-->

ผู้เขียน หัวข้อ: คำขอโทษจาก ธัญภา (สืบเนื่องจากกระทู้หล่น)  (อ่าน 2638 ครั้ง)

Cheater11

• เด็กทะลึ่ง
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่เพราะกลัวเพื่อนสมาชิกไม่เห็นครับ

สืบเนื่องจากกระทู้ที่ผมโพสต์การบริการของร้านธัญภาเมื่อวันก่อน

วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์จากน้ำหวานด้วยเสียงสั่นเครือ (เธอมีเบอร์ผมเพราะว่าผมเคยโทรไปต่อว่าเธอ)
เธอโทรมาระบายถึงกระแสที่ตกของร้านธัญภาหลังจากที่ผมโพสต์กระทู้
เธอบอกว่าสองวันที่ผ่านมานี้ไม่มีลูกค้าจาก cmxseed โทรมาสักรายเลย
รายได้ลดลงจากหน้ามือเป็นหลังมือ
ร้านที่ไปเซ้งเค้ามาใหม่ก็ยังไม่ได้ทุนคืน

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผม เธอบอกว่าเธอไม่รู้ว่าผมเป็นสมาชิกในเวปนี้ เธอจึงส่งผมไปนวดกับคนอื่น เพราะปกติถ้าเป็นสมาชิกในเวปนี้จะรู้ว่ามีแค่น้ำหวานกับดาวสองคน

เธอรู้สึกเสียใจอย่างมากกับสิ่งที่เกิดขึ้น และขอให้ผมช่วยเหลือเธอ  เธอพูดพร้อมกับเสียงร้องไห้
ผมจึงรับปากว่าจะโพสต์กระทู้บอกสมาชิกว่าผมได้รับคำขอโทษจากน้ำหวานแล้ว

ผมยังบอกเธออีกว่า ผมไม่รับปากนะ ว่าหลังจากผมโพสต์ข้อความแล้วกระแสร้านจะกลับมารึป่าว พร้อมยังบอกให้เธอทำใจด้วยว่าสมัยนี้ social media มันทำให้โลกเล็กลง ร้านนี้ดังมาจากปากต่อปากใน social media ในเวลาไม่กี่วัน และก็พร้อมจะดับไปอย่างง่ายดาย

สุดท้ายนี้ผมก็ให้อภัย และรู้สึกสงสารเธอ
ให้มันเป็นประสบการณ์ของเธอไปนะครับ เพราะถ้าเรื่องแบบนี้มันเกิดครั้งที่สอง เธอก็คงหมดโอกาสที่จะกลับมาอย่างแน่นอน

doggyrun

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
Re: คำขอโทษจาก ธัญภา (สืบเนื่องจากกระทู้หล่น)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 18:27:01 »

ชาวcmxเป็นคนมีน้ำใจครับ ให้ทุนแก่เด็กและนักศึกษาบ่อยๆ fdgdfdf เรื่องแค่นี้ให้อภัยกันได้อยู่แล้วครับ lowwww

asset

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: 00
Re: คำขอโทษจาก ธัญภา (สืบเนื่องจากกระทู้หล่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 18:46:38 »

มาตราฐานการบริการเป็นเรื่องสำคัญ...เด๋วนี้ร้าน นผบ มีเยอะเป็นทางเลือกมากมายแต่ถ้าลูกค้าติดละ้ริ่มลดมาตราฐานลงเรื่อยๆ..สุดท้ายก็ไม่เหลือยิ่งเป็นลูกค้าที่มาจาก cmx จะเยอะถ้าแบนกันไปทางร้านจะเดือนร้อนแน่นอน ยังไงก็ฝากเรื่องมาตราฐานการบริการให้เสมอต้นเสมอปลายด้วยครับ

Avanza

• อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 18:47:49 »

.,mn ต่างกรรมต่างวาระจริงๆ ครับ เอาเป็นว่าแล้วแต่ละกันครับ พี่น้อง คนไทยเหมือนกัล

dlux_4

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 22:18:33 »

