-->

ผู้เขียน หัวข้อ: หลักสูตรลอยกระทง  (อ่าน 5465 ครั้ง)

virgin_killer

• บุคคลทั่วไป
หลักสูตรลอยกระทง
« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 15:54:56 »

จะลอยกระทงแล้วคร๊าบบ..
มาเอาวิชาไปใช้นะครับ

ลอยกระทง
ประวัติ : สนมของกษัตริย์ในสมัยโบราณ ไม่มีไรทำ ในวันเพ็ญเดือน 12
ชีเลยหาอะไรไม่รุ๊ที่ลอยได้ในสมัยนั้นมาประดับตกแต่งแล้วเอาไปลอยน้ำเล่น
แฟนมาเจอ ถามว่าอะไรน่ะ? ชีเลยเนียนบอกไปว่า เอาบูชาพระแม่คงคาเจ้าค่ะ..
ตั้งแต่นั้นมา เลยทำตามๆกันไป จนถึงบัดเดี๋ยวนี้ แลฯ
ปัจจุบัน : การลอยกระทงจึงแพร่หลายไปหลายประเทศ ในเอเชีย
กามเทพเคยไปอินเดียในช่วงดังกล่าว เมืองแขกเค้าเรียก ดิวาลี
ลองจินตนาการคนจำนวน 10 ล้านคนต่อเมือง มีประทัดคนละ 10 อันโดยประมาณ
แล้วมันจุดพร้อมๆกันในคืนเดียวครับ  มันสงครามชัดๆครับ มองไม่เห็นทาง มีแค่ควัน
แต่กามเทพก็สนุกครับ พอดีบ้านรวย บินไปลอยกระทงที่แม่น้ำคงคา

ในเชียงใหม่ เทศกาลลอยกระทง เค้าเรียก ยี่เป็ง
ยี่ แปลว่า เดือน 12
เป็ง แปลว่า พระจันทร์เต็มดวง
ดังนั้น ยี่เป็ง จึงแปลว่า วันเพ็ญเดือน12 น้ำจะนองเต็มตลิ่งฯ
ช่วงเวลานี้ สวนดุสิตโพลล์เคยทำโพลล์ว่า จะมีคนเสียตัวพร้อมๆกัน เป็นแสนคนครับ
เป็นแสนคนครับ นี่คือเรื่องจริง  (กามเทพอดคิดตามไม่ได้ว่าถ้าทุกคนร่วมกันครางพร้อมกัน เสียงมันจะดังแค่ไหน..)
ดังนั้น นักรักที่ดี อย่าปล่อยให้ช่วงเวลาแห่งความสุขนี้ ผ่านไปโดยนอนขลุกอยู่กับบ้านครับ
ออกไปหาไรทำกันครับทุกท่าน ออกไปลอยกระทง!

สำหรับคนโสด เชิญครับ ไปลอยกระทงแบบโสดๆได้ทั่วไป
ทำเลทองของพวกท่านหลักๆ ก็คือแม่น้ำปิงครับ แม่น้ำสายหลักที่ผ่านกลางเมืองเชียงใหม่
แต่ก็ยังมีที่อื่นๆที่มีกิจกรรมลอยกระทงเช่นกันครับ
- ในมหาวิทยาลัย ถ้าสนใจลองไปดูครับ มีนักศึกษาลอยเยอะอยู่
- คลองชลประทาน มีนะครับ หลายหน่วยงานเค้าสร้างท่าลอยกระทงเยอะอยู่
- คูเมือง ถึงเค้าจะถือว่า ทุกข์จะวนเวียนไม่ไปไหน แต่ก็ยังมีคนง่าวบางจำพวกลอยโดยไม่แคร์สื่อ
ฯลฯ
ประเด็นการไปลอยกระทงนั้น อย่าคิดไรมากครับ
ไปลอยๆให้มันเสร็จๆไปครับ สำหรับคนโสดอย่างเรา
มันต้องต่อเนื่องจากนั้นครับ
เพราะลอยกระทงแล้ว ต้องไปเที่ยวต่อครับ
"งานบุญ สืบทอดพระพุทธศาสนา.. เหล้าเบียร์เพียบ!!"
ฟังดีๆครับ
งานบุญ..
สืบทอดพระพุทธศาสนา..
เหล้าเบียร์..
เพียบ!!!
55555++
ไปกินต่อสิครับ สาวๆเค้าไม่เมาไม่เลิกอยู่แล้ว
เปิดเทอมแล้ว เหล่าสาวๆผีเสื้อราตรี โบยบินออกจากรัง
เรามีหน้าที่ออกไปเชยชมครับ..
ไปตามเธคที่ปิดดึกๆดื่นๆ ลองหาสาวเป้าหมาย
เตรียมอุปกรณือินเทรนด์ไปด้วยนะครับ
"ไฟเย็น"ครับ
ขายซองละ 5-10 บาทครับ
ซื้อไปติดตัวซักซองสองซอง
ไม่ก็ประทัดน่ารักๆ เน้น นะครับ น่ารักๆ อย่าซื้อสามเหลี่ยมไปนะครับ นั่นมันของแซ๊บ
ประทัดน่ารักๆ เช่น กระเทียม ประทัดดึง ฯลฯ
เอาไปแจกสาวในนั้นครับ รับรอง.. แหล่ม

