ 7 แล้ว มันก็เริ่มมีเรื่องทะเลาะกันทุกวัน จนผมคิดว่าวันหนึ่ง ก็คงจะเวลา
ที่ต้องมาคิดว่าจะคบกันต่อ แล้วต้องทะเลาะกันไปเรื่อยๆ หรือว่าจากกันไปตามทางใครทางมัน    wq

มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนักที่จะตัดสินใจ ว่าจะเลิกคบกันหือว่าจะลองทนคบกันต่อ ในเมื่อคบกันไป
แต่เขาไม่เคยให้เกียรติคนทางบ้านเรา หรือเพื่อนร่วมงานเราเลย แถมพูดเสียดสี ตำหนิด้วย  sengz
มันเป็นอย่างนี้ ผมก็เผื่อใจไว้ครึ่งๆ แล้ว ว่าอย่างไรก็คงคบกันต่อไปไม่ยืด แถมบางครั้งทะเลาะกัน
ในเรื่องไม่เป็นเรื่อง ที่เขาระแวงแล้วคิดไปเองทั้งหลายๆ เรื่อง ยังมีการลงไม้ลงมือกับผมอีกด้วย
ทั้งๆ ที่ผมไม่เคยเลยที่จะคิดใช้กำลัง ลงไม้ลงมือกับเขา แต่ถึงวันนี้ ผมก็ยังคบกับแฟนคนนี้อยู่
พยายามที่จะเข้าใจว่าเขาเป็นผู้หญิงนะ อารมณ์ร้ายคงเป็นเรื่องธรรมดา แต่ที่ผ่านมาไม่กี่ชั่วโมง
เราก็ทะเลาะกันอีก ด้วยเหตุที่เขาหาว่าผมทำงานแล้วไม่สนใจเขา ทั้งๆที่ผมบอกแล้วว่า อาทิตย์นี้ทั้งอาทิตย์
มีงานที่ต้องเร่งทำให้จบ ผมทำงานยุ่งตลอดทั้งวัน ตั้งแต่จันทร์ถึงศุกร์ แล้วเขาก็หาเหตุมาทะเลาะกับผม
แถมยังมีการด่าว่า พ่อแม่ผมไม่สั่งสอน ให้เอาใจใส่เขา ถึงตอนนี้ อารมณ์ผมถึงจุดแตกเลยครับ
พ่อแม่ผม ผมก็รัก แถมพ่อผมเสียแล้วด้วย พ่อแม่เขา ผมไม่เคยเอ่ยพาดพิง แต่เขาเอาพ่อแม่ผมมาด่า
เพื่อนๆ ว่า ผมควรคบกับเขาต่อหรือเปล่าครับ เพราะเขาท้าให้ผมเลิกหลายครั้งแล้ว แต่ก็พยายามคิดว่า
เราผู้ชาย ควรมีความรับผิดชอบ....

เอ่อ.... ทำไปทำมามันออกนอกประเด็นท่านจูน กลายเป็นเรื่องของผมเองซะมากกว่า แต่ก็ขออนุญาต
โพสด้วยนะครับ เพราะ ผมก็กำลังต้ดสินใจอยู่ว่า หากผมเลิกกับแฟนคนนี้ แล้วผมจะไปคบกับน้องคนหนึ่ง
ซึ่งทำงานกลางคืน (ไม่ได้ทำงานแบบน้องๆ ที่เราๆเข้าใจกันหรอกนะครับ) แต่เป็นพนักงานเสริฟอาหารครับ
แต่น้องเขาจบ ตรี มานะครับ เพียงแต่โอกาส ที่จะหางานในสายงานที่เขาจบมา มันไม่มี เลยมาเป็นพนักงานเสริฟ

มันจะดีหรือเปล่า ผมก็คิดอย่างที่หลายๆ ท่านแนะนำ ว่าเรารักหรือหลงกันแน่ ตอนนี้ผมก็ตอบไม่ได้
แต่ก่อนที่จะถึงขั้นนั้น ผมคงต้องตัดสินใจเรื่องอนาคต ของผมกับแฟน ก่อนนะแหละครับ :-X  >:(

ต้องขอโทษท่านจูน ด้วยนะครับ ที่นอกเรื่อง ไปเรื่องตัวเองซะยาว... :(

chon

ไม่มีใครตอบคำถามได้ดีเท่ากับตัวของท่านเอง ถ้าท่านอยู่ในปัจจุบัน ไม่แยแสอนาคต ไม่อาลัยอาวรณ์กับอดีต ใยต้องแคร์กับสิ่งต่างๆ

ขอให้อยู่ด้วยกันแล้วมีความสุขสบายใจทั้งสองฝ่าย ไม่ทำให้ผู้ใดเดือดร้อน เท่านั้นก็เพียงพอแล้ว มิใช่รี

จากใจคนแก่คนหนึ่ง

Wunsen

สวัสดีครับ ผมพึ่งกลับมาจากคาราโอเกะครับ ได้อ่านกระทู้หลายท่านแล้วรู้สึกประทับใจ ได้แง่คิดหลายอย่าง โดยเฉพาะวันนี้ยิ่งได้ไปเกะก็ทำให้ผมคิดถึงกระทู้นี้เหมือนกัน

ก่อนอื่น ผมต้องขออภัยที่กระทู้ที่ผมโพสต์ก่อนหน้านี้ ผมรู้สึกว่าผมเห็นแก่ตัวและเข้าข้างตัวเองมากเกินไปน่ะ จริง ๆ แล้วผมจะกลับไปแก้กระทู้ที่ผมเองโพสต์ก็ได้นะ แต่ผมว่าผมไม่ทำดีกว่า กระทู้ก่อนหน้าที่ผมโพสต์ไปก่อนหน้านี้ผมอ่านผ่าน ๆแล้ว เหมือนจะดูดีนะ แต่ผมรู้สึกว่ามันเป็นความรู้สึกที่เซฟตัวเอง เป็นความรักแบบป้องกันตัวเองมากเกินไป หรือว่ากลัวเจ็บนั่นเอง

