-->

ผู้เขียน หัวข้อ: pre-date/dating/post-date  (อ่าน 3562 ครั้ง)

virgin_killer

• บุคคลทั่วไป
pre-date/dating/post-date
« เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 13:23:41 »

นานๆผมจะมาวิชาการทีนะครับ ตั้งใจฟัง ศ.ดร.กามเทพฯ (เศียบ..ได้แร้ว...(ค่ะพี่) กามเทพฯ)
จะมากล่าวถึงการเดท หรือ การพาสาวไปเที่ยวแบบเป็นจริงเป็นจัง
การออกเดทเนี่ย ฝรั่งมันจะซีเรียสและถือว่าเป็นกิจกรรมที่เอาเรื่องพอควร
สำหรับคนไทยนั้น ก็เฉยๆ เพราะวัฒนธรรมเรามันไม่เหมือนเค้า
ผมจีบฝรั่งมาบ้าง จึงพอทราบว่ามันค่อนข้างสำคัญสำหรับเค้า
สังเกตได้จากการที่ปกติมันใส่ยีนส์ แต่พอชวนไปกินข้าว มันถามว่า เดทเหรอ ผมตอบว่า อืมม..
ชีใส่แซกครับ! อย่างสวย ผมงี้อึ้ง แต่นั่นแหละ คือการให้เกียรติคู่เดทของเค้า

จีบสาวไทยใช่ว่าจะชวนไปเดทไม่ได้ แต่ไม่ต้องเรียกว่าเดทครับ มันเกิดอาการเดียมได้
เอาเป็นว่าเรียกว่า ชวนกินข้าว หรือชวนไปเที่ยว แทนก็ได้ครับ
จุดน่าสนใจของการเดทนั้นมี 3 ช่วงครับ นั่นคือ pre-date(ก่อนเดท)dating(ขณะเดท)และpost-date(หลังเดท)

ก่อนเดท
เมื่อชวนเธอไปเที่ยวได้แล้ว.. ให้เตรียมตัวครับ ต้องเตรียมตัวเลยแหละ
ไม่ใช่ว่าอยู่อย่างไง เป็นอย่างไร ก้เอาแบบนั้น มันไม่ช่ายยยย นะครับจ๊อด..
ควรที่จะศึกษาข้อมูลของเธอมาก่อนบ้าน เช่น ชอบกินไร ชอบไปไหน ไม่ชอบอะไร เกลียดอะไร บ้างนิดๆหน่อยๆ
ในส่วนตัวเรานั้น การแต่งตัวควรไปหาเสื้อผ้าที่ "ดีกว่าใส่ปกติ" นิดหนึ่งมาใส่
หลายคนอาจบอกว่า "กูอยากเป็นตัวของตัวเอง"
กามเทพอยากบอกว่า "มึงเชื่อกูเหอะ.. ใส่ให้มันดีกว่านั้นอีกนิดนะ"
พาหนะคุณจะเอาอะไรไปรับเธอครับ? คิดสิคิด ถ้าเป็นมอไซค์ควรจะทำความสะอาดให้ดีหน่อย
สำหรับรถยนต์ ควรจะขจัดกลินเหม็นในรถ รวมทั้งหาเพลงเด็ดๆมาใส่เตรียมไว้
จะกินข้าวก็หัดโทรจองโต๊ะไว้หน่อยครับถ้าร้านมันคนเยอะ จะให้ดีควรเอาโต๊ะที่คนไม่เงียบเกินไป
บางคนเห็นว่าพาสาวไปแล้วพาไปนั่งที่เงียบๆ มันไม่ดีหรอกครับ พาไปนั่งในที่ที่คนเยอะที่สุดในร้านจะดีกว่า
หรือว่าถ้าจะดูหนังก็จองตั๋วครับ สมัยนี้เค้าทำได้ในเน็ตด้วยซ้ำไป
หลักการเลือกที่นั่งคือ เอาติดทางเดินด้านในครับ ให้เธอนั่งติดทางเดิน...
สำหรับหนุ่มช่างเซอร์ไพรซ์นั้น ควรระวังให้ดีถ้าการเซอร์ไพรซ์เราอาจทำให้เธออึดอัดได้
ชวนไปกินอะไรขำๆ แต่ดันเซอร์ไพรซ์พาไปที่หรู นอกจากเธองงแล้ว เธออาจเขิน ไม่มั่นใจ เพราะแต่งตัวไม่ดีก็เป็นได้
ผู้หญิงเป็นอะไรที่เข้าใจยาก แต่เรื่องนี้เชื่อผมครับ เมื่อไหร่เธอไม่สะดวกใจ ยังไงเธอก็จะไม่สนุกสุดๆ
อีกอย่างที่สำคัญคือ เตรียมเงินไปเยอะๆหน่อยนะครับ เอาใส่กระเป๋าไว้อุ่นใจค่ะ
เดทที่ดีในครั้งแรก คือ "เราจ่าย" ครับ! จะมาให้สาวหารค่าข้าวก็แย่สินะ
อาจมีคนบอกอีกว่า "มาว่าจ่ายด้วยกัน แนวดีออก เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง"
กามเทพจะบอกว่า "มึงจะได้เอามันช้าลง 40% เมื่อมึงให้มันช่วยจ่าย กูวิจัยมาละ!"
เงินไม่ใช่พระเจ้าครับ แต่มันคล้าย..

