-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารการกิน หน่อยมั้ย "You are what you eat"  (อ่าน 24497 ครั้ง)

paholkarn

• บุคคลทั่วไป
อาหารการกิน หน่อยมั้ย "You are what you eat"
« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 13:56:53 »

บิดา ของ วิทยาศาสตร์ การแพทย์ ได้กล่าวไว้ว่า

"จงให้อาหารเปนยา และ ให้ยาเปนอาหาร"

กระทู้ เน้ จึง ขอ แชร์ เรื่อง การดูแลตนเอง เรื่อง อาหาร นะงับ สาวๆ

a_matthayomchan

Re: อาหารการกิน หน่อยมั้ย "You are what you eat"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 14:04:18 »

มาแว้วจ้าวป๋า  อิอิ

faifai

Re: อาหารการกิน หน่อยมั้ย "You are what you eat"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 14:07:18 »

ดูแลตัวองดูแลคนรอบข้าง

shoots

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 14:13:11 »

have no eat , have no money ,
ไม่มีจะกิน , ไม่มีเงิน ช่วงนี้แย่     ouiy

racegal

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 14:44:37 »

จัดไป อย่าให้เสีย

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

เอาเมนูลดอ้วน แบบไม่เว่อร์ ด้วยยิ่งดี แบบที่จะทำได้ อะ

แต่หมอบอกว่า ถ้ากินเหล้า กิน แอลกอฮอ ยังไงก็ไม่ลง  ชิมิ ชิมิ       piuyty

paholkarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 14:54:43 »

"ข้าว"

อาหารหลัก ของ คนไทย แต่ จามีคราย รุ บ้าง ว่า ข้าวขาว,ข่าวสวย เปน พิษต่อร่างกาย

เนื่อง จาก ผ่านกระบวนการขัดๆๆๆๆ และ ขัด จน สิ่งที่มีประโยชน์ ที่เรียกว่า Carbohydrate Complex

ในที่นี้คือ ผิวเคลือบของเมล็ดข้าว และ จมูกข้าว ซึ่งจำเปนอย่างมาก ต่อร่างกาย

Carbohydrate Complex ประกอบด้วย ไฟเบอร์,มัลติวิตามิน,กรดที่จำเปน ฯลฯ

ผม ยกตัวอย่างง่ายๆ คนเปน เบาหวาน เพราะ มีภาวะระดับน้ำตาลในเลือดสูงติดต่อกันเปนเวลานาน

ซึ่งมีสาเหตุ มาจาก การทานอาหารจำพวกแป้งในปริมาณมากๆ ร่างกายเปลี่ยนแป้งให้เปนน้ำตาล อย่างรวดเร็ว

เกิด การ Peak ของ ระดับน้ำตาลในเลือด จนทำให้เกิด ... อืม เอาภาษา ชาวบ้าน ดีกั่ว ภาวะน้ำตาลท่วมเซลล์

นานเข้า ก็กลายเปนเบาหวาน แร้วเราจะยับยั้ง ภาวะ Peak ได้อย่างไร ง่ายมาก

เราต้อง ทำให้ร่างกายค่อยๆ เปลี่ยนแป้งให้เปนน้ำตาล โดย ทาน ไฟเบอร์ ควบคู่ กับ แป้ง

นั่นคือ ข้าวกล้อง นั่นเอง ในข้าวกล้อง มี ไฟเบอร์ ใครๆ ก็รู้ แต่...ทำไม ไม่กิน

ไฟเบอร์ ทำให้ กระบวนกานเปลี่ยนแป้ง ให้ เปน น้ำตาล ช้าลง ทำให้ ร่างกายค่อยๆ รับน้ำตาล

จึง ไม่เกิด การ Peak ลดความเสี่ยงในการเปน เบาหวาน

ดังนั้น ข้าวสวย เปน พิษ นะคร๊าาาบบบ คุณสาวๆ

หัน มา กิน ข้าวกล้อง กันดีกั่ว

นี่ ผม ยัง ม่ะด้ายพูด ถึงจมูกข้าว เรยนะงับ เด๋ว ค่อย มา ปล่อย ของ อีก

ปล.ร่างกาย เรา ต้อง การไฟเบอร์ วันละ 35g. ข้าวกล้อง 1 ทัพพี มีไฟเบอร์ ประมาณ 18g.