แต่พอมาเวลานี้ผมคิดอีกอย่างแล้วแล่ะ ผมคิดว่าการที่เราจะรักใครสักคนที่เป็นคนทำงานกลางคืนมันผิดเหรอ ถ้าคิดในอีกแง่นึง คือเค้าก็ทำงานเพื่อหารายได้ ที่จะเลี้ยงดูตัวเอง ซึ่งต่างจากผุ้หญิงกลางวันบางคนซะอีก ที่ขอเงินพ่อเงินแม่ แล้วเที่ยวผลาญไปวัน ๆ ไม่ทำอะไร ตรงนี้มันอยู่ที่ว่าเราเอาอะไรมาวัดมากกว่าว่าผู้หญิงกลางวันกับกลางคืนต่างกันไง แต่สำหรับผม ตอนนี้ผมมองว่าผู้หญิงกลางคืน ก็เป็นผู้หญิงธรรมดาคนนึง ที่ต้องทำงาน เค้าเองก็เป็นคน มีความคิด มีความรู้สึก เค้าอาจจะมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องมาทำงานจุดนี้ แต่ในมุมกลับกัน ถ้าผุ้หญิงกลางคืนบางคนได้ออกไปอยุ่กลางวัน ก็อาจจะประเสริฐกว่าผุ้หญิงที่อยู่กลางวันอยู่แล้วซะอีก

วันนี้ผมได้นั่งกับน้องคนหนึ่งครับ จริง ๆ แล้วเป็นน้องที่ผมประทับใจเค้ามาก ๆ เลย ผมนั่งไปร้องเพลงไป แล้วก็มาสังเกตพฤติกรรมของเค้า สิ่งที่ผมเห็นก็คือน้องเค้าคอยเติมเหล้าให้กับเพื่อน ๆ ผมทุกคนไม่ให้ขาด และคอยสังเกตว่าแก้วใครเหล้าหมดก็จะไปหยิบแก้วมาเติมให้ทันที คอยเช็คขวดโซดาว่าหมดรึยัง ถ้าหมดเค้าก็ไปเก็บให้ แล้วก็คอยเอาขวดใหม่มาเติม เพื่อน ๆ ผมที่จะสูบบุหรี่ น้องคนนี้ก็คอยไปหยิบที่เขี่ยบุหรี่มาให้ น้ำหกบนโต๊ะ เค้าก็ไปหยิบผ้ามาเช็ดบนโต๊ะ มีแก้วแตก น้ำหกบนพื้น ก็มีบ๋อยเข้ามา แต่น้องบอกไม่เป็นไรออกไปเถอะ เด๋วน้องเช็ดพื้นเอง ผมเห็นภาพที่น้องที่เราคิดว่าเป็นเด็กเกะคนหนึง ต้องมาเช็ดพื้นให้เรา พอเช็ดเสร็จก็ต้องรีบมาเติมเหล้าให้กับพวกเราอีก แถมยังต้องมาคอยเอาใจผมอีก ผมไม่รุ้นะว่าถ้าเป็นคนอื่นอาจจะต่อว่าน้องไปแล้วว่า น้องอ้ะมัวทำไรไม่มานั่งกับพี่เลย แต่วินาทีนั้นผมบอกตรงๆ ทำอะไรไม่ถูกเลย สารภาพตรงๆ  เลยก็ได้ว่าผมแอบน้ำตาคลอเบ้าเลย เพราะว่าภาพที่ผมเห็นคือ ผมไม่ได้มองน้องว่าเป็นเด็กคาราโอเกะ แต่สิ่งที่ผมเห็นคือ ผู้หญิงตัวเล็ก ๆ ที่ตั้งใจทำงาน โดยไม่คิดว่าวันนี้ฉันจะได้ทิปเท่าไหร่ ทำทุกอย่างเพื่อดูแลพวกเราทุกคน เพื่อบรรยากาศของห้องจะไม่เสียไป ผู้หญิงคนนึงต้องมาทำงานหนักขนาดนี้ เพื่อเลี้ยงดูตัวเอง ผมเลยอดใจไม่ได้ที่จะถามว่าเหนื่อยไม๊ น้องก็ตอบว่าไม่เป็นไร ไม่เหนื่อย

ผมมาลองคิดภาพตัวเองเป็นน้อง ทำงานหนักขนาดนี้ ผมคงบ่นไปนานแล้ว ผมก็คงจะแอบคิดในใจว่า อะไรวะ หมอนี่ทำน้ำหกอีกละ อะไรฟระ เจ้านี่สูบบุหรี่อีกละ อะไรฟระ โซดาหมด ฉันต้องถ่อไปเอามาเติมอีกละ ยังไม่ทันนั่ง ตาหื่นนี่ทำแก้วแตกอีกละ กรูเหนื่อยนะเฟ่ย เด๋วต้องเอาผ้ามาเช็ดพื่นอีก กำลังจะไปนั่ง อะไรฟระ ตาบ้านี่กินเหล้าเร็วอย่างกับปรอท ต้องมาเติมอีกละ กำลังจะนั่งพัก เจ้านี่ก็มานัวอีกละ... แต่สิ่งที่ผมเห็นมันไม่ใช่แบบนี้เลย ผมรู้ว่ามันไม่ fake และผมก็คิดว่าถ้าเพื่อน ๆ ในห้องที่ผมนั่งด้วยสังเกต ก็คงจะเห็นภาพของความจริงใจที่น้องทำเช่นกัน

ดังนั้นถ้าจะให้ผมตอบกระทู้นี้ ผมก็คิดว่าเราคงจะเหมารวมไม่ได้ว่าผู้หญิงกลางคืนเป็นผู้หญิงที่เราไม่ควรรักไปซะหมด ดูเป็นคน ๆ ดีกว่า แล้วถ้าเราดูใครไป แล้วเกิดรักขึ้นมา ก็ต้องรักเค้าด้วยความจริงใจ รักไปเถอะ แต่เราต้องตอบคำถามตัวเองให้ได้เท่านั้นแล่ะ ว่าเราจะรักษาสมดุลในอารมณ์ ความรู้สึก ของเรายังไง ผมเห็นด้วยกับที่ป๋าชน โพสต์ไว้ว่าไม่มีใครตอบคำถามได้ดีเท่ากับตัวท่านเอง ท่านต้องสำรวจจิตใจของท่านเองแล้วแล่ะ แล้วก็หาทางสืบว่าน้องรู้สึกยังไงด้วย ถ้าเราไม่ยึดติดกับอดีต แต่ตั้งใจทำอนาคตให้ดี โดยที่ไม่ทำให้ตัวเราและคนอื่นเดือดร้อน ผมว่าก็เป็นการเริ่มต้นที่ดี จะให้คิดล่วงหน้าว่า โอย เด๋วก็มีปัญหาโน่น นี่ตามมาอีก มันก็ดีนะที่คิด แต่ค่อย ๆ ก้าวไปเหมือนขั้นบันใดอย่างระมัดระวังก็อาจจะทำให้อนาคตความรักของสองคนสดใสได้ ค่อย ๆ ประคองกันไปคับ