แต่ถ้าวันนั้นคุณมีคู่แล้ว แล้วไม่รู้ไปไหน ยังไงดีนะครับ
ขอแนะนำครับ ร้านรวงติดน้ำปิงเพียบๆครับ
ไล่มาตั้งแต่ ร้านหยอยฯ ร้านถัดจากหยอยฯ(ชื่อไรไม่รุ๊)
ฝั่งตรงข้ามก็ไล่ไปตั้งแต่ ถึงพริกถึงขิง(อาหาร+บรรยากาศไม่ได้เรื่อง) ไปจนถึง..
กู๊ดวิว ริเวอร์ไซด์ ทาราบาร์ ฯลฯ
ติดหรูก็กินเทอร์เรสของโรงแรมต่างๆครับ มีเพียบๆ
ลองโทรไปเช็คก่อนวันจริง ว่าต้องจองโต๊ะหรือไม่ เท่าไหร่ ยังไง?
ก็จะได้ฟีลลอยกระทงที่ดีครับ ถ้าคืนนั้นกินเหล้าติดน้ำปิง

แต่ถ้าอยากแนวไปกว่านั้น
ก็ลองหาดูครับว่า มีพื้นที่ใดในเชียงใหม่บ้างที่ติดแม่น้ำปิง
คำตาบมันมีมากกว่าอำเภอเมืองเป็นแน่แท้ครับ
งานวัด งานบุญ ตามอำเภอรอบนอก แม้มันจะดุอันตรายไปบ้าง
แต่มันก็สวย และคุ้มค่าในการค้นหาครับ
ผมเคยไปลอยกระทงกะสาวที่ท่าน้ำของ อบต.แห่งหนึ่ง ในอำเภอแม่แตงครับ
สวยหยาดเย้ม... ชวนสาวนั่งทำกระทงตอนบ่าย แล้วก็ขับรถไปตอนเย็นๆ
สาวเจ้าก็งงว่าจะพาไปลอยที่ไหน?
ขับไป ขับไป พอถึง สาวหลงครับ.. มียิงปืน ม้าหมุน ชิงช้าสวรรค์ ลิเก ประกวดนางนพมาศ
และเราสองคน มีเด็กชาวบ้านมาขอถ่ายรูปคู่ด้วย มันคงนึกว่าเป็นดารา 55
ลองหาข้อมูลดูครับ ว่ามีกิจกรรมอะไรบ้างในแต่ละพื้นที่ รับรองสนุกและไม่เบื่อ
แต่ถ้า ยังไม่หนำใจ และต้องการความเป็นส่วนตัว
เปิดรีสอร์ทติดน้ำปิงก็ได้นะครับ ตั้งแต่เชียงดาว ยาวไปถึงจอมทอง มันมีเย๊อะครับ..
ลอยกระทง นอนดูดาว ปล่อยโคม อู๊ยยยยย... โรแม๊นซ์ฯ 
ดึกๆ ขอแม่งแต่งงานเลย!!

โชคดีครับกับเทศกาลลอยกระทง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ข้อควรคำนึง
- กระทงสวยๆมีขายที่ร้านดอกไม้ครับ อย่าไปซื้อข้างแม่น้ำ เพราะมันแพงและไม่สวยเลย
ลองไปหาที่ร้านดาหลา เดหลี ติดวาวีซอย9 หรือจ้างทำตามแบบที่ต้องการได้ครับ
- อย่าพกประทัดยักษ์ เนื่องจากจะโดนตรวจจากเจ้าหน้าที่ได้ครับ โดนปรับ/จับ เสียเวลา
เช่นเดียวกับปริมาณแอลกอฮอล์ครับ ช่วงเทสกาล มักมีการตั้งด่าน
ดังนั้น เราควรหลีกเลี่ยง การ....... ขับรถผ่านด่านครับ!  (T_T")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2009, 15:56:32 โดย virgin_killer »

popcorn4202

Re: หลักสูตรลอยกระทง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 16:01:52 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
โพลล์สำรวจมาแล้วว่า วันลอยกระทงเป็นวันเสียตัวอันดับ 2 รองจากวาเลนไทน์ครับ
ผมต้องพาแฟนไปลอยกระทง 1 คืน แต่หลังจากนั้น Free ครับ
เตรียมตัวล่าเหยื่อเต็มที่
 ijn

armimaru

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 16:23:21 »

โอ้ว อ้ายจิ้นส้มครับ กระทงมีหลายวันนะ จัดสาวๆ พี่ทีมันจะเหลือนะครับ เอามาให้ผมมั้งสิ  ::)

kingthon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 16:31:02 »

ผมม่ายมีคู่ง่ะ เหงาแน่ๆ สงสัยต้องทำตามคำแนะนำ

shava.tommy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 08:03:55 »