ขณะเดท
หลังจากไปรับเธอตามที่นัดหมายกัน ก็พาไปสิครับที่ที่ก่ะเอาไว้
ควรสร้างความคุ้นเคยกันตั้งแต่ก่อนถึงสถานที่นัดหมายครับ เช่น ชวนคุยเล่น แซวนั่นนี่ ฯลฯ
เมื่อถึงเวลาแล้ว จะได้ไม่เก้ๆกังๆ
อย่าทำสิ่งเหล่านี้ครับ
1. ขี้คุย อวดอยู่ฮั่น ไม่ควร
2. เงียบ ไม่คุยเลย มองอยู่ได้ ไม่ควร
3. เจอคนรู้จัก เดินไปทัก ไม่ควร
อย่าให้เธอรู้สึกว่า เธออยู่ในสถานที่ที่ "ไม่ใช่ที่ของเธอ"
หากกินข้าวกัน ลองแนะนำอาหารที่เรารู้ว่าเธอชอบแล้วร้านนั้นอร่อย หาข้อมูลมาหนิใช่ป่ะ จัดไปครับ
เธอขี้หนาวก็อย่าเอาไปนั่งที่แอร์ตกใส่ เธอเหม็นบุหรี่ก็อย่าพาไปนั่ง smoking area ฯลฯ
เครื่องดื่มที่มีแอลกอออล์จะเป็นสิ่งเร่งเร้าให้เธอลดความเขินอายลง
อย่าเข้าใจว่าพาไปมอมเหล้านะครับ แค่กินแล้วสบายใจขึ้นน่ะ มันก็แค่ ค็อกเทลซักแก้ว ฯลฯ
สาเหตุของการชวนกินซักแก้ว-สองแก้ว อีกอย่างคือ มันชวนไปกินเหล้าต่อได้น่ะสิ
แต่ถ้าไปดูหนังก็อีกอย่าง โรงหนังมันมือ เข้าโรงไปแล้ว
ลองจับแขนเธอเดินดูครับหยั่งเชิง ไม่ใช่คว้าหมับแต่ยื่นมือไปอย่างสุภาพให้เธอเห็นว่าเรายื่นไป
จับตรงช่วงตั้งแต่ข้อมือถึงข้อศอก นั่นคือแขนครับ จับตรงนั้นเพราะเป็นจุดที่ยังไม่ถึงกับการแต๊ะอั๋งครับ
แชร์ป๊อบคอร์นนะครับ แต่อย่าถึงกับแชร์น้ำ มันกำลังดีครับไม่มากไม่น้อย
อย่าลืมรักษามรรยาทของการดูหนังครับ ปิดโทรศัพท์ อย่าคุยเสียงดัง ฯลฯ
ระหว่างดูหนังทั้งเรื่องทำได้เพียง สบตา หรือกระซิบเมื่อจำเป็น
แต่ถ้าเธอจะคุย ให้เอาหูยื่นไปใกล้ๆเธอเลยครับ 5555++
   สิ่งที่เราแสดงให้เธอเห็นระหว่างเดท นั่นคือการนำเสนอความเป็นตัวของเรานะครับ
ไปคิดเอาเองว่าท่านอยากให้เธอ มองว่าท่านเป็นคนยังไง คนน่าเบื่อ คนสนุก คนดี ฯลฯ
สำหรับผม นี่ยกตัวอย่างเฉพาะผมนะ ถ้าขี้เกียจคิดมุกอะไรมาก ไปแบบปกติ
สาวๆส่วนใหญ่จะมองว่าเป็นคน "เจ้าชู้ แต่ก็อยากไปด้วยอีกถ้าคราวหน้าชวน" ครับ