แล้วอีกอย่างนะผมคิดว่าการที่จะรักน้อง ๆ ที่ทำงานกลางคืน คนที่จะเป็นกำลังใจและเข้าใจให้กับเราได้ก็คือกลุ่มเพื่อนของเรานั่นแล่ะ ถ้าเรามีเพื่อนที่ไว้ใจ เข้าใจเรา และพร้อมที่จะช่วยเหลือในความรักของเรา ผมว่ามันก้อช่วยให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ใครมีเพื่อนที่เที่ยวด้วยกันก็ขอให้รักกันไว้นะครับ เพราะบางทีเราไม่ได้แค่เที่ยวด้วยกันแล้วจบ แต่ความผูกพันของเพื่อนน้นต้องมีอยู่ตลอดไป

ผมพูดมากเกินไปแล้ว อ่านเอง งงเอง ไม่เป็นไร ขอให้ผมได้ระบายหน่อยละกัน ขอบคุณครับ

notear

มันก็จริเหมือนที่ตาวุ้นกล่าวนะครับ
แต่ท่านริวก็กล่าวถูกเช่นกัน
ผมคิดว่ารทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับการตัดสินใจไมใครที่จะสามารถชักจูง
มากกว่าเจ้าตัวเองครับ
จงมั่นใจในตนเองดีที่สุดครับ
 pp9

wayu

:( ทำใจให้สบายคับ กาลเวลาจะให้คำตอบแก่ท่านเอง เวลาเปลี่ยน คนก็เปลี่ยนครับ

doogdic

lovez บางครั้งก็หอมหวาน บางครั้งก็หวานอมขมกลืน คนส่วนใหญ่มักชอบและติดใจตอนมันหอมหวาน แต่ถ้าเตรียมตัวไว้บางสำหรับช่วงหวานอมขมกลืน เราก็จะผ่านมันไปได้ด้วยดี แต่เมื่อวานเห็นท่าน Juneo ร่าเริงมากอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ดูเหมือนเด็กวัยรุ่นกลับมาอีกครั้ง pp11 เห็นแล้วดีจัง อยากให้มันอยู่กับท่านตลอดไปจ้า

horashio

pp6

ผมว่า อย่าริเลยครับ น้องเค้ามีทางเดินของเค้า ส่วนคนอย่างพวกเราทางเดินของเค้ามันเป็นแค่บางช่วงเวลาของชีวิต
บางคนคิดว่าตัวเองใจกว้างรับได้ แต่เอาเข้าจริง ๆ ถึงเวลามีปัญหา ผมว่า พวกเราเองนั่นแหละจะทำให้น้องคนนั้นเสียใจ
ด้วยคำพูด ด้วยวาจา ตอนรักกันมันก็ดีอยู่

ผมเคยไม่เชื่อ เพื่อนผู้โชกโชนในชีวิต คิดจะเปลี่ยนแปลงชีวิตน้องบางคน
ใช่ครับ เรื่องอาชีพบริการงานกลางคืนเค้าเลิกได้ แต่มีบางอย่างที่เค้าไม่เลิก
ไอ้บางอย่างที่เค้าไม่เลิกนี่แหละ จะเป็นชนวนระเบิด ... ยาว สั้น ต่างกันไปในแต่ละคน แต่ยังไง มันก็ต้องระเบิด

co-of

ตอนแรก ๆ อาจจะดีนะครับแต่เราจะลืมอตีดของน้องเขาได้ไหมละครับเพราะถ้าเกิดทะเลาะกันหรือมีปัญหากันแน่ในหรือว่าเมื่อเรามีอารมณ่โรกธและเราจะไม่ไปขุดอดีตของเขามาพูด pp

reew

ต่างคนต่างความคิดครับ สุดท้ายก็อยู่ที่การตัดสินใจของท่านหัวหน้า sos แล้วล่ะครับ

แต่เราคิดว่าท่านหัวหน้า มีคำตอบของตัวเองแล้ว และน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดสำหรับท่านเอง และน้องเค้า

เห็นเพื่อนมีความสุข ผมก็ดีใจ

R_Su_Ji_Kung

blink การลงทุนมีความเสี่ยงโปรดศึกษาข้อมูลก่อนติดสินใจ งับ  blink

JuNeO

ผมไม่ได้อยู่ในอารมณ์-ความรู้สึกแบบนี้มานานพอสมควรแล้วฮะ ...กับอารมณ์ที่ไม่มีความต้องการ..ใดๆมาเจือปน

ซึ่งกระทู้นี้ไม่ได้โพสท์มาเพื่อเฉพาะตัวเองหรอกนะครับ คิ คิ .. เขิน 

ในมุมมองของมันช่างดูน่าประทับใจด้วยกันทั้งสองฝ่าย ทั้งผู้ที่เป็นฝ่ายรับ และผู้ให้

ในขณะนึงกระทู้นี้อาจให้แง่คิดอะไรที่น่าสนใจ จากการที่พวกเราพี่ๆน้องๆได้นำเอาหัวข้อนี้นำมาปรึกษากัน

นี่คือมุมมองและทัศนคติจากพวกผู้ชายในแบบเราๆที่เที่ยวกันในยามค่ำคืน ซึ่งอาจมีความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไปในแต่ละท่าน

แต่ก้อคงไม่สามารถบอกได้หรอกครับ..ว่า ใครมีเหตุผลที่ดี ที่ถูกต้องมากกว่าใคร

เพราะมันเป็นเรื่องของปัจเจก ซึ่งแต่ละบุคคลเจอะเจอกับเหตุการณ์มาไม่เหมือนกัน

ซึ่งผมหรือพี่น้องสมาชิกเวปบางท่านก้อคงอยาก ที่จะให้น้องๆ คาราโอเกะ ออน. เสริฟ รีเซฟชั่น พีจี

