-->

ผู้เขียน หัวข้อ: จดหมายรัก..  (อ่าน 5373 ครั้ง)

virgin_killer

• บุคคลทั่วไป
จดหมายรัก..
« เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 14:02:04 »

สมัยนี้ไม่มีละมั้งครับเนี่ย จดหมายน่ะ
มีคงเชยระเบิดเถิดเทิง
หรือเปล่า??

แน่ใจเหรอ??
ว่าเชย??

สาวไม่ชอบจดหมาย???
อ่ะ...

ใครจะตอบได้ครับ..
ถ้าไม่ใช่สาวๆเหล่านั้น

ผมเคยส่งจดหมายไปหาสาวครับ
ไม่นานมานี้เอง...
เป็นโปสการ์ดจากทะเล ส่งมาเชียงใหม่
(ผมไปเที่ยวกะแฟนนะ แต่ผมไปซื้อบุหรี่แล้วเห็นมันขายหน้า7-11 แล้วตู้ไปรษณย์ก็อยู่ตรงนั้นพอดี)
ปรากฏว่า เธอรู้ครับว่าเป็นผม ทั้งๆที่ผมเขียนแค่ว่า
"ทะเลสวย.. แต่ออมสวยกว่า"
 ijuhb

จดหมายนั้นน่ะ มันได้อารมณ์กว่าSMSประมาณ100เท่าครับ
แล้วมันก็สามารถเอามาดูได้เรื่อยๆ ไม่เหมือนคำพูดหวานๆที่ลอยมากะสายลมแล้วก็ลอยไป
ดังนั้นนะครับ ลองไปหาอุปกรณ์เขียนจดหมายดูครับ..
1. การ์ด หรือ กระดาษสวยๆ
2. ข้อความโดนๆครับ
3. จังหวะการให้ที่สมบูรณ์แบบ

การ์ดหรือกระดาษสวยๆช่วยได้ครับ เวลาเราเห็นอะไรเก่ๆ รูปถ่ายสวยๆ ฯลฯ ซื้อเก้บไว้ครับ
ข้อความโดนๆเกิดขึ้นจากอารมณ์ตอนส่งครับ และอารมณ์คนรับ
ลองคิดดูครับว่าตอนที่จะส่ง ผู้รับเราเค้ากำลังคิดอะไรอยู่ (ยากไปป่ะครับ?)
เช่น ณ วันนี้ (31/7/2552) ลองเขียนไปว่า "เรียนไปปวดหัว มีผัวดีกว่า" 555++ จริงๆนะครับ ได้ใจแน่ๆ
เด้กมันกำลังเครียดอ่านหนังสือสอบมิดเทอมกันอยู่
ข้อควรระวังประการเดียวของวิธีการแบบนี้คือ
"ห้ามทเขียนบรรยายความรู้สึกใดๆของเราทั้งสิ้นนะครับ.."
"เขียนเป็นวลี หรือประโยคสั้นๆ อันเดียว/ใจความเดียว เท่าน"
จังหวะดีๆก็คือการที่เราหาวิธีการส่งที่แจ๋วๆครับ
ไม่จำเป็นว่าการส่งจดหมายคือการส่งโดยไปรษณย์ครับ
ฝากเพื่อนเอาให้ แอบเอาใส่ในกระเป๋าถือ เสียบไว้หน้ารถ ฯลฯ
พยายามเลือกวิธีการที่ดีดุเอาครับ

ได้ใจแน่ๆพี่น้องครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009, 14:03:35 โดย virgin_killer »

pagedown

Re: จดหมายรัก..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 17:48:22 »

เกิดมายังไม่เคยส่งโป้ดสะก้าดให้สาว ๆ เลยแฮะ

ต้องลอง ๆ :-[

FAT-BOY

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 18:35:18 »

เทพโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆ

;khhg

Varanus salvator

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 19:29:31 »

เอามั่งดีกว่า คิดถึงตอนเป็นวัยรุ่น ส่งจดหมายรักให้กัน โรแมนติก  uy65tf

GOWA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 19:43:54 »

โปสการ์ดนี่ซื้อที่ไหน
ส่งยังไง
ต้องติดแสตมกี่บาท
ส่ง EMS ได้ไม๊

mormor1973

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 14:16:26 »

ไม่มีที่อยู่น้องเลย มีแต่เบอร์โทรฟร่ะ ijn

menkmenk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 23:45:36 »

ท่านจิ้น ผมไม่เคยส่งโพสการ์ดมากว่า สิบปีละ แต่สงสัยต้องรื้อฟื้น ตามท่านจิ้น  mnb

menkmenk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 23:46:07 »

แต่ยังไม่มีที่อยู่เลยอ่ะ uhb

soc32

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 11:41:53 »