หลังเดท
วิเคระห์ดูครับว่าเราทำอะไรได้ดีมากน้อยสำหรับเดทที่ผ่านมา นั่นคือการรู้จักประเมินผลงาน
ปกติแล้วการชวนครั้งที่2ต้องเว้นช่วงนะครับ แต่แล้วแต่สถานการณ์อีกทีหนึ่ง
บางมุขอาจจะยังไม่ต้องโทรครับ เว้นช่วงไว้1วัน เพื่อให้เธอลังเลใจว่าเราเอาไง
หรือบางมุขอาจต้องตีเหล็กเมื่อร้อน คือ ต้องจัดการต่อเนื่องเป็นคอมโบ
มันอยู่ที่การวิเคราะห์ดูครับว่า ความสัมพันธ์ของเรากับเธอมันยังไงแล้ว โดยมีข้อคำนึง ดังนี้
1. ที่เค้าไปกับเราตั้งแต่แรก แสดงว่าเค้าก้ไม่รู้สึกปกติกับเราหรอกครับ อาจมีชอบมั่งแหละ
2. แต่เค้าก็ยังไม่รู้จักเรามากพอ ดังนั้น เค้าจึงอาศัยเดทครั้งนี้ เป็นการทำความรู้จักเรามากขึ้นไปในตัว
3. หลังเดทเหมือนต่อรองราคาของละครับ ใครโทรหาก่อนคนนั้นเสียเปรียบ!!
ค่อยๆดูไปครับ เป็นช็อตต่อช็อตสำหรับเดทที่ผ่านมาว่าเธอให้ความร่วมมือกับเรามากแค่ไหน
โดนตัวได้มั๊ย คุยสนุกมั๊ย มีแซวเรื่องส่วนตัวกันลึกซึ้งแค่ไหน เช่น หนีแฟนมาเที่ยว? กิ๊กเยอะล่ะสิ? ฟันสาวเป็นว่าเล่นเหรอ? ฯลฯ
   ในกรณีธรรมดา ผลการเดทออกมาว่าไม่เลวแต่ก้ไม่ดี เราควรซ้ำต่อครับหากเราชอบเธอ
ควรนำสิ่งที่พูดคุยหรือพบเจอเมื่อครั้งที่ผ่านมาพร้อมกัน เป็นเหตุของการเริ่มต้นในครั้งต่อไป
เช่น มุขในหนังที่ดู บทสนทนาบนโต๊ะอาหาร ฯลฯ

จีบสาวอาจไม่ได้ยากอย่างที่ผมอธิบายหรอกนะครับ
นี่เป็นแค่บทความเชิงวิชาการของ ศ.ดร.กามเทพฯ (เศร็จ.. ดิ เร็ว!! กามเทพฯ)
ที่เอาไว้ให้ผุ้อ่านได้ข้อคิดบ้างเล็กๆน้อยๆ ประดับเอาไว้ครับ
โชคดี มีการเดทที่ราบรื่นสมู๊ดคริมิน่อนคร๊าบบบบ...

กามเทพ

deztiny

Re: pre-date/dating/post-date
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 13:28:50 »

พี่จิ้นมาให้ความรู้แล้วพวกเฮา จดๆๆๆๆๆๆ ใช่ครับเคยดูในหนังเวลาฝรั่งจะออกเดทกันเขาให้ความสำคัญมากเยย  mbvc pongz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 13:36:24 โดย deztiny »

gosty

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 13:52:37 »

ทำงานวิจัยตัวจบ ปอ โท ของพี่เอาแบบนี้นะครับ
 kjhg kjhg kjhg kjhg kjhg

evolution

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 14:10:39 »

วาเลนไทน์นี้ ได้เรื่องแน่ๆ หุหุ  .,mn

ขอบคุณ ศ.ดร พี่จิ้นมากครับ
 ;khhg ;khhg ;khhg

Attawit1985

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 14:24:29 »

dsgjsd เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคร้าบ

popcorn4202

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 15:28:45 »