ที่มีโอกาศได้เข้าเวปเรา ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้กันดูสักหน่อย

กระทู้นี้ นัยหนึ่งของมันอยากให้น้องๆรู้ว่า คนที่ไปเที่ยว เมื่อบางทีเกิดความรู้สึกที่ดีๆต่อตัวน้องๆ

พวกเค้าคิดอย่างไรกันบ้าง น้องๆจะเปิดใจรับฟัง รับรู้ บ้างไหม

สำหรับแง่มุมส่วนตัวของผมแล้ว ความรัก..เป็นเรื่องของเวลาที่จะต้องพิสูจน์กันระหว่างคนสองคน 

ส่วนความเข้าใจและการยอมรับจากสังคมแวดล้อม เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้

กับผู้หญิงที่ทำงานกลางคืน และผู้หญิงในโลกของเวลากลางวัน

ไม่ได้มีความหมายของการเป็น "คนรัก" ที่แตกต่างกันเลยในความคิดผม ทุกอย่างอยู่ในสถานะเดียวกัน

กับความรัก ความห่วงใย ที่มีมอบให้ ขึ้นอยู่กับ"เค้า" และ "เรา" จริงใจให้กันแค่ไหน

หากเมื่อคนทั้งสองก้าวข้ามผ่านจุดนั้นมาได้ผมว่าอะไรๆ ก็ไม่สำคัญแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2007, 11:21:39 โดย JuNeO »

Pop108

ต้องใจเย็นๆครับท่าน ใช้เวลาเป็นเครื่องมือพิสูจน์า่า
ท่านรักหรือแค่หลงน้อง สักพักเวลาจะทำให้ม่านคิดได้
แต่ต้องพูดตามความจริงแล้ว
สังคมไทยยังยอมรับไม่ได้กับอาชีพนี้
ถ้าท่านไม่กลัวต่ออดีตที่ขมขื่นของน้องเค้า
ไม่กังวลต่อภาะอันหนักอึ้งที่จะเจอในปัจุบันข้างหน้าอันไม่ช้า
ทั้งจากครอบครัว คนรู้จัก  คนเที่ยวด้วยกันเอง  หน้าที่การงาน
และค่าใช้จ่ายของน้องซึ่งหนักแน่ เพราะคงไม่ใช่แค่หมื่นต้นๆ หลายถึงหลายหมื่น
และไม่ยีหร้ะต่ออนาคตซึ่งคาดเดาไม่ได้ ว่าน้องเค้าจะมีผลกระทบต่อหน้าที่การงานในระยะยาวหรือไม่
ก้อลองดูครับ ลองแล้วไม่ดี ดีกว่าไม่ได้ลองนะครับ
จงภูมิใจในสิ่งที่ได้ทำดีกว่าเสียใตในสิ่งที่ไม่ได้กระทำ
แต่ลองคิดดูว่าระหว่าง เด็กเที่ยวมั้งกี้ กับ เด็กเกะ กับ เด็กตู้
ทั้งหมดทำงานคล้ายๆกันคือสุดท้ายจบลงด้วย....
แต่การมีอะไรกับเด็กมั้งกี้กลับดูดีกว่าสองแบบหลัง
คิดดีๆครับท่านพี่
 blink

dvd6699

มีใครบ้างอยากเป็นทำงานแบบนี้ หากไม่มีความจำเป็นจริงๆ

อย่างน้อยเราต้องคิดเสมอว่า ไม่มีใครที่ไม่เดยก้าวพลาด

ใครจะไปรู้ว่าเนื้อคู่ของเราจะเจอกันเมื่อไหร่ ถ้าสามารถรู้ได้ เขา หรือ เธอ ก็คงจะเก็บสิ่งนั้นไว้ให้กับเนื้อคู่ของตนเอง

ลองคิดดูนะครับ อิ อิ  ::) ::)

jukkuuuu

Re: ทำยังไงดี หากคุณหลงรัก(จริง)น้องๆที่ทำ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 กันยายน 2007, 17:18:03 »

:) เห็นหระทู้นี้แล้วอึ้งครับ

แบบว่าพออ่านดูแล้วยิ่งอึ้งครับ zuy

อย่างที่เราๆ ทราบกันนะครับ ว่า มีน้องๆ หลายคนครับที่ทำเพราะความจำเป็น

ผมก็คิดว่ามันไม่ต่างจากมิวสิควีดีโอของเพลงลูกทุ่งหลายๆ เพลงนะครับ ที่บางครั้งพ่อแม่ป่วยต้องมาทำงานหาเงินให้ที่บ้าน

บางทีก็เป็นเด็กที่ (เหมือน) จะใจแตกหาเงินไปใช้ หลอกแขกไปวันๆ ที่ผมเคยเจอมา ก็มีหมดล่ะครับ

บางครั้งเค้าก็บอกกับเราตรงๆ ว่ามีครอบครัวแล้ว

ถ้าเจออย่างนี้ บางครั้งหน้าลูกเค้าผุดขึ้นมาเลยครับ บางทีก็ไม่กล้าทำอะไร (ทั้งๆ ที่ปกติปลาหมึกเรียกพี่อ่ะ) pp7