อยากให้มีวันลอยกระทงทุกๆเดือนจังเลยครับ
แจ่ม oi8u7

roonaldo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 08:47:59 »

โพลล์สำรวจมาแล้วว่า วันลอยกระทงเป็นวันเสียตัวอันดับ 2 รองจากวาเลนไทน์ครับ
ผมต้องพาแฟนไปลอยกระทง 1 คืน แต่หลังจากนั้น Free ครับ
 ijn

ยังงัยถ้าว่างโทรหาผมนะท่าน

FAT-BOY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 09:52:18 »

อ่านคำแนะนำจากท่านเทพแล้ว

อยากให้วันนี้เป็นวันลอยกระทงเลยครับ

jljhl jljhl jljhl

sodax

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 10:21:50 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำสำหับท่านเทพ เราคนโสดจะไปลอยกะทงแบบไหนดีเหว่า  oijuhgfd

clubmai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 11:42:48 »

ลอยกระทงสมัยนี้ อย่างกะสงคราม  ???

noikasu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 11:53:40 »

แถวๆฝางละท่านจิ้นครับ..เห็นมีงานเหมือนกันนะครับ...แล้วจะได้อย่างท่านจิ้นมะครับเนี่ย...บรรยากาสแบบนี้.. l,l,

gosty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 13:43:59 »

งั้นขอเอาผัวเก่าแต่ว่าที่เมียใหม่ของเราไปลอยด้วย uy65tf uy65tf

suksao

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 22:18:54 »

ลอยกระทง ลอยกระทง

วันชื่นคืนสุขของนักล่าทั้งหลาย

แต่วันนั้นสำนักงานผมมีงาน  uyi

popcorn4202

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 01:26:20 »

ijn

ยังงัยถ้าว่างโทรหาผมนะท่าน
อยากไปล่าเหยื่อเหรอตัวเอง เขิน

kainguang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 01:51:12 »

มาเข้าอบรมหลักสูตร ท่านแล้วคร้าบ
แต่เรื่องออกนอกรอบ เขตเมือง นี่ขอบาย ครับ
กลัวจะไม่มีคนหามกลับมา ดุดุ กันทั้งน้านนน

man69

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 08:28:25 »

:( บทความดีๆมาอีกแล้วต้องจดครับ  wq ที่สำคัญขอเสริมนะครับว่าใครมีกิ้กเยอะๆมักจะโดนจับได้ในช่วงเทศกาลแบบนี้แหละครับ  เขิน

9669

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 20:13:54 »

ทำระเบิดปิงปองเตรียมไว้แย้วววว

fdgdfdf fdgdfdf fdgdfdf

p_nuin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 23:20:14 »

ระวังกระทงหลงทางนะครับพี่น้อง

olelemon99

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 15:08:54 »

ระวังกระทงหลงทางนะครับพี่น้อง

จิ้นส้ม ขอเอาไปวางที่นี่เน่อ แว๊ปปปปปปปปปปปป ขอละเน่อ อิอิชอบๆ
  mnb

http://www.trialsclub.cmxseed.com

mee026

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009, 01:21:24 »

คืนเดียว... ขอแต่งงาน เลย หรือ ครับ ...

890

cmgirl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 01:19:46 »

อืมมม เป็นการเสนอข้อมูลที่เจาะลึก น่าสนใจมากเลย ขอบคุณค้าบ
ปล. วันก่อนเห็นในเว็บนึง มีการเสนอไอเดียทำกระทงจากปลีกล้วยด้วย สวยทีเดียว สีออกม่วงๆ

ZOIDS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 21:06:28 »

ได้ทุกงานเลยนะครับ สุดยอดจริง ๆ  hgjhg

man69

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 21:35:00 »

ได้ทุกงานเลยนะครับ สุดยอดจริง ๆ  hgjhg
เขิน ท่านโซอยู่ที่โน่นได้ไปลอยกระทงไหมครับเนี่ย

Boing 777-200 ER

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 12:57:30 »

จาได้ไปลอยกะเขาไหมเนี่ย ต้องเข้าเวร

soc32

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 16:00:17 »

เยี่ยมครับ ขอเก็บข้อมูลใ     ใช้ได้ผลยังไงจะเอามาเล่าสู่กันฟันนะครัรบบบบบบ   นรี นรี นรี

zero_1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 16:05:15 »

ตามมาเก็บข้อมูลต่วยคน  fdgdfdf

sodd

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009, 10:59:06 »

jhgเยี่ยมเลยครับ

asus16x

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009, 16:00:44 »

ลอยกระทงปีนี้ไปลอยไกลครับ เชียงรายๆ อิอิ ไปหาสาว yhb

SKINNY

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009, 04:06:35 »

เขา ไม่ ให้ ลอย ใน คุ เมือง แล้ว เขา จุด ไฟ ไว้เพื่อ อะไร คับ ผม กะนึกว่า มานให้ ลอย ได้

เหมือนเปน สัน ยาน อาราย งี้

แต่ กะไปลอย น้ำปิง   นวรัด อยู่ ดีคับ 

ไปร่วม สงคราม กันมา  หุหุ