เอ่ยถึงเรื่องของจดหมายแล้วทำให้นึกถึงสมัยเรียนหนังสือแล้วอยู่คนละที่กับแฟนเพราะสมัยนั้นเพิ่งจะมีแค่เพจ  ค่าโทรศัพท์(บ้าน)  ก็ยังแพง  เขียนจดหมายหากันวันเว้นวัน  ว่างๆ เอามานังอ่านแล้วสุขใจจัง  ถึงแม้ตอนนี้เราจะไม่ได้รักกันแล้ววววววว uyi uyi uyi    อีกอย่าง ตอนเรียนมัธยม การเขียนกลอนใส่กระดาษแล้วฝากเพื่อนเอาไปให้หญิง อะไรประมาณนี้  ไม่รู้สมัยนี้เด็กๆ นักเรียนเค้าจีบกันอย่างไงบ้างอ่ะ

vrc

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 11:43:42 »

โปสการ์ดนี่ซื้อที่ไหน
ส่งยังไง
ต้องติดแสตมกี่บาท
ส่ง EMS ได้ไม๊

1.โปสการ์ดนี่ซื้อที่ไหน
ซื้อตามร้านขายของที่ระลึกทั่วไป ร้านเครื่องเขียน
ร้านตามแหล่งท่องเที่ยว(โดยมากจะเป็นรูปวิว สถานที่ ภาพสวย ๆ ต่าง ๆ)
หรือ อาจได้มาจากเป็นของแถม
หนังสือต่าง ๆ เช่น หนังสือผู้ชาย ดารานางแบบ เพนเฮ้าท์ ฯลฯ
(พวกนี้เป็นรูปแนวเซ็กซี่ ๆ น่าสะสมครับ) gsdgdgs
สนนราคาประมาณ 5-25 บาทแล้วแต่รูปแบบ วัสดุ
ถ้าไปซื้อเขียนที่ร้านมิตรไทย อ.ปาย 15 บาท
(กำไรดี โคตร ๆ ตูอยากไปขายมั่ง ขายดีซะด้วย)

2.ส่งยังไง
เขียนชื่อที่อยู่ผู้รับให้ชัดเจน ย้ำที่อยู่ให้ชัดเจน เพื่อความมั่นใจว่ามันไปถึง
แล้วก็เอาไปหย่อนที่ตู้ไปราณีย์สีแดง มีทั้งแบบ ขาเดี่ยว และ แบบเป็นตู้เหลี่ยมใหญ่
ซึ่งมีทั้งช่องเดี่ยวและสองช่อง (สองช่องโดยมากจะแยกว่ากทม และ อื่น ๆ หรือ เชียงใหม่ และ อื่น ๆ)
ดูจังหวัดปลายทางแล้วหย่อนให้ถูกช่องแต่ถ้ามีช่องเดียวก็หย่อนไปเลยครับ  bvcc
หรือเพื่อความมั่นใจอีกก็เดินไปที่ทำการไปรษณีย์แล้วยื่นให้พนักงานที่เคาท์เตอร์เลย
แบบนี้ชัวร์ เค้าอาจมองหน้าคุณแล้วยิ้ม ๆ จากนั้นก็เอาตราปั๊มมาโขกดัง ๆ หนึ่งทีที่โปสการ์ดของคุณ
ให้คุณมั่นใจแล้วก็เอาไปใส่ถาดแยกข้างหลัง  uoyoy

3.ต้องติดแสตมกี่บาท
ติดแสตมป์ 3 บาทครับส่งได้ทั่วประเทศไทยไชโย จะ ยะลา ลำพูน กรุงเทพฯ อุดรฯ ก็ 3 บาท
ถ้าส่งไปต่างประเทศติด 15 บาทครับ ไปได้ทั่วโลกเช่นกัน กรีนแลนด์ อลาสก้า เปรู ซาอุฯ ก็ 15 บาท
การติดแสตมป์นี่น่าสนนะครับเป็นศิลป์อย่างหนึ่ง เลือกให้ดูดีมีระดับ เหมาะกับ โปสการ์ดจะดีมาก
เช่นรูปวิวก็หาแสตมป์พวก ดอกไม้ ทิวทัศน์ ติดให้เข้ากัน จะดูดี ที่ไม่เข้ากันก็ตัวอย่างเช่น
ส่งโปสการ์ดรูปก้นสาวเซ็กซี่ในชุดบิกินี่ที่ริมหาดแล้วติดแสตมป์วัดพระแก้ว พระพุทธรูปงี้
ทำได้ครับแต่ไม่เหมาะ ระดับเรา ๆ แล้วทำอะไรต้องเนี้ยบ ต้องนี้ต เป็นศิลปะอย่าหนึ่งครับ
(ข้อนี้ถ้ามีเวลานะครับ แต่ถ้าไปดอยไปถ้ำไกลๆ หาตู้ไปรษณีย์ลำบากโคตร ๆ มีแสตมป์อะไรก็ติดแล้วส่งไปเถอะครับ)    kgjf