เอาเป็นว่าตอบกระทู้หน่อยแล้วกันนะครับ เผื่อเป็นข้อคิดให้เพื่อนๆ

หากเราจะจริงใจจริงจัง ไม่ผิดครับ ถ้ารับได้ว่า

1. น้องเขาต้องหาเงินเลี้ยงตัวเอง
2. น้องเขาไม่ใช่ของเราคนเดียว
3. เราต้องทนกับเสียงต่างๆ ของสังคมให้ได้
4. หากคบกันด้วยเงิน ให้เตรียมรับความเจ็บปวดได้เลย
5. หากคบกันด้วยใจ เผื่อใจไว้ด้วยครับ หากมีคนที่มีเงินมากกว่าเรา แล้วน้องเค้าจากไป (เป็นธรรมดา)
6. หากคิดว่าคบเล่นๆ แบบให้ความหวัง แบบที่เรียกว่า สุนัขหยอกไก่ หรือมีบางพวกแบบว่าเป็นคู่นอน
? ? (...แตกแล้วแยกทาง) ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ แต่ถ้าแบบจริงใจ ต้องดูแลเค้าให้ดี เอาใจใส่เค้าให้มาก บางครั้งแค่โทรไปเขาก็ดีใจแล้วครับ
7. บริหารเวลาให้ดีครับ เพราะว่า "เวลาของคนกลางคืน กับเวลาของคนกลางวัน" มันต่างกันมาก
8. ระวังใจตัวเองด้วยครับ เผื่อมีเพื่อนของน้องเค้ามาลองใจ หรือว่ามาโดนอกโดนใจเรา แล้วเราเผลอใจ น้องเค้าจะเสียใจมาก (อันนี้คิดว่าน่าจะมีเยอะ)
9. ท่านแน่ใจตัวเองแล้วใช่ไหม เคยถามตัวเองหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เดินหน้าเลยครับ เหมือนความเห็นอื่น ว่าไม่ใช่แค่หลง หรือสนองความใคร่
10. สุดท้ายล่ะครับ คิดถึง บทสรุป หรือตอนจบที่น่าจะเป็นไปสำหรับน้องเค้ากับท่าน ว่าจะเป็นแนวไหนนะครับ

ขอบคุณครับ ที่มีกระทู้นี้ให้แสดงความเห็น

หวังว่าคงไม่ซีเรียสมากนะครับ? pp5 ผมเองคร๊าบบบ Jukkuuuu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2007, 17:35:41 โดย jukkuuuu »

horashio

อ่านกระทู้นี้เแล้วเพลิน ๆ ดีเหมือนกัน

เหมือนได้ลำดับความคิด .... ย้อนอดีตกับความหลัง

เอาเป็นว่า น้องที่ทำงานกลางคืนที่กรุงเทพ เท่าที่ผมเคยเจอ ซึ่งอาจจะเป็นแค่ส่วนน้อยเท่านั้น
ส่วนมากจริง ๆ ครับที่ตอนแรกทำเพราะจำเป็น
แต่เมื่อเงินเข้ามา มาก และ ง่าย การใช้จ่ายก็มากและง่ายตาม
จนในที่สุด มันขึ้นกับว่า คุณจ่ายได้มากแค่ไหน และนานแค่ไหน

จุดจบของผมกับน้องเส้นข้างคนนึง ซึ่งผมคิดว่าจะสามารถเปลี่ยนเค้าได้ เพราะเชื่อว่า เค้าทำเพราะจำเป็นนั่นแหละ
มันเริ่มต้นตรงที่ ผมจ่ายได้น้อยลง และบังเอิญมีอีกคนนึงเดินเข้ามาและจ่ายได้มากกว่า
ไม่ใช่ว่าน้องเค้าจะเดินจากไปทันที เพราะเราคบกันมาตั้งสามปี
แต่เวลากว่าหนึ่งปีที่คนที่เดินเข้ามา ตื๊อ เอาใจ และให้ได้มากกว่า
แล้ววันอำลาก็มาถึง
ไม่ได้จากกันด้วยดีหรอกครับ ผมเสียใจ เธอก็เสียใจ
แต่เราก็ยังคุยกันฉันท์เพื่อน เพื่อนที่ไม่สนิทใจเท่าไหร่นักหรอก

แต่อย่างว่าละครับ ประสบการณ์กับคนแค่คนเดียวเอาไปสรุปเหมารวมไม่ได้

ทุกวันนี้ผมก็ยังคงตามหา นางในฝันต่อไป ถ้าถามว่าเข็ดมั้ย ก็คงไม่เชิงครับ
เพราะยังคงมีรสนิยมเหมือนเดิม คือ  Sidelinism (เส้นข้างนิยม) แต่ถ้าจะให้ดูแล เอาใจใส่ จนกลายเป็นความรัก แบบเมื่อก่อน คงทำใจไม่ได้แล้วล่ะครับ
เพราะสำหรับผมมันเชื่อซะแล้วว่า เป็นไปไม่ได้  pp6

Nobody

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 01 กันยายน 2007, 22:11:35 »

บางทีก็ไม่กล้าทำอะไร (ทั้งๆ ที่ปกติปลาหมึกเรียกพี่อ่ะ) pp7

ก็เห็นท่านได้แต่พูดอะนะ
ไม่เห็นแสดงกระบวนท่าปลาหมึกให้สหายได้ชมบ้างเรยยยนะท่านจุ๊กกรู้ อิอิ

จะรัก จะหลง หรือจะหลงรัก
ผมว่า ยังไงมันก็เป็นเรื่องตอนต้นนะครับ

ถ้าคิดจะคบกันไปนาน ๆ
ก็ต้องคิดเผื่อเวลาที่ความรัก/ความหลงมันจะจางหายไปด้วยนะครับ
คู่ที่คบกันได้นาน ๆ นั้น ผมว่าเพราะเขามีความเข้าใจซึ่งกันและกันมากกว่าครับ
ไม่อยากอธิบายมาก (เดี๋ยวสาระจะมากไปหน่อย)
แต่เอาเป็นว่าต้องมี ๓ อย่างเสมอกันครับ คือ
"ทานเสมอกัน ศีลเสมอกัน ปัญญาเสมอกัน"
ถ้าอยากอ่านรายละเอียด ก็ลองเอา ๓ วลีนี้ไปหาใน Google ดูละกันครับ

คำว่า"ปัญญา"เสมอกัน ไม่ได้หมายถึงความรู้ทางโลกนะครับ เช่น จบปริญญาเอก หรือจบป.๔
แต่หมายถึงปัญญาในการมองเห็นสัจจธรรมรอบตัวเราครับ

ผมมั่นใจว่า หากมี ๓ ปัจจัยนี้เท่าเทียมกัน
ต่อให้ฐานะการเงินจะต่างกัน สภาพพื้นฐานครอบครัวดั้งเดิมจะต่างกัน ความรู้/การศึกษาจะต่างกัน
เวลาทำงานจะต่างกัน หรือแม้แต่ปัจจัยอื่น ๆ อีกร้อยแปดพันเก้าจะต่างกัน
ผมก็ว่าคน ๒ คนที่มีทาน ศีล และปัญญาเสมอกัน ย่อมที่จะอยู่ด้วยกันได้อย่างมีความสุขได้เป็นระยะเวลานาน ๆ ครับ