ข้อมูลนี้เป็นความรู้ที่ดีมากๆ เลยครับ ;kljj

jommarn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 15:35:31 »

เนื้อหาเชิงวิชาการ มากครับท่านเทพ  ;kljj ;kljj

pagedown

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010, 21:39:31 »

ถ้าปกติใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ ผ้าใบ

ไปเดทนี่แต่งไงดีล่ะครับ

เชิ้ตลายสวย ๆ หน่อย ยังงี้ป่ะครับ

หรือมันจะแก่ไป ผู้ชายนี่แต่งตัวได้ไม่กี่แบบเองแฮะ

ใครมีคำแนะนำมั้ยครับ

อ้ะ หรือว่าไปถามสาว ๆ ดี ว่าแต่งยังไงถึงจะดูเข้าท่าหน่อย(คนอื่นนะ ไม่ใช่คนที่จะไปกะเรา)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 11:39:06 »

ถ้าปกติใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ ผ้าใบ

เชิ้ตลายสวย ๆ หน่อย ยังงี้ป่ะครับ

หรือมันจะแก่ไป ผู้ชายนี่แต่งตัวได้ไม่กี่แบบเองแฮะ

อ้ะ หรือว่าไปถามสาว ๆ ดี ว่าแต่งยังไงถึงจะดูเข้าท่าหน่อย(คนอื่นนะ ไม่ใช่คนที่จะไปกะเรา)

เปลี่ยนเสื้อเป็นโปโล สีล้วน พับแขน 1 ทบ ที่เหลือเหมือนเดิม

pagne2204

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 14:33:20 »

เปลี่ยนเสื้อเป็นโปโล สีล้วน พับแขน 1 ทบ ที่เหลือเหมือนเดิม

คาใจมาก

ทำไมเวลาใส่โปโลต้องพับแขนขึ้น 1 ทีเอาปกคอขึ้น

ผมใส่ธรรมดาสาวที่ไปด้วยมาพับให้ตลอดเลย

dsgjsd dsgjsd dsgjsd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 14:36:56 »

คาใจมาก

ทำไมเวลาใส่โปโลต้องพับแขนขึ้น 1 ทีเอาปกคอขึ้น

ผมใส่ธรรมดาสาวที่ไปด้วยมาพับให้ตลอดเลย

dsgjsd dsgjsd dsgjsd

เพราะว่านิชคุณมันทำ!
เค้าคงเห็นหน้าคุณเหมือนนิชคุณ..

kobmoi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 16:37:37 »

...  อืมมมมมมมมม  ดีแต๊ๆ บ่ะ ฮาจะลองไปแต่งก่อนไปแอ่วสาวบ่ะ  .... zad pongz

kabba30

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 18:49:53 »

zad นิชคุณเลยเหรอครับท่าน แล้วถ้าพับแขนเสื้อซะ2ทบจะหล่อกว่านิชคุณไหมครับ ฮ่าๆ

pagedown

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010, 21:05:00 »

zad นิชคุณเลยเหรอครับท่าน แล้วถ้าพับแขนเสื้อซะ2ทบจะหล่อกว่านิชคุณไหมครับ ฮ่าๆ

เกรงว่าจะคล้ายเด็กช่างกลตอนไปเยี่ยมชมโรงเรียนคู่อริน่ะสิครับ

ttu ttu

ValentonY

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2010, 19:31:00 »

ใส่โปโลไม่ได้แล้วอ่ะ  พุงปลิ้น ใส่ไรดีอ่า zad

mormor1973

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2010, 23:09:49 »

พี่จิ้น  ;kljj เด็ดสุด

manggoodgi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 13:15:12 »

ได้ความรู้จิงๆคับ ;kljj ;khhg

1ideal

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 13:18:26 »

พี่จิ้น........หล่อมาก ttu ttu ttu

noikasu

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 23:02:12 »

ผมใส่เสื้อไรดีนิ..มันเติ้กขี้ปุ๋มผมอย่างแรง..ประเภทตัวใหญ่อ้วนพองามอ่าครับพี่จิ้นนนนนปอลอน้ำหนัก100โลพอดีครับพี่..ใส่เสื้ออย่างไรดีหรือว่าไปลดน้ำหนักก่อนสัก20โลอ่าครับ... ljhgf