...ยังไงดี เคยไปครั้งแรก อาบน้ำเตรียมตัวนวดแจ้งคุณน้ำหวานไปว่า นวดไทย 1 ชม. น้ำมัน 1 ชม. ก็ถูกเปลี่ยนหมอเช่นกันครับ คุณหวานบอกว่าไม่ได้นวดไทยก็เลยโทรเรียกหมออีกคนมาให้ อาจจะคนเดียวกับที่คุณ Cheater11 เจอ เลยนวดไทยไป 1 ชม. แล้วก็กลับครับ

ครั้งที่สองนวดน้ำมัน ระหว่างที่นวดอยู่คุณน้ำหวานก็ถามว่ารู้จากเวปหรือเปล่า ก็แกล้งบอกไปว่าไม่รู้จัก กำลังจะนัวคุณน้ำหวานก็อิดออด แล้วก็โทรเรียกน้องดาวมานวดให้แทนครับ จ่ายค่านวดคุณน้ำหวานไป 1 ชม. 500.- รวมทิป แล้วก็นวดต่อกับน้องดาวต่อครับ

สรุปไม่เคยเสร็จกับคุณน้ำหวานครับ เพราะไม่ได้แจ้งว่าไปจากเวป cmxseed  ouiy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2014, 22:25:56 โดย dlux_4 »

sorawat60

• 3ส
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 23:10:22 »

เกือบไปแล้วพอดีไม่มีที่จอดรถ รอดไป

Cheater11

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 23:50:53 »

...ยังไงดี เคยไปครั้งแรก อาบน้ำเตรียมตัวนวดแจ้งคุณน้ำหวานไปว่า นวดไทย 1 ชม. น้ำมัน 1 ชม. ก็ถูกเปลี่ยนหมอเช่นกันครับ คุณหวานบอกว่าไม่ได้นวดไทยก็เลยโทรเรียกหมออีกคนมาให้ อาจจะคนเดียวกับที่คุณ Cheater11 เจอ เลยนวดไทยไป 1 ชม. แล้วก็กลับครับ

ครั้งที่สองนวดน้ำมัน ระหว่างที่นวดอยู่คุณน้ำหวานก็ถามว่ารู้จากเวปหรือเปล่า ก็แกล้งบอกไปว่าไม่รู้จัก กำลังจะนัวคุณน้ำหวานก็อิดออด แล้วก็โทรเรียกน้องดาวมานวดให้แทนครับ จ่ายค่านวดคุณน้ำหวานไป 1 ชม. 500.- รวมทิป แล้วก็นวดต่อกับน้องดาวต่อครับ

สรุปไม่เคยเสร็จกับคุณน้ำหวานครับ เพราะไม่ได้แจ้งว่าไปจากเวป cmxseed  ouiy

โอ้ว กรณีคล้ายกับผมเลยครับ นึกว่าโดนคนเดียวซะอีก
ขอบคุณที่แชร์นะครับ

krabiboy

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 00:54:19 »

ลักษณะ คล้ายๆ กับที่ผม โดน เลยครับ ... นึกว่าจะโดนคนเดียว ซะอีก
...แจ้งกับพี่น้ำหวานว่า นวด น้ำมัน 2 ชม. ถอดเสื้อผ้า กำลังจะนวดแล้ว ครับ
พี่น้ำหวาน ถามขึ้นมาว่า รู้จักเว็ป cmxseed ไหม ...
ผมแกล้งตอบไปว่า คืออะไรหรือ ไม่รู้จัก ครับ....
...เท่านั้นเอง ครับ...เหตุการณ์ ก็เปลี่ยนไป...
พี่น้ำหวาน ก็พูดขึ้นมาว่า
" พี่ขอโทษที พีี่ลืมไป ว่า นัดลูกค้าไว้ เค้าโทรมาจองนัด ก่อนน้องมา"
"พี่จะให้คนอื่นมานวดแทน นะ" แล้วพี่แก ก็เดินออกจากห้องไป ครับ ผมยังไม่ทันพูดอะไรสักคำ เลย ครับ..
....
...อารมณ์ ขึ้นทันทีเลยครับ...รีบแต่งตัวแล้ว เดินออกไปจากร้าน ทันที ครับ
...
...
...เป็นประสบการณ์โดยตรงที่เจอครับ...ขอแชร์เฉยๆ ไม่ต้องการ ดิสเครดิต ร้าน ครับ...
แต่ผมคงไม่กลับไป ร้าน นี้อีก แล้ว อีก แล้ว ครับ...