JuNeO

จะรัก จะหลง หรือจะหลงรัก
ผมว่า ยังไงมันก็เป็นเรื่องตอนต้นนะครับ

ถ้าคิดจะคบกันไปนาน ๆ
ก็ต้องคิดเผื่อเวลาที่ความรัก/ความหลงมันจะจางหายไปด้วยนะครับ
คู่ที่คบกันได้นาน ๆ นั้น ผมว่าเพราะเขามีความเข้าใจซึ่งกันและกันมากกว่าครับ
ไม่อยากอธิบายมาก (เดี๋ยวสาระจะมากไปหน่อย)
แต่เอาเป็นว่าต้องมี ๓ อย่างเสมอกันครับ คือ
"ทานเสมอกัน ศีลเสมอกัน ปัญญาเสมอกัน"
ถ้าอยากอ่านรายละเอียด ก็ลองเอา ๓ วลีนี้ไปหาใน Google ดูละกันครับ

คำว่า"ปัญญา"เสมอกัน ไม่ได้หมายถึงความรู้ทางโลกนะครับ เช่น จบปริญญาเอก หรือจบป.๔
แต่หมายถึงปัญญาในการมองเห็นสัจจธรรมรอบตัวเราครับ

ผมมั่นใจว่า หากมี ๓ ปัจจัยนี้เท่าเทียมกัน
ต่อให้ฐานะการเงินจะต่างกัน สภาพพื้นฐานครอบครัวดั้งเดิมจะต่างกัน ความรู้/การศึกษาจะต่างกัน
เวลาทำงานจะต่างกัน หรือแม้แต่ปัจจัยอื่น ๆ อีกร้อยแปดพันเก้าจะต่างกัน
ผมก็ว่าคน ๒ คนที่มีทาน ศีล และปัญญาเสมอกัน ย่อมที่จะอยู่ด้วยกันได้อย่างมีความสุขได้เป็นระยะเวลานาน ๆ ครับ

ไม่นึกขำที่บางทีข้อธรรมะ มีประโยชน์จริงๆครับท่าน Nobody

ผมสึกออกมา อะไรหลายๆอย่างถูกมองให้เป็นกลางมากขึ้น หัวข้อที่ท่านว่าอยู่ในหนังสือเล่มเล็กที่ทางวัดแจกให้ นั่นคือหนังสือ มงคลชีวิต

อะไรหลายๆอย่างไม่ได้เป็นของเรามาแต่กำเนิด ยกเว้นรูปและสังขารที่ไม่เที่ยง การถืออัตตาคือการทำให้มีความทุกข์ นี่ก้อของเรา โน่นก้อของเรา

ผมบิณฑบาตทุกเช้าเวลาตีสี่ครึ่ง นั่นเป็นเวลาเดียวกันกับที่ผมเคยย่างเท้าออกจากคาราโอเกะ ความเมามายมีอยู่เต็มก้อนสมอง

แต่ชั่วเวลาเดือนนึงที่เข้าไปบวชครั้งที่สอง กลับทำให้ผมเข้าใจชีวิตได้ดีขึ้น ผู้หญิงที่จะเข้ามาในชีวิตครอบครัวคนต่อไป ผมจะรักเธอให้เป็น

ดูแลเธอ-ครอบครัวเธอ ใช้ชีวิตคู่อย่างเหมาะสม ไม่ตึงหรือหย่อนจนเกินไป เพราะเมื่อสักวันหากเธอต้องก้าวเดินออกจากชีวิตผมไป

ผมขอแค่เราต่างฝ่ายต่างมีความรู้สึกดีๆให้กัน มีช่วงเวลาที่มีความสุขด้วยกัน อยู่ในภาพของความทรงจำซึ่งแม้เวลาก็ไม่อาจทำให้มันซีดจางลงครับ

mammos69

ทุกอย่างมันถูกลิขิตไว้แล้ว ปล่อยมันเป็นไปเถอะครับ ผมก็เคยชอบเหมือนท่าน  สุดท้ายก็อย่างที่ท่านๆๆ ตอบไว้ อย่างน้อยก็เคยได้รัก ดีกว่าไม่เคยได้รัก ใช้ชีวิตให้มีความสุข อย่าทำให้ใครเดือดร้อนเป็นพอครับ  8)

seawjang

ทำวันนี้ ให้ดีที่สุด เป็นพอ ครับ  ถ้าท่านคิดว่าวันนี้ท่านทำดีที่สุดแล้ว มีความสุขที่สุดแล้ว ก็ทำมันต่อไปเถอะครับ ของอย่างนี้ อนาคตจะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่มีใครรุ้ได้ น้องเขาจะเปลี่ยนไปยังไง ก็ไม่มีใครรู้ได้

ขอแต่วันนี้ ท่านทำดีกับน้อง แล้วน้องเค้าก็ดีกับท่านมาก มันก็ OK แล้วนี่ครับ ขอแค่ทำวันนี้ให้ดีที่สุด  พอเปลี่ยนวันเป็นอีกวันหนึ่งท่านก็ทำให้มันดีที่สุด แค่นี้ก็พอแล้วครับ

ท่านจะยังหวังอะไรมากไปกว่านี้อีกล่ะ ถ้าเป็นคนที่ใช่จริง ๆ ยังไงก็หนีกันไม่พ้นหรอกครับ  pp

notear

ทำวันนี้ ให้ดีที่สุด เป็นพอ ครับ  ถ้าท่านคิดว่าวันนี้ท่านทำดีที่สุดแล้ว มีความสุขที่สุดแล้ว ก็ทำมันต่อไปเถอะครับ ของอย่างนี้ อนาคตจะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่มีใครรุ้ได้ น้องเขาจะเปลี่ยนไปยังไง ก็ไม่มีใครรู้ได้

ขอแต่วันนี้ ท่านทำดีกับน้อง แล้วน้องเค้าก็ดีกับท่านมาก มันก็ OK แล้วนี่ครับ ขอแค่ทำวันนี้ให้ดีที่สุด  พอเปลี่ยนวันเป็นอีกวันหนึ่งท่านก็ทำให้มันดีที่สุด แค่นี้ก็พอแล้วครับ

ท่านจะยังหวังอะไรมากไปกว่านี้อีกล่ะ ถ้าเป็นคนที่ใช่จริง ๆ ยังไงก็หนีกันไม่พ้นหรอกครับ  pp