วันๆ นุง กินข้าวกล้อง 2 ทัพพี ก็ โอเช แร้วงับ พี่น้องงงงงงงงงงงงงง

faifai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 15:13:05 »

ตอนนี้กินรัยก้ออ้วน เซง อดหาร

paholkarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 16:17:21 »

ป่ะ เด๋ว ทำ ให้ กิน เขิน

xtiger

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 20:35:15 »

ขอบคุณครับ ที่ตั้งกระทู้นี้ครับ กระทู้ผมจะได้วนกลับเข้าเรื่องซะที เดด เดด เดด

vrc

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 20:33:43 »

แล้วพวกขนมปังนี่ จัดเป็นพวกเดียวกับข้าวขาวหรือเปล่าครับ  /jhtdc

paholkarn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:12:18 »

แล้วพวกขนมปังนี่ จัดเป็นพวกเดียวกับข้าวขาวหรือเปล่าครับ  /jhtdc

"ขนมปัง"

จิงๆ แย้ว ขนมปัง มีมากมายหลายประเภท แต่โดย ส่วนใหญ่ ในประเทศไทย

ถ้า เอ่ย ถึงขนมปัง นั่นหมายถึง ขนมปังปอนด์ เปน ขนมปังอบ ทรงสี่เหลี่ยม

ซึ่ง ขนมปังปอนด์ โดยทั่วๆไป ทำจากแป้งขัดขาว ซึ่งก็ เปน พิษต่อร่างกายเช่นเดวกันกับ ข้าวสวย

แป้ง - ซึ่งเปน วัตถุดิบ ที่ใช้ในการ ทำขนมปัง สังเกตว่า จะเปนสีขาว เพราะ โรงงานผู้ผลิต

ตั้งใจ ฟอกให้เปนสีขาว(แน่ ละ ถ้า แป้งเปนสี มอยๆ ใคร จา ซื้อ) โดย ใช้สารฟอกขาว

**"สารฟอกขาวเป็นสารเคมีประเภทหนึ่งที่มีการ นำไปใช้อย่างแพร่หลายในการผลิตอาหารหลายประเภท
 ทั้งในอาหารที่อนุญาตให้ใส่สารฟอกขาว
 โดยพบการตกค้างปริมาณสูงในอาหารหลายชนิดทั้งที่จำหน่ายภายในประเภทและอาหาร ส่งออก
 จึงถูกจัดเป็นสารเคมีชนิดหนึ่งที่ต้องมีการเฝ้าระวังในการใช้ในผลิตภัณฑ์ อาหารอย่างใกล้ชิด

สารฟอกขาวที่นิยมใช้ในอาหารบ้านเราส่วนใหญ่เป็นกลุ่มของสารประกอบซัลไฟต์
ซึ่งเป็นชื่อรวมของก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์ (SO2) และเกลืออนินทรีย์ของกรดซัลฟูรัสซึ่งแตกตัวให้ซัลเฟอร์ไดออกไซด์
 สารฟอกขาวบางตัวไม่ได้รับอนุญาตให้ใช้ในอาหาร เนื่องจากเป็นสารที่ก่อให้เกิดอันตรายอย่างมากต่อสุขภาพ
 ได้แก่ สารไฮโดรซัลไฟต์ หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า “ยาชัด” ซึ่งเป็นสารที่นิยมใช้ในการฟอกย้อมผ้า
 แต่พบว่าผู้ผลิตหลายรายนำมาใช้ในการ ผลิตอาหารเพื่อฟอกสีอาหารให้ดูน่ากิน