justin

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 04:43:23 »

น่ากลัวจริงๆ มีทั้งคนไปแล้วได้ทอนสุดๆ ทั้งหล่นกระจาย แล้วคนใหม่ๆไปจะเป็นยังไงนี่ อย่ามาแค่วูบวาบแบบร้านดาหลาละกัน

newlancer

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 08:22:04 »

dsgjsd dsgjsd ถ้ากลับมารักษามาตรฐานเดิมได้ โดยบริหารจัดการระบบรับลูกค้าได้ก็คงไม่มีปัญหา ลูกค้าหล่นแน่นอน kjhg kjhg kjhg

beekinhoi

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 09:12:33 »

ผมก็เคยไปนวดร้านนี้นะ และร้านอื่นๆด้วยหมดไปเยอะเเต่ผมไม่เคยอ้างนะ แต่จริงๆแล้วน่าจะบริการระดับเดียวกัน มาตราฐานเดียวกัน ไม่ต้องสนใจว่ามาจากไหนรับรองลูกค้าเอาไม่ทันแน่ เชื่อเถอะผมผ่านมาเยอะ

edwin09

• V.I.P.
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 11:35:54 »

กระทู้เกี่ยวกับร้านนี้มีหลายกระทู้นะครับ ผมสังเกตุดูบางกระทู้ท่านสมาชิกเข้าอ่านมากกว่า 1,300 ท่าน เพราะฉะนั้น อะไรที่กระทบกระเทือนต่อท่านสมาชิก มันก้อจะส่งผลต่อร้านด้วยอ่ะครับ ถ้าร้านถูกชมว่าดีสม่ำเสมอรวยแน่ ๆ
ครับ

Joker123

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 17:00:05 »

เคยเจอหมอขอไปเข้าห้องน้ำ แต่เป็นคนอื่นกลับมาแทนซะงั้น
บางครั้งคนใหม่แจ่มกว่าก็ดีไป แต่บางครั้งไปเข้าห้องน้ำ5นาทีเหมือน5ปี กลับมาซะแก่เลย55

doggyrun

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 19:29:36 »

หากท่านคิดว่าท่านอยู่ในช่วง หล่น จนห่อเหี่ยวใจผมแนะนำให้ไปหาพี่ก้อยซะนะครับ แล้วพลังท่านจะคืนมา lowwww

pol

• V.I.P.
  • คาสโนว่า
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 20:53:05 »

หากท่านคิดว่าท่านอยู่ในช่วง หล่น จนห่อเหี่ยวใจผมแนะนำให้ไปหาพี่ก้อยซะนะครับ แล้วพลังท่านจะคืนมา lowwww

kjhg เห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างยิ่ง พี่ก้อยนี่แหละคุ้มค่า แถมความคงเส้นคงวาไม่แปรเปลี่ยน hgjhg
ขอลุงก่อนเตอะ ลุงแก้แล้ว

addkung

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 21:17:07 »

ขอบคุณสำหรับการบ้านของหลาย ๆ ท่านนะครับ  khjhgg

hotpod

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 21:47:16 »

พระเอกทำรึครับผมเคยไปว่าจะนวดกะน้องดาวมันเสียความรู้สึกตรงถามว่าว่างไหมดันตอบว่าไม่ว่าง ผมเลยเซงครับ

tanana

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 21:47:46 »

การบริการต้องดีเท่ากันจะมาเลือกว่ามาจากไหนมันไม่ถุกเลือกปติบีติยังงี้ก็เจ๊งครับ

hotpod

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2014, 21:49:30 »

ว่างแล้วจะไปใช้บริการครับ

amigo

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2014, 07:25:17 »

กระแสคงกลับมายากครับ ผมว่าน่ะ จากที่อ่านดูเขาเลือกลูกค้า จะต้องมาจาก cm เท่านั้น ถึงจะบริการให้เป็นอย่างดี แล้ว ขาจรล่ะ ไม่นึกถึงบ้าง ยากคับผมว่า เท่าที่อ่านหาข้อมูลก็มีอยู่สองคนเท่านั้นที่จะอยากไปนวดกัน แล้วหวังเผื่อได้ หรืออะไรก็ว่าไป ในเมื่อเลือกหมอแล้วทำไมต้องเปลี่ยนโดยที่เราไม่อยากเปลี่ยน อันนี้ สงสัย มาตรฐานการบริการ eta32