ถูกต้องแล้วครับถ้าเป็นคู่กันแล้วคงหนีกันไม่พ้นอ่ะคับ
 pp9

jukkuuuu

ขอยืมกระทู้นี้ตอบหน่อยนะคับท่าน

mohoz ตอบท่าน NOBODY เวลากระผมจะเริ่มกระทำ มันจะเนียนครับท่าน pp11

ต้องรอให้ตายใจก่อน แล้วค่อยเริ่มเลื้อย อิอิ pp8

ไม่ใช่เข้าไปแล้วออกลายเดี๋ยวก่ายจาตื่นครับ

ยังไงถ้าคราวหน้ามีงบเราไปกันใหม่นะคับท่าน

ปล.อยากฝากอะไรถึงใครก็บอกได้เดี๋ยวป๋า Jukkuuuu จัดให้ brare

ตรูเอง

Nobody

ผมสึกออกมา อะไรหลายๆอย่างถูกมองให้เป็นกลางมากขึ้น หัวข้อที่ท่านว่าอยู่ในหนังสือเล่มเล็กที่ทางวัดแจกให้ นั่นคือหนังสือ มงคลชีวิต

อะไรหลายๆอย่างไม่ได้เป็นของเรามาแต่กำเนิด ยกเว้นรูปและสังขารที่ไม่เที่ยง การถืออัตตาคือการทำให้มีความทุกข์ นี่ก้อของเรา โน่นก้อของเรา

ผมบิณฑบาตทุกเช้าเวลาตีสี่ครึ่ง นั่นเป็นเวลาเดียวกันกับที่ผมเคยย่างเท้าออกจากคาราโอเกะ ความเมามายมีอยู่เต็มก้อนสมอง

แต่ชั่วเวลาเดือนนึงที่เข้าไปบวชครั้งที่สอง กลับทำให้ผมเข้าใจชีวิตได้ดีขึ้น ผู้หญิงที่จะเข้ามาในชีวิตครอบครัวคนต่อไป ผมจะรักเธอให้เป็น

ดูแลเธอ-ครอบครัวเธอ ใช้ชีวิตคู่อย่างเหมาะสม ไม่ตึงหรือหย่อนจนเกินไป เพราะเมื่อสักวันหากเธอต้องก้าวเดินออกจากชีวิตผมไป

ผมขอแค่เราต่างฝ่ายต่างมีความรู้สึกดีๆให้กัน มีช่วงเวลาที่มีความสุขด้วยกัน อยู่ในภาพของความทรงจำซึ่งแม้เวลาก็ไม่อาจทำให้มันซีดจางลงครับ

โมทนาในความตั้งใจดีของพี่จุนด้วยครับผม หุหุ pongz
พี่มีประสบการณ์มาแล้ว ๒ ครั้ง(ใช่ป่าวฮับ) 8)
คราวต่อไป ผมมั่นใจว่าพี่คงจะทำให้ดียิ่งขึ้นไปได้อีกครับ ss

ขอยืมกระทู้นี้ตอบหน่อยนะคับท่าน

mohoz ตอบท่าน NOBODY เวลากระผมจะเริ่มกระทำ มันจะเนียนครับท่าน pp11

ต้องรอให้ตายใจก่อน แล้วค่อยเริ่มเลื้อย อิอิ pp8

ไม่ใช่เข้าไปแล้วออกลายเดี๋ยวก่ายจาตื่นครับ

ยังไงถ้าคราวหน้ามีงบเราไปกันใหม่นะคับท่าน

ปล.อยากฝากอะไรถึงใครก็บอกได้เดี๋ยวป๋า Jukkuuuu จัดให้ brare

ตรูเอง

เดี๋ยวปลายปีพบกันใหม่นะป๋าจุ๊กกรู้ blink
แต่อาจจะไปลองแถว ๆ บ้านเก่าผมบ้างเน่อ pp11
ที่สถานทูตจีน คงไม่ได้ฝากอะไรไปถึงใครแล้วหละ แบบว่าไม่เหลืออะไรที่นั่นแล้วหงะ หุหุ zcry

Wunsen

ถูกต้องแล้วครับถ้าเป็นคู่กันแล้วคงหนีกันไม่พ้นอ่ะคับ
 pp9
เอ... ฟังแล้วมันขัดกับคำพูดท่านเมื่อวานจัง ไหนเมื่อวานท่านเถียงนักเถียงหนา ว่ามันเป็นไปไม่ได้ ไม่มีทางเอาผู้หญิงกลางคืนเป็นแฟนเด็ดขาด ไม่ใช่เหยอ ไหงวันนี้มาโพสต์แนวนี้หว่า หรือว่าเห็นสัจธรรมแล้ว

reew

สงสัยต้องถึงมือท่านandy

notear

สงสัยต้องถึงมือท่านandy

ต้องให้พ่อหมอจัดการให้ซะแล้วครับ

หรือไม่เช่นนั้นก็นำเข้าที่ประชุม power เลยดีป่าว

ตัดสินกันไปเลย

ส่วนตาวุ้นรีบ ๆ ตัดสินใจว่าจะให้อยู่ตำแหน่งอารายก็รีบแจ้งทางกลุ่มด้วย

จะได้เรียกถูก

pp9

Wunsen

หืม... ตำแหน่งรายเหรอ งง มีเลือกคนจัดงานมีทติ้งละเหรอ พูดถึงตำแหน่งรายกาน  uyt

notear

หืม... ตำแหน่งรายเหรอ งง มีเลือกคนจัดงานมีทติ้งละเหรอ พูดถึงตำแหน่งรายกาน  uyt

ก็ตำแหน่งของน้อง....ไง
      เมื่อคืนก็อุตส่าห์ไปส่งหาญาติแล้วนะ
                ท่านก็ยังลืมน้องคนนั้นไปได้   pp9

Wunsen

เออ... ช่วยพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษได้ป่าวคับ อ่านไม่รู้เรื่องอ้ะ ถ้าไม่ได้ภาษาไทยยังไง พิมพ์มาเป็นภาษาอังกฤษก็ได้เน่อ ไม่เข้าใจจริง ๆ

JuNeO

:-X อ่า ..... อย่าหาว่าเจือกเลยนะ คุยเอ็มมิดีกว่าเหรอท่านทั้งสอง เผื่อคนอื่นเค้าอยากดูกระทู้