สารซัลไฟต์เป็นสารเคมีที่นิยมใช้ในอุตสาหกรรมการผลิตอาหารหลายประเภทโดยใช้
 เป็นสารกันเสียเพื่อป้องกันและยับยั้งการเจริญของจุลินทรีย์
ใช้เป็นสารกันหืนเพื่อป้องกันการเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชันของไขมันในอาหารที่
 จะทำให้เกิดการเหม็นหืนในผลิตภัณฑ์นั้น และที่สำคัญยังสามารถใช้เป็นสารฟอกขาวอีกด้วย
 เนื่องจากมีคุณสมบัติยับยั้งปฏิกิริยาการเปลี่ยนแปลงเป็นสีน้ำตาลซึ่งเกิด ขึ้นในอาหารประเภท
 เช่น  ผัก ผลไม้  น้ำผลไม้ น้ำหวานจากพืช และอาหารทะเล พวกกุ้ง ปู ปลา ปลาหนึก เป็นต้น
ด้วยคุณสมบัติเหล่านี้เองทำให้มีการนำสารนี้มาใช้อย่างกว้างขวางในผลิตอาหาร ต่างๆเช่น

•   การผลิตอาหารทะเลแช่แข็ง

•   การผลิตน้ำตาล ทั้งน้ำตาลทราย น้ำตาลปี๊บและน้ำตาลปึก

•   การฟอกสีผลิตภัณฑ์จากแป้ง เช่น แป้งสาลี วุ้นเส้น เส้นก๋วยเตี๋ยว ขนมจีน เป็นต้น

•   พืชผักผลไม้ที่ปอกเปลือกและต้องการเก็บไว้นานๆโดยไม่เกิดสีน้ำตาลเข้มข้น เช่น
การผลิตมันฝรั่งอบแห้ง กล้วยอบแห้ง บางครั้งมีการนำไปแช่ถั่วงอก หน่อไม้ หรือใส่ในการผลิตผลไม้แห้ง ผลไม้ดองและแช่อิ่ม

•   การผลิตน้ำผลไม้

•  ใช้เป็นสารฆ่าเชื้อในการผลิตไวน์

โดยปกติถ้าได้รับในปริมาณไม่มากร่างกายคนจะมีเอนไซม์ที่สามารถเปลี่ยนสาร
 ซัลไฟต์เป็นสารซัลเฟตซึ่งไม่มีพิษต่อร่างกายและถูกขับออกจากร่างกายทาง ปัสสาวะ

อย่างไรก็ตามการได้รับสารกลุ่มนี้ในปริมาณมากก่อให้เกิดอันตรายต่อผู้บริโภค
ได้ อาการความเป็นพิษที่เกิดขึ้นจะมีความแตกต่างกันไปในแต่ละบุคคล"
** อ้างอิงจาก
http://www.vcharkarn.com/varticle/36531

ซึ่ง ถ้าต้อง การประโยชน์ จาก ขนมปัง จิงๆ ควร กินขนมปังโฮลวีท แท้

อ่ะ มี แท้ กะ เทียม ด้วยหรา

โฮลวีท แท้ ต้อง มี โฮลเกรน(ธัญพืช สำหรับ เบเกอรี่ อธิบายแบบ เข้าใจง่ายๆ) ไม่ต่ำกว่า 40%

สังเกต จาก ฉลากข้างผลิตภัณฑ์ นะงับ

โดย ส่วน ตัว ผมจะ เลือกซื้อ ขนมปัง จาก ห้างริมปิง งับ เพราะ ขนมปังได้คุณภาพ

พวก ฟาร์มเฮ้าส์ หรือ กราดีเนีย ผม ไม่เคยมอง อ่ะ งับ

ขอบคุง สำหรับ คำถาม งับ

faifai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:20:00 »

อาหารชีวจิตป่าวคะ

paholkarn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:20:50 »

อาหารชีวิตป่าวคะ

ก็ กะ ว่า จา เลี้ยงตลอด ชีวิต อ่ะ ค่ะ

faifai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:23:05 »

ก็ กะ ว่า จา เลี้ยงตลอด ชีวิต อ่ะ ค่ะ

เจงอ่าป่าว เดวไปอยู่ด้วยคนคะ

niparatpotter

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:37:46 »

อุ้ย  กระทู้มีสาระ 

paholkarn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:39:12 »

ชอบ อยู่ แบบไหน คะ พี่ จา ด้าย จัด ให้ ถูก ค่ะ  เขิน

กระต๊อบ , กระท่อม , หอพัก , อพาร์ตเม้น , แมนชั่น , คอนโด , ทาวน์เฮ้าส์ ,บ้านเดี่ยว

faifai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:40:14 »