Carisma

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2014, 18:07:23 »

วันนี้ผมก็ไปมานะครับ ไม่เจอน้องน้ำหวาน เจอน้องดาวเลยขึ้นกลับน้องดาวดูผมว่าก็ ok ดีนะครับ ได้ทอนจากน้องดาวบานเบอะเยย เขินนนนนน เขินนนนนน

joeha

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2014, 20:38:08 »

เดี๋ยวจะลองดู eta03

banjerd_tom

• ว๊องแมน
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2014, 21:16:44 »

dsgjsd อย่าเพิ่งเชื่อ คอมเมนท์ใดๆ จนกว่าท่านจะได้ไปลองนวดกับพี่น้ำหวานจริงๆครับ ผมไปวันเสาร์ ที่ 30 แนะนำให้โทรไปจองก่อนนะครับ เพราะพี่เค้าจะได้จัดคิวถูก บริการเยื่ยมครับ ทอนกระจาย แนะนำให้อาบน้ำก่อนนวดนะครับ เพราะพี่เค้าจะจัดชุดใหญ่ให้ ชอบแนวไหนบอกไปเลย บอกด้วยนะครับว่ามาจากเวป CMXSEED ท่านจะได้รับบริการแบบ VIP เลยทีเดียว  eta03 ขนาดผมไปตอนเที่ยง ยังเป็นลูกค้าคนที่ 3 เลยนะครับ คนแรกมาตอน 9 โมง อย่าลืมโทรไปจองก่อนนะครับ รับรองคุณภาพ ล้นมือ lowwww  ลูกค้าประจำ หรือว่า ลูกค้ารายใหม่ พี่หวาน บริการเท่าเทียมกันหมดเลยนะครับ มาตรฐานประทับใจทุกระดับ pongz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2014, 11:08:55 โดย banjerd_tom »

krabiboy

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 00:51:14 »

ใครอยากจะไปเสี่ยงโชคที่ร้านนี้ก็ลองดู ครับ
แต่สำหรับผม คงไม่ไปอีกแล้ว ครับ

ไปนวดร้านนี้ เหมือน ซื้อ หวย ครับ โอกาส ถูกกิน มากกว่า ถูกรางวัล ครับ
ใครชอบการเสี่ยงโชค ลองไปดู ครับ

frog11

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +3/-0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 11:54:28 »

.
.
.
แบบนี้แย่เลยครับ....ปรกติผมไปก็ไม่ค่อยชอบแจ้งเท่าไหร่ว่ามาจากเว็บ.(ก็แค่อยากไปผ่อนคลายแค่นั้น) ..อีกอย่างชอบนวดไทยมากกว่านวดน้ำมัน(นวดน้ำมันตัวเหนียวล้างยาก)....นอกจากร้าน นกป. บางร้านที่มีโปรพิเศษลด 100 -200 ต่อคอร์ส กรณีที่มาจากเว็บ หรือกรณีช่วงโปรของบ้านนึงลดถึง 700 ต่อคอร์ส กรณีที่แจ้งว่ามาจากเว็บ....ก็จำเป็นต้องแจ้งครับ เพื่อส่วนลด จะได้เอาไว้ทิปน้องๆ... เขินนนนนน เขินนนนนน

bbeckboy

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 13:23:34 »

ดูๆแล้วจริงๆ งานอะไรก็แล้วแต่ จะดี ไม่ดี อยู่ที่มาตรฐานและการบริการมากกว่านะครับ ไม่ว่าจะจากไหน ผมว่าหากบริการด้วยมาตรฐานการบริการที่ดี จะมี social media อย่างไรก็ตามก็เป็นที่รู้จักและคนนิยมชมชอบแน่ๆ ถึงแม้ใครจะมาให้ข้อมูลไม่ถูกต้อง สุดท้ายบรรดาลูกค้าก็จะมาช่วยอธิบาย ชี้แจงแถมปกป้องด้วยซ้ำ

kawai

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 16:06:36 »