4.ส่ง EMS ได้ไม๊
ได้ครับแต่ต้องไปที่ที่ทำการไปรษณีย์ สนนราคาก็แพงขึ้น คือถ้าไม่รีบร้อนอะไรมากก็ไม่ต้อง EMS หรอกครับ
แต่ข้อดีของมันคือ เร็วกว่าธรรดา และ จะมีผู้รับแน่นอน (คือปลายทางต้องเซ็นต์รับด้วยครับ)  urhys

cazzocazzo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 12:55:46 »

:P ซึ้งครับ...ชอบๆ เรื่องขีดๆเขียนๆเนีืย

Aoddy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 15:47:07 »

ijuhbชอบอะครับท่านกำลังหาวิธีจีบสาวอยู่พอดีคับ
 ijhgvf

dabodabo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 23:25:04 »

gเคยส่งให้สาวบ่อยๆครับ เมื่อยู่บางกอก ตอนนี้คงจะเน่าไปแระ -*-

kobmoi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 15:06:59 »

...  อืมมมมมมมมมม  วิธีนี้  ท่าจะ  work  กว่านิ  ... นรี นรี

proteus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 21:59:01 »

เป็นวิธีที่ เหมือนจะใช้เมื่อสมัยยังเด็ก ๆ เลยนะเนี่ย
ขอบคุณที่รื้อฟื้นให้คับท่าน  pongz

wvuitews

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 12:01:41 »

เขิลครับ ไม่กล้าส่ง

etakong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 14:07:06 »

ชอบส่งเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ชอบได้รับ เดี๋ยวโดนจับได้   ....สยอง kmkm

vrc

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 20:02:37 »

มาอ่านกระทู้นี้

ผมไปเที่ยว Zoo Aquarium ที่สวนน่ารักเชียงใหม่มา   ,mnnb
หยิบโปสการ์ดสวย ๆ มา 3-4 ใบ (ตรงร้านขายของที่ระลึกตรงทางออก)
เดินไปจ่ายตังค์ถามน้องคนขายว่า
"ใบเท่าไรจ๊ะ"
"ใบละ 29 บาทค่ะพี่"

เงียบไปพัก ยิ้มแบบน่ารัก ๆ ให้น้องเขา
แล้วหยิบใบที่ชอบที่สุดมาหนึ่งใบ

"เอาใบเดียวละกันจ๊ะ"
"ได้ค่ะ" แล้วน้องก็ยิ้มแบบน่ารัก ๆ กลับมาให้เรา

เฮ้อ !  ouiy บ่นให้ฟังเฉยๆ แพงชิบ  
แต่ก็นะ คิดว่ารายได้เอาไปซื้ออาหารเลี้ยงปลาใน Aquarium ละกัน  ljhgf

ปล. ว่าง ๆ ท่านกามเทพเขียนหลักสูตรจีบสาวในสวนน่ารักให้เป็นความรู้หน่อยสิครับ  09876

ปล.2 สวนสัตว์ ในที่นี้คือ สวนสัต ว์ นะครับ   ljhgf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2010, 20:09:56 โดย vrc »

SofaR

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 20:44:32 »

คิดถึง ตอน จีบเพื่อน นักเรียน ตอน เด็กๆ เลย  mbvc mbvc

นั่งเขียนทั้งคืน ตื่น มา อ่าน อาย ไม่กล้าส่ง  uilo uilo uilo

chocokizz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 20:56:52 »

เข้ามาคอนเฟิร์มว่าได้ใจจริงๆ

เคยได้อยู่2ใบในชีวิต
จนป่านนี้ก้อยังเก็บอย่างดี แล้วก้อรู้สึกดีมาตลอด

gunman7777

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 21:31:51 »

เข้าท่าดีคับ  มีโอกาสจะลองดูคับ

nobita_sit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 14:03:39 »

ssตามมาศึกษา

Yasito

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 14:08:25 »

อยากได้มั่งอ่ะ .. เคยได้การ์ดวาเลนไทน์ แต่ไม่มีข้อความไรเลย

มันเลย ดูไม่ซึ้งเท่าไร

แต่เคยมีคนเขียนไดอารี่ให้ทุกวันๆ

1 เล่มให้จนถึงวันเกิด เป็นของขวัญที่ล้ำค่าที่สุด..มีคุณค่าทางจิตใจมาก  เขิน

ทุกวันนี้ก็ยังอยู่แม้จะเป็นขี้เป็ดบ้าง 55+

marathoner9

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 10:01:45 »

เข้ามาคอนเฟิร์มว่าได้ใจจริงๆ

เคยได้อยู่2ใบในชีวิต
จนป่านนี้ก้อยังเก็บอย่างดี แล้วก้อรู้สึกดีมาตลอด

สาวๆมา คอน เฟริม เองแรว้ว...........
 hgjhg

ช้าอยู่ใย ไปซื้อมา สัก โหล  fdgdfdf

faifai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 10:07:54 »

คนรับรู้สึกชอบคนส่งรู้สึกดี ดีกว่า sms สะอีก

kier3

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 17:45:34 »

บรรยากาศเก่า ๆ ที่โดนใจ  คิดถึงตอน 16 อีกครั้งแลย   mbvc