ชอบ อยู่ แบบไหน คะ พี่ จา ด้าย จัด ให้ ถูก ค่ะ  เขิน

กระต๊อบ , กระท่อม , หอพัก , อพาร์ตเม้น , แมนชั่น , คอนโด , ทาวน์เฮ้าส์ ,บ้านเดี่ยว

ชอบอยู่ตรงกลางคะ ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

paholkarn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:42:51 »

ชอบอยู่ตรงกลางคะ ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ชอบ แซนวิช ซะงั้น  เขิน

niparatpotter

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:43:21 »

ขนมปังโฮลวีท  แพง  lkkjjh

paholkarn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 21:48:53 »

อ่ะ เด๋ว แบ่ง ให้ ฉองแผ่น  09876

faifai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 03:35:04 »

อ่ะ เด๋ว แบ่ง ให้ ฉองแผ่น  09876

อิอิ

vrc

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 10:31:54 »

โดย ส่วน ตัว ผมจะ เลือกซื้อ ขนมปัง จาก ห้างริมปิง งับ เพราะ ขนมปังได้คุณภาพ

พวก ฟาร์มเฮ้าส์ หรือ กราดีเนีย ผม ไม่เคยมอง อ่ะ งับ

ท่าน Jame_Bond_007 ครับ ที่ห้างริมปิงขายนี่ยี่ห้ออะไรครับ หรือ เป็นถุงเปลือยครับ ว่าจะไปซื้อบ้าง  ;khhg

paholkarn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 11:30:03 »

ท่าน Jame_Bond_007 ครับ ที่ห้างริมปิงขายนี่ยี่ห้ออะไรครับ หรือ เป็นถุงเปลือยครับ ว่าจะไปซื้อบ้าง  ;khhg

ไป บอก พนักงาน ว่า ช่วย พาไป เช้ลวาง ขนมปัง เยอรมัน หน่อย

ก็ จา เจอ ขนมปัง แบบ FullHD โฮลวีท ไล่ มา จน ถึง 40% อ่ะงับ 09876

faifai

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 11:49:49 »

ไป บอก พนักงาน ว่า ช่วย พาไป เช้ลวาง ขนมปัง เยอรมัน หน่อย

ก็ จา เจอ ขนมปัง แบบ FullHD โฮลวีท ไล่ มา จน ถึง 40% อ่ะงับ 09876

แสดงว่าไปกิงบ่อยจิคะ

paholkarn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 11:52:57 »

^
^
^
ก็ กะ ว่า จา พา ตะเอง ไป กิน ด้วย ค่ะ  เขิน

faifai

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 12:26:12 »

^
^
^
ก็ กะ ว่า จา พา ตะเอง ไป กิน ด้วย ค่ะ  เขิน

ขอบคุนคะแต่ตอนนี้อิ่มแล้วงิ

paholkarn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 12:50:32 »

^
^
^
เด๋ว รอ ตอน หิวๆ  เขิน

xtiger

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 21:26:25 »

นับถือท่าน Jame ครับ สุดยอดมาก ได้สาระมาก ขอบคุณครับ

vrc

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 22:44:50 »

เอ่อ...ท่าน Jame_Bond_007  รบกวนถามอีกนิดครับ
ตื่มกาแฟเป็นประจำนี่ มีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ  ;khhg

paholkarn

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 02:22:32 »

เอ่อ...ท่าน Jame_Bond_007  รบกวนถามอีกนิดครับ
ตื่มกาแฟเป็นประจำนี่ มีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ  ;khhg

กาแฟ

โดย ตัว กาแฟ เอง ม่ะมีพิษต่อร่างกายนะงับ

แต่ ตัวที่ส่งผลคือ สิ่งที่ปรุงแต่งรส ของกาแฟนั่น เอง

น้ำตาล แน่นอน คับ กินมากๆ ไม่ดีแน่ อาจทำให้เกิดเบาหวานได้

จาก สถิติ ของ กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข คนไทย บริโภคน้ำตาล

คนละ 6 กระสอบ/ปี โดย เฉลี่ย และ น้ำตาลทรายขาว เปน พิษต่อร่างกาย

เพราะ มี สารฟอกขาวนะงับ

ครีม ก็คือไขมัน นั่นเองกินมากๆ ก็ไม่ดี อีก นะงับ

ไขมัน ที่เราบริโภค เข้าไปในร่างกาย มี สอง ชนิด

คือ LDL และ HDL

LDL คือ ไขมันที่ไม่ดี จะไปสะสม ในหลอดเลือด ส่งผลทำให้เกิดโรคในระบบหลอดเลือด

ความดันโลหิตสูง พบมากใน ไขมันสัตว์ และพืชบางชนิด เช่น ปาล์ม,มะพร้าว(กะทิ)

HDL คือ ไขมันที่ดี ทำหน้าที่ คอยละลายไขมัน ตามผนังหลอดเลือด พบมากใน ปลาทะเล

เช่น แซลม่อน,ทูน่า พืชบางชนิด เช่น ถั่ว,ธัญพืช

คนที่รัก สุขภาพ ส่วนใหญ่ จึงเลือก ที่จะ ซดกาแฟ เพียว ไม่ใส่ น้ำตาล และ ครีม

Yasito

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 02:31:37 »

กินโคแก่ มีผลเสียต่อสุขภาพไหมคะ!!

เพราะปกติชอบกินน่ะค่ะ

อิอิ ;khhg

paholkarn

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 12:17:21 »

กินโคแก่ มีผลเสียต่อสุขภาพไหมคะ!!

อิอิ ;khhg

เง้อ....

โคแก่ ... เนื้อเหนียว เพราะอยู่มานาน ประสบการณ์สูง เคี้ยวยาก ย่อยยาก กินเข้าไป อาจทำให้ "อึดอัด"

ในเนื้อ มีไขมัน ปนอยู่มาก ส่งผลต่อหัวใจ  เพราะไขมันไปละลายหัวใจ อาจทำให้ เกิด ภาวะ "หัวใจช้ำรัก" ได้ งับ  ghjk

Yasito

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 13:58:27 »

อิอิ ;khhg

เง้อ....

โคแก่ ... เนื้อเหนียว เพราะอยู่มานาน ประสบการณ์สูง เคี้ยวยาก ย่อยยาก กินเข้าไป อาจทำให้ "อึดอัด"

ในเนื้อ มีไขมัน ปนอยู่มาก ส่งผลต่อหัวใจ  เพราะไขมันไปละลายหัวใจ อาจทำให้ เกิด ภาวะ "หัวใจช้ำรัก" ได้ งับ  ghjk

ถึงว่าทุกวันนี้อึดอัดน่าดู สงสัยต้องเปลี่ยนนิสัยการกินวะละ ไปกิน หญ้าอ่อน  อิอิ

vrc

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 23:13:58 »

^
^
^
 ljhgf

ami_amilie

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 01:08:56 »

เทคนิคการหุงข้าวกล้องให้นิ่มๆ 

แช่ข้าวก่อนหุงอย่างน้อย 2 ชม.   ใส่น้ำส้มสายชูลงไปด้วย 1 ช้อนโต๊ะ

ก่อนเอาไปหุงก้อแค่เทน้ำออก    ไม่จำเป็นต้องล้างอีกรอบนะคะ   วิตามินจาออกไปด้วย  ถ้าล้างหลายรอบ

ไม่มีกลิ่นฉุนแน่นอนค่ะ  ได้ข้าวนิ่มๆ เหนียวๆ กรุบๆ ด้วย

ทีนี้  ทานกะอะไรก้ออร่อยค่ะ    09876

eaksaxonline

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 04:22:11 »

ช่วงนี้ผมก็ งด เหมือนครับ งด เบียร์ เหล้า   ตอนเย็นๆ ก็ วิ่งเล่นบ้าง อาหาร ก็ อัดแต่ พวก หน่อ ไม้ กับน้ำพริกนะ อัดเข้าไปเยอะๆ  (เพราะเก็บตังไว้ไปอุดหนุนน้องๆ)  kjhg  ,mnnb

AZURA3232

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 12:12:44 »

ขอแนะนำ การหุงข้าวกล้อง ครับ  ...  ลองหา หม้อหุงข้าวที่ใช้ระบบแรงดัน มาใช้นะครับ ราคา แพง กว่า ธรรมดา นิดหน่อย แต่ หุงสุกเร็วกว่ามาก และ ข้าวกล้อง ที่หุงได้ มีความนิ่ม มากๆ ไม่ต่าง กะ ข้าวสวยทั่วไป เลย  ใบที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ ซื้อมาจาก ไอทีซิตี้ ใช้มาปีกว่าละครับ  คุ้มค่า มาก  kjhg

paholkarn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 16:59:40 »

แช่ข้าวก่อนหุงอย่างน้อย 2 ชม.   ใส่น้ำส้มสายชูลงไปด้วย 1 ช้อนโต๊ะ

ก่อนเอาไปหุงก้อแค่เทน้ำออก    ไม่จำเป็นต้องล้างอีกรอบนะคะ   วิตามินจาออกไปด้วย  ถ้าล้างหลายรอบ

ไม่มีกลิ่นฉุนแน่นอนค่ะ  ได้ข้าวนิ่มๆ เหนียวๆ กรุบๆ ด้วย

ทีนี้  ทานกะอะไรก้ออร่อยค่ะ    09876

hgjhg ถูกต้องนะคร๊าาาบบบ

ขอแนะนำ การหุงข้าวกล้อง ครับ  ...  ลองหา หม้อหุงข้าวที่ใช้ระบบแรงดัน มาใช้นะครับ ราคา แพง กว่า ธรรมดา นิดหน่อย แต่ หุงสุกเร็วกว่ามาก และ ข้าวกล้อง ที่หุงได้ มีความนิ่ม มากๆ ไม่ต่าง กะ ข้าวสวยทั่วไป เลย  ใบที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ ซื้อมาจาก ไอทีซิตี้ ใช้มาปีกว่าละครับ  คุ้มค่า มาก  kjhg

ComputeRice งับ แพงกว่า นิสนุง แต่ แหล่ม กว่า มากๆ งับ  hgjhg

ami_amilie

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 23:49:13 »

อ๊ะ  !!   ไม่มีความรู้เรื่องหม้อ  งี้ต้องไปถามคุณแม่ก่อน   แหะๆ  ^^"

pagne2204

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 02:16:29 »

อ๊ะ  !!   ไม่มีความรู้เรื่องหม้อ  งี้ต้องไปถามคุณแม่ก่อน   แหะๆ  ^^"

ไปกินด้วยกานนนไหมค่ะ

ttu ttu

ami_amilie

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 02:19:02 »

ไปกินด้วยกานนนไหมค่ะ

ttu ttu

กิ  กิน..กินน   ghjk    หม้อ  อ่ะเหรออ

ghjk ghjk ghjk

xtiger

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 09:44:53 »

เทน้ำออกหมดเลยเหรอครับ ไม่ต้องใส่น้ำใหม่เหรอครับ

xtiger

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 09:47:50 »

hgjhg ถูกต้องนะคร๊าาาบบบ

ComputeRice งับ แพงกว่า นิสนุง แต่ แหล่ม กว่า มากๆ งับ  hgjhg
หน้าตาเป็นยังงัยครับ เหมือนหม้อข้าวปกติหรือเปล่าครับ ขนาดหุงได้กี่คน แล้วราคาเท่าไรครับ สนใจมากครับ

xtiger

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 10:01:18 »

น้องมี่ น่าจะเคยลองกิน กุยช่าย ที่ท่าพระจันทร์นะอร่อยมาก มะตะบะท่าพระอาทิตย์ก็อร่อย แต่เบื่อคนเยอะแพงด้วย อย่าไปกินหม้อเลย

ว่าแล้วไปกินเลยดีกว่า เด๋วจะกินเผื่อครับ

ami_amilie

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 13:23:01 »

น้องมี่ น่าจะเคยลองกิน กุยช่าย ที่ท่าพระจันทร์นะอร่อยมาก มะตะบะท่าพระอาทิตย์ก็อร่อย แต่เบื่อคนเยอะแพงด้วย อย่าไปกินหม้อเลย

ว่าแล้วไปกินเลยดีกว่า เด๋วจะกินเผื่อครับ

กุยช่าย  -..-  เอาจริงๆนะ มี่เคยกินครั้งเดียว  เขี่ยเอาแต่ผักออกมาแล้วก้อกิน  มันเลี่ยนๆ  ก็เลยจบกันแค่นั้น  มี่กะของมันๆไม่ค่อยถูกกันค่ะ (ยกเว้น ของหวาน)

มะตะบะ ก้อ ลองกินแล้ว   กินเพราะเห็นคนไปกินมากกกกก    ..  มันอร่อยตรงไหนเนี่ยะ !!

อ่ะนะ  คนเราชอบไม่เหมือนกัน   

ร้านเด็ดของมี่อยู่ในซอยที่ท่าพระจันทร์  ถัดจากเซเว่นไปนิดหน่อยอ่ะค่ะ   เดินๆไป  จนเห็นตรอกเล็กๆ ขวามือตรอกแรก  ( ที่คนขายเป็นผู้ชาย เด็กเสริ์ฟก้อผู้ชายอ่ะ) 

เห็นละก้อเลี้ยวและมองหาที่นั่งเลย  ช่วงเที่ยงๆคนจาเยอะ  อาจไม่มีที่นั่ง   ยืนรอแป๊บ   ที่นี่จาไม่ค่อยนั่งแช่   เนื่องจากรู้ๆกันว่าคนเยอะ

เมนูที่ไปทีไรต้องกิน คือ  สุกี้แห้ง ปลากระพง    กินคู่กะน้ำเสาวรส เข้ากันดี     hgjhg

ปล. เอาน้ำใส่อิกทีสิพี่   ใส่เยอะกว่าหุงข้าวสวยธรรมดานิดนึง    กวนนะนิ่  ชิ!

xtiger

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 15:22:37 »

กุยช่าย  -..-  เอาจริงๆนะ มี่เคยกินครั้งเดียว  เขี่ยเอาแต่ผักออกมาแล้วก้อกิน  มันเลี่ยนๆ  ก็เลยจบกันแค่นั้น  มี่กะของมันๆไม่ค่อยถูกกันค่ะ (ยกเว้น ของหวาน)

มะตะบะ ก้อ ลองกินแล้ว   กินเพราะเห็นคนไปกินมากกกกก    ..  มันอร่อยตรงไหนเนี่ยะ !!

อ่ะนะ  คนเราชอบไม่เหมือนกัน   

ร้านเด็ดของมี่อยู่ในซอยที่ท่าพระจันทร์  ถัดจากเซเว่นไปนิดหน่อยอ่ะค่ะ   เดินๆไป  จนเห็นตรอกเล็กๆ ขวามือตรอกแรก  ( ที่คนขายเป็นผู้ชาย เด็กเสริ์ฟก้อผู้ชายอ่ะ) 

เห็นละก้อเลี้ยวและมองหาที่นั่งเลย  ช่วงเที่ยงๆคนจาเยอะ  อาจไม่มีที่นั่ง   ยืนรอแป๊บ   ที่นี่จาไม่ค่อยนั่งแช่   เนื่องจากรู้ๆกันว่าคนเยอะ

เมนูที่ไปทีไรต้องกิน คือ  สุกี้แห้ง ปลากระพง    กินคู่กะน้ำเสาวรส เข้ากันดี     hgjhg

ปล. เอาน้ำใส่อิกทีสิพี่   ใส่เยอะกว่าหุงข้าวสวยธรรมดานิดนึง    กวนนะนิ่  ชิ!
มิน่าหุ่นดีเชียว ไปมาแล้วเมื่อวานคนเยอะมากกกก ร้อนด้วยขี้เกียจรอ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปใหม่ ถ้าเจอคนสั่งเหมือนกันทำงัยดีเนี่ย ขอบคุณครับ สำหรับเมนูใหม่
ปล ไม่ได้กวนก็เข้าใจว่าข้าวแช่ในน้ำแล้วจะอมน้ำไว้แล้วไปหุงได้เลย เป็นคนซื่ออะครับ

ami_amilie

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 15:34:22 »

มิน่าหุ่นดีเชียว ไปมาแล้วเมื่อวานคนเยอะมากกกก ร้อนด้วยขี้เกียจรอ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปใหม่ ถ้าเจอคนสั่งเหมือนกันทำงัยดีเนี่ย ขอบคุณครับ สำหรับเมนูใหม่
ปล ไม่ได้กวนก็เข้าใจว่าข้าวแช่ในน้ำแล้วจะอมน้ำไว้แล้วไปหุงได้เลย เป็นคนซื่ออะครับ

ไปทานมาแล้ว   เม้นบอกด้วยนะคะว่าถูกปากป่าว   09876

วันนี้มี่ทำทานเอง  ข้าวกล้อง  กะ   ไก่ผัดเปรี้ยวหวาน  , ผักลวก (บร็อคโคลี่ + ฟักทอง+ แครอท)  - น้ำพริกตาแดง (อันนี้ซื้้อมาจาก TOP)

ทำเสร็จมะกี้   

มื้อแรกเลย  มะคืนกว่าได้นอนเกือบสว่าง     ตื่นมาหิวมากๆ    กินละน๊าาา    กินด้วยกันมั้ยคะ

xtiger

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 15:49:37 »

ไปทานมาแล้ว   เม้นบอกด้วยนะคะว่าถูกปากป่าว   09876

วันนี้มี่ทำทานเอง  ข้าวกล้อง  กะ   ไก่ผัดเปรี้ยวหวาน  , ผักลวก (บร็อคโคลี่ + ฟักทอง+ แครอท)  - น้ำพริกตาแดง (อันนี้ซื้้อมาจาก TOP)

มื้อแรกเลย  มะคืนกว่าได้นอนเกือบสว่าง     ตื่นมาหิวมากๆ    กินละน๊าาา    กินด้วยกันมั้ยคะ
โอ้ เจอแม่ศรีเรือนตัวจริงซะแล้ว แค่นี้หนุ่มในนี้ก็หลงกันแย่แล้ว อิจฉาหนุ่มเชียงใหม่จัง
ขอบคุณครับที่ชวน มิกล้าครับ เขิน กลัวคุณตัวเขียวครับ

มี่นอนดึก ไปเรียนไม่ง่วงเหรอครับ หรือมีสูตรเด็ดบอกกันบ้างดิครับ พี่ตั้งแต่หลงเข้ามาเวบนี้ หนังสือแทบไม่ได้อ่านเลย ปกติตอนกลางคืนจะได้อ่านหนังสือ ฟุ้งซ่านมากตั้งแต่เข้ามาที่นี่ มันมีอะไรให้เราติดตามเยอะจิงๆ 2 อาทิตย์แล้วยังอ่านไม่หมดเลย

ami_amilie

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 16:14:38 »

โอ้ เจอแม่ศรีเรือนตัวจริงซะแล้ว แค่นี้หนุ่มในนี้ก็หลงกันแย่แล้ว อิจฉาหนุ่มเชียงใหม่จัง
ขอบคุณครับที่ชวน มิกล้าครับ เขิน กลัวคุณตัวเขียวครับ

มี่นอนดึก ไปเรียนไม่ง่วงเหรอครับ หรือมีสูตรเด็ดบอกกันบ้างดิครับ พี่ตั้งแต่หลงเข้ามาเวบนี้ หนังสือแทบไม่ได้อ่านเลย ปกติตอนกลางคืนจะได้อ่านหนังสือ ฟุ้งซ่านมากตั้งแต่เข้ามาที่นี่ มันมีอะไรให้เราติดตามเยอะจิงๆ 2 อาทิตย์แล้วยังอ่านไม่หมดเลย

มี่อยู่ กทม.  มิช่าย    สาวเจียงใหม่นะจ้าววววว

,ujvp^j  dm,.   ,b=jkp  g0up'.s,jotg0hkkkk

xtiger

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 16:19:20 »

หมายถึงใครคนนึงที่อยู่ตั้งไกล อย่าไปกล่าวถึงดีกว่า

อ่านไม่ออกครับประโยคสุดท้าย ใช่สูตรเด็ดป่าว