เพื่อนหลายคนกลัวเป็นพระเอกเลยไม่บอกว่ามาจาก CMXกลับกลายเป็นผลร้าย สรุปว่าร้านนี้เขาชอบพระเอก

jojoo

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 16:37:46 »

เพื่อนหลายคนกลัวเป็นพระเอกเลยไม่บอกว่ามาจาก CMXกลับกลายเป็นผลร้าย สรุปว่าร้านนี้เขาชอบพระเอก

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ  ถ้าเป็นที่อื่นจะกลายเป็นพระเอกไปเลย ความจริงแล้วสมาชิก cm แท้ๆ จะไม่บอกเลยครับว่า เรามาจากไหน  กลายเป็นว่าูกเลือกปฏิบัติ

redkiss88

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 16:48:26 »

กำลังคิดว่าจะหาเวลาว่างไปอยู่ซักถ้างั้นไปที่ประจำดีก่าไม่ไปละ eta30

ZRX

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 13:49:30 »

เที่ยวทุกที่ก็ไม่เคยบอกว่าสิงอยู่เวปนี้...การบริการถ้าเลือกปฏิบัติกับลูกค้าแล้วเตรียมม้วนเสื่อกลับบ้านเลยครับ...ต้องถามว่า"คุณเลือกปฏิบัติต่อลูกค้าของคุณเพราะ?????...".....จำไว้นะครับจะรอดหรือไม่รอด"ทุกอย่างอยู่ที่การกระทำของคุณ"....เสียใจด้วยครับ

sushin

• V.I.P.
  • แตกหนุ่ม
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-0
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 15:14:09 »

ส่วนตัวผมนะครับ คิดว่าถ้าคนรู้จักสำนึกผิดแล้ว ก็ควรให้โอกาสครับ

meaw_meow

• X5 Club
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 18:01:47 »

.,mn มาคอยติดตามและให้กำลังใจทุกคนครับ นักรบย่อมมีบาดแผล

Yessss

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 กันยายน 2014, 14:10:43 »

เป็นกำลังใจให้ครับ ต้องศึกษาเรื่องการบริการ และศึกษาลูกค้าไปด้วยแต่ละคนก็มีสไตล์แตกต่างกัน

arkarades

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 กันยายน 2014, 20:41:10 »

บริการต้องเป็นหนึ่งครับ คนไปเสียเงิน คนทำได้ตัง เป็นอย่างนี้ทุกอาชีพงานบริการ

kit_27

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 กันยายน 2014, 23:56:54 »

ให้กำลังใจครับ นักรบ ย่อม มี บาดแผล dsgjsd

tavitchan

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 กันยายน 2014, 10:40:19 »

สู้ๆๆ uilo

namman

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 กันยายน 2014, 22:44:55 »

ไปไหน ผมไม่เคยอ้างว่ามาจากเวบ
ร้านนี้เดยเจอ๓กรณี
๑. หล่นเต็มที่กับหมอ(บริสุทธิ์?)ที่ทางร้านเชิญมาทำงานชั่วคราวเพราะลูกค้ามากมาพร้อมกัน
๒. ระดับ๒ไม่หล่นไม่ทอนกับหมอที่ไม่ไช่น้ำหวาน (แต่ไม่ทราบว่าเป็นดาวหรือไม่ นานพอสมควร)
๓. ระดับ๒สุดยอดจริงๆกับน้ำหวาน
อย่างไรก็ดีถึงน้ำหวานจะดีแค่ไหน ในงบฯจำกัดพอๆกันคงยากที่จะดึงลูกค้าออกจากtheBest หรือ Dosoเนื่องจากบรรยากาศไม่เหมือนกัน

sukung

• V.I.P.
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 14:45:49 »

ไม่ได้ไปนาน มันอยู่ตังไดฮั่นหน่ะ  eta32
สุคุง คนเดิมครับ

asset

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 16:31:52 »

.,mnร้านเยื้องโรงแรมเดอะปาร์กนะท่านsukung

tanickovic

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2014, 09:20:32 »

อ่านแล้วไม่กล้าไปเลย

Mazzard

• **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-3
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2014, 12:43:41 »

.,mn  ไปสร้างเขื่อนไม่กี่วัน มีประเด็นร้อน มาเลยแฮะ น่าสนใจๆ

gigamaz

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 13:12:55 »

อ่านแล้ว   ghjk