เดี๋ยวจะกลายเป็นฟลัดบอร์ด คนอื่นจะว่าเอาอ่ะ  wq

notear

เออ... ช่วยพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษได้ป่าวคับ อ่านไม่รู้เรื่องอ้ะ ถ้าไม่ได้ภาษาไทยยังไง พิมพ์มาเป็นภาษาอังกฤษก็ได้เน่อ ไม่เข้าใจจริง ๆ

แล้วจะให้ตอบอย่างไงเนี่ย
               pp9

notear

:-X อ่า ..... อย่าหาว่าเจือกเลยนะ คุยเอ็มมิดีกว่าเหรอท่านทั้งสอง เผื่อคนอื่นเค้าอยากดูกระทู้

เดี๋ยวจะกลายเป็นฟลัดบอร์ด คนอื่นจะว่าเอาอ่ะ  wq

ตาหนวดออนเอ็มด้วย
          pp11

solidsnake

:o

รักแท้จริงที่อยู่ด้วยกันได้ จะเกิดขึ้นเมื่อเลิกทำ

มาจากคำพูดในหนังสือธรรมเล่มหนึ่งครับ เค้าเขียนบอกว่า "หญิงงามเมืองจะมีรักแท้ได้ต่อเมื่อเลิกเป็นหญิงงามเมือง"

R_obert

สำหรับผมนะครับ ก็ขอลอกความคิดเห็นของท่านJukuuuu ครับ เห็นด้วนทุกข้อตรงด้านล่างนี้

หากเราจะจริงใจจริงจัง ไม่ผิดครับ ถ้ารับได้ว่า

1. น้องเขาต้องหาเงินเลี้ยงตัวเอง
2. น้องเขาไม่ใช่ของเราคนเดียว
3. เราต้องทนกับเสียงต่างๆ ของสังคมให้ได้
4. หากคบกันด้วยเงิน ให้เตรียมรับความเจ็บปวดได้เลย
5. หากคบกันด้วยใจ เผื่อใจไว้ด้วยครับ หากมีคนที่มีเงินมากกว่าเรา แล้วน้องเค้าจากไป (เป็นธรรมดา)
6. หากคิดว่าคบเล่นๆ แบบให้ความหวัง แบบที่เรียกว่า สุนัขหยอกไก่ หรือมีบางพวกแบบว่าเป็นคู่นอน
    (...แตกแล้วแยกทาง) ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ แต่ถ้าแบบจริงใจ ต้องดูแลเค้าให้ดี เอาใจใส่เค้าให้มาก บางครั้งแค่โทรไปเขาก็ดีใจแล้วครับ
7. บริหารเวลาให้ดีครับ เพราะว่า "เวลาของคนกลางคืน กับเวลาของคนกลางวัน" มันต่างกันมาก
8. ระวังใจตัวเองด้วยครับ เผื่อมีเพื่อนของน้องเค้ามาลองใจ หรือว่ามาโดนอกโดนใจเรา แล้วเราเผลอใจ น้องเค้าจะเสียใจมาก (อันนี้คิดว่าน่าจะมีเยอะ)
9. ท่านแน่ใจตัวเองแล้วใช่ไหม เคยถามตัวเองหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เดินหน้าเลยครับ เหมือนความเห็นอื่น ว่าไม่ใช่แค่หลง หรือสนองความใคร่
10. สุดท้ายล่ะครับ คิดถึง บทสรุป หรือตอนจบที่น่าจะเป็นไปสำหรับน้องเค้ากับท่าน ว่าจะเป็นแนวไหนนะครับ

10 ข้อนี่ผมว่าคือบทสรุปของจริงนะครับ เพราะนี่มันคือชีวิตจริงครับ

คนเราต้องอยู่และยอมรับ กับความเป็นจริงครับ

ผมไม่ได้พูดถึงเรื่องเงิน หรือ คบกันต้องใช้เงินหรือไม่ใช้เงิน เพราะว่าเราเป็นผู้ชาย จะคบกับใคร รักกับใคร

ก็ต้องใช้เงินทั้งนั้น จะมากจะน้อยก็แล้วแต่สถานการณ์ ใช่ไหม

เช่น.......คุณชวนผู้หญิงไปกินข้าว ไปดูหนัง      ใคร.....จะเป็นคนจ่าย เรารู้อยู่แก่ใจ

10 ข้อนี่ คือสิ่งที่เราจะอยู่กับมันได้รึเปล่า ผมสรุปแบบนี้เลยครับ

และอย่างที่ท่านMammos69 แสดงความคิดเห็นไง

ปล่อยไปตามกาลเวลา ขอให้เรามีความสุขและเรียนรู้ความรัก ดีกว่าไม่รู้จักกับคำว่ารักเลย

seawjang

แค่คิดว่าจะทำวันนี้ ให้ดีที่สุด ก็พอแล้วครับ  ถ้าคุณ รู้ว่าคุณทำอย่างนี้ แล้วมีความสุข ชอบที่จะเป็นแบบนี้ ก็ ทำต่อไปเถอะครับ

พอวันพรุ่งนี้มาถึง คุณก็พยายามใหม่ทำวันพรุ่งนี้ ให้ดีที่สุดก็พอ

ถ้าอนาคตจะเปลี่ยนไปยังไง รับรอง เราไม่เสียใจแน่ เพราะว่าเรารุ้ตัวอยู่แล้วว่าเราทำวันนี้ได้ดีที่สุดแล้วครับ  pongz

วันนี้ เรามีความสุข คนที่เรารัก มีความสุข ก็เพียงพอที่จะตอบคำถามได้แล้วครับ ว่าควรทำยังไง

jackel

ทำตามใจในสิ่งที่เราต้องการไปแเถอะครับ ไม่ีใครที่จะสามารถรู้ในสิ่งที่เราต้องการได้หมด
ทำไปเถอะ ถ้าสิ่งที่ท่านทำลงไปแล้วมันไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน ถ้าทำแล้วันทำให้คนอื่นเดือนร้อนก็เลิกมันซะ
ถ้าจะรักเขาแล้วมันก็ต้องเตรียมใจในเรื่องของความเสียใจที่มันจะเกิดขึ้นด้วย มันไม่มีใครที่จะสมบูรณ์แบบหรอกครับ
คนเรามันมีเรื่องให้คนอื่นตำหนิอยู่แล้ว มันอยู่ที่ว่าตัวเราเองจะรับได้ไหมถ้าถึงวันนั้